ความหลากหลายสาระของ "เมืองภูเก็ต"

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 7:28 pm

วันนี้ มาตามนัด
ไอ้ภาพที่มันตะแคง ไม่ต้องห่วง อันนี้พลิกพร้อมตีตราเรียบร้อยแล้ว :-D
จากวันที่ผ่านมา เราได้เคยไปถนนถลางครึ่งถนน และไปซอยรมณีย์เรียบร้อยแล้ว เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา เรามาดูถนนถลางต่อกัน
(หมายเหตุ ต่อจากปากซอยซอยรมณีย์จนถึงสี่แยกไฟแดง คือช่วงหลัง เพราะว่าถ้าเดินต่อจากสี่แยกไฟแดงจะเป็นถนนกระบี่ครับ :eek: )
ถนนถลางโล่งมาก เดินรถสบายๆ ไปได้เลย พอพ้นจากปากซอยรมณีย์ได้นิดนึง ถ้านึกหนัง ม.3 ปี4 เรารักนาย ได้นะครับ จะคล้ายกับที่ผมถ่ายรูปเลยทีเดียวครับ
รูปภาพ
โรงพิมพ์ประจำถนนสายนี้ เป็นโรงพิมพ์ประจำจังหวัดเลยนะครับ
รูปภาพ
ภาพทั้งสองภาพนี้ เป็นภาพตกแต่งด้วยตนเอง มิได้เป็นภาพเก่าๆ แต่อย่างใด
รูปภาพ
รูปภาพ
มาดูตึกทรง "ชิโน-โปรตุกีส" กันต่อนะครับ
รูปภาพ
บ้านหลังนี้ลักษณะคล้ายๆ กับร้านเพชรไพศาล เป็นบ้านใหญ่มาก่อนเหมือนกัน แต่ปัจจุบันนี้ กลายเป็นโรงหมอแล้ว :-)
รูปภาพ
รูปภาพ
มีต่อครับ :cool:
รูปภาพ
อันนี้สำนักงานหยงยู่ฉ่าง ไม่รู้เป็นสำนักงานอะไร ข้างบนยังคงสภาพได้อย่างดี (ทั้งๆ ที่เป็นสำนักงานติดแอร์นะเนี่ย :eek: :eek: :eek: :lol:
รูปภาพ
รูปภาพ
อันนี้ไม่ได้เป็นตึกทรงดังกล่าว แต่ผมชอบที่ว่า เป็นทั้งโรงพิมพ์และศาลเจ้า
โรงพิมพ์นี้คือ... :-o :-o :-o
รูปภาพ
และที่พิเศษ
นั่น
ก็
คือ
ศาลเจ้าฮ่องซันซี่ :lol:
ที่มาพร้อมๆ กับ โรงพิมพ์อยู่ฮากการพิมพ์ :???: :cool:
รูปภาพ
มาต่ออีกสองสามภาพนะครับ
รูปภาพ
ร้านอินเทอร์เน็ตประจำถนน ใกล้สี่แยกไฟแดง คงสภาพของตึกได้จนทุกวันนี้
รูปภาพ
เรื่องของถนนถลาง จบไปแล้วจ้า แต่ยังมีสี่แยกหนึ่งที่น่าดู คือ...
สี่แยกธนาคารซาร์เตอร์ :eek: :cool: :-)
รูปภาพ
อันนี้จะมีพิเศษอะไร ขอให้ภาพเรียกน้ำย่อยกันก่อนนะครับ :cool: :-o
รูปภาพ
รูปภาพ
อยากรู้ เสาร์นี้ มี "เฮ" :eek: :eek: :eek:
แก้ไขล่าสุดโดย o_TeeBenzRongnok เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 7:41 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
มีเว็บไซต์ใหม่แล้วครับ
http://teebenzrongnok.exteen.com
เริ่มเปิดอย่างเป็นทางการ 12 กันยายนนี้
อย่าลืมนะครับ
o_TeeBenzRongnok

