ขอความรู้วิธี ดูแลรักษา กระป๋องฮอลล์ หน่อยครับ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

ขอความรู้วิธี ดูแลรักษา กระป๋องฮอลล์ หน่อยครับ

โพสต์โดย o_coke_lover » พุธ เม.ย. 22, 2009 