ที่อยู่: ร้านโรงนก 19/41 หมู่บ้านปรางทอง ถ. ขวาง ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต

โพสต์โดย o_maxxi » พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 7:35 pm

เคยดูในรายการเจาะใจ
ก็สวยดีนะครับ
แถวๆนี้น่าจะมีอะไรกินนะ :-D
PEPSI I CAN AWARD
http://www.pepsithai.com/af
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_maxxi

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 8:35 pm

ประกาศ
ภาพที่มีตราประทับทุกภาพเป็นภาพที่ทางเจ้าของกระทู้สงวนสิทธิ์สำหรับสมาชิก และผู้ดูแลระบบของเว็บไซต์โค้กไทยเท่านั้น
ห้ามมิให้คนนอกใดคนนอกหนึ่งลอกเลียนแบบภาพเด็ดขาด :???:
ฝ่าฝืน มีสิทธิ์ดำเนินคดีตามกฎหมายนะจ๊ะ :-)
ขอบคุณครับ 8)
http://teebenzrongnok.exteen.com
เริ่มเปิดอย่างเป็นทางการ 12 กันยายนนี้

ที่อยู่: ร้านโรงนก 19/41 หมู่บ้านปรางทอง ถ. ขวาง ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต

โพสต์โดย o_santkwan » ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 1:39 am

เดือนหน้าจะไปเที่ยวภูเก็ต หาไกด์ได้ล่ะ 8-)
o_santkwan

โพสต์โดย o_โค้ก โคราช » ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 1:46 am

:-D อย่าลืมหอบกระป๋องกับขวดหาดทิพย์มาเผื่อด้วยนะพี่เอก :-D
cokekorat@hotmail.com เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน cokekorat@yahoo.co.th
รูปภาพ
o_โค้ก โคราช

โพสต์โดย o_PAO » ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 2:17 am

ภูเก็ตเป็นเมืองที่สายไฟ สายโทรศัพม์รกจริงๆ ถ้าเอาลงดินได้หมดจะงามมาก

เสียดายตึกหลายห้องทุบกรอบหน้าต่างเดิมทิ้งแล้วทำเป็นหน้าต่างสมัยใหม่ :(

สิบกว่าปีก่อนเคยแบกเป้ไปเที่ยวใต้คนเดียว ไปถึงภูเก็ตวันเสาร์เงินหมด ต้องซื้อบัตรโทรศัพท์แล้วโทรฯไปบอกที่บ้านให้โอนเงินให้วันจันท
ร์ เหลือเงินอยู่ไม่ถึงร้อยไม่กล้ากินอะไร กว่าเงินจะเข้ามาก็เกือบบ่าย ออกจากธนาคารก็เลยหาของกินซะหายอยาก
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_arale » ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 12:59 pm

:-) กลับมาถึงลาดกระบัง..เลยเปิดร้านอาหารประชดซะงั้น...อิอิ..... 8-)
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 5:36 pm

arale เขียน::-) กลับมาถึงลาดกระบัง..เลยเปิดร้านอาหารประชดซะงั้น...อิอิ..... 8-)

โห...พี่อาราเล่ อย่างนี้เขาไม่เรียกว่าประชด พี่เปาเขาทำอาชีพครับพี่555+++ :) :) :)

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » เสาร์ พ.ค. 16, 2009 10:05 am

กลับมาอีกครั้งครับ :-D :) :smile:
วันนี้ ... ขอเสนอ :-)
สี่แยกธนาคารชาร์เตอร์
เรื่องมันก็มีอยู่ว่า
ในสมัยพระยารัษฎา จากการสร้างตึกที่อยู่อาศัยแบบ "ชิโน-โปรตุกีส" เหตุผลคือ เพื่อให้ชาวตะวันตกไว้วางใจในเมืองภูเก็จว่าเป็นเมืองที่เจริญแล้ว เหมือนประเทศที่ตกเป็นเมืองขึ้นของชาวตะวันตก ทั้งๆ ที่เมืองภูเก็จไม่ได้เป็นเมืองขึ้นสักเท่าใด
เมื่อเศรษฐกิจเจริญเติบโตขึ้น ทำให้ต้องมีการตั้งธนาคารขึ้นมา ในสมัยนั้น ธนาคารของคนไทยยังไม่มี จึงให้ธนาคารที่สนใจเข้ามาลงทุนตั้งสาขาให้มาลงทุนในเมืองภูเก็จ
ต่อมา มีธนาคารชาร์เตอร์แบงก์เข้ามาสนใจในการลงทุนตั้งสาขา ซึ่งได้ขออนุญาตให้ตั้งสาขาธนาคาร แต่ทางธนาคารบอกว่า จะสร้างระบบป้องกันของธนาคารได้อย่างไร ท่านลองตอบคำถามที่ว่า
ทางพระยารัษฎามีการป้องกันในการตั้งสาขาของธนาคารชาร์เตอร์แบงก็ได้อย่างไร ? :eek: :eek:
แก้ไขล่าสุดโดย o_TeeBenzRongnok เมื่อ เสาร์ พ.ค. 16, 2009 8:37 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » เสาร์ พ.ค. 16, 2009 10:07 am

ให้ดูธนาคารชาร์เตอร์แบงก์ไปก่อน :grin: :grin: :grin:
รูปภาพ
รูปภาพ
มาดูด้านข้างกัน
รูปภาพ
แสงโสมมากไปหน่อย ถ่ายไม่ค่อยได้ครับ :grin: :grin:
รูปภาพ
คำตอบก็คือ... :cool: :cool: :cool: :-o :-)
ทางพระยารัษฎาเลยจัดการให้มีการสร้างโรงพักใกล้ๆ ธนาคาร เมื่อเกิดยามร้ายขึ้นมา เดี๋ยวตำรวจก็จัดการเอง ด้วยเหตุนี้แหละครับ :smile: ธนาคารก็ไว้ใจ แล้วตั้งสาขาได้อย่างสบายใจเฉิบทีเดียวครับ :-D :-D :-D :-D :-D
รูปภาพ
นี่ไงครับ สถานีตำรวจอยู่ใกล้ธนาคารชาร์เตอร์แบงก์
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
สถานีตำรวจอยู่ใกล้ๆ ธนาคาร ก็สบายใจ ไม่ต้องห่วงเรื่องโจร ปล้นปุ๊ป ตำรวจก็มาปั๊บ โจรไม่รอดแน่ๆ จ้า :-D :-D :smile:
ต่อไปท่านลองคิดดูว่าจะเป็นสถานที่อะไร ติดตามได้วันเสาร์หน้าจ้า :???: :???: :cool:

โพสต์โดย o_TeeBenzRongnok » อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 1:18 pm

ออกมาแล้วจ้า เสาร์หน้า พบกับถนนดีบุกตั้งแต่สามแยกถนนสตูลถึงสี่แยกร้านหนังสือเส้งโหครับ :-)
เสาร์นี้ หากต้องการความสวยงาม อย่าลืม ช้าอด หมดแน่จ้า :-D

โพสต์โดย o_PAO » อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 7:36 pm

ติดตามอยู่นะ :-)
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_BiBon » จันทร์ พ.ค. 18, 2009 12:37 am

ตอนผมเรียน มีโปรเจคออกแบบโรงหนังผมเคยใช้ตึกพวกนี้มาเป็นconcept ด้วยครับ แค่เอามาเป็นแนวคิดนะ จะได้ไม่เสียชื่อเด็กภูเก็ต :-)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
o_BiBon

โพสต์โดย o_PAO » จันทร์ พ.ค. 18, 2009 3:43 am

ว้าวๆๆ :smile:
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_arale » จันทร์ พ.ค. 18, 2009 11:15 am

:-) สุดยอดเลยใบบอน...เจ๋งจิงอ่ะ.... :smile: :smile: :smile: :smile: :smile:
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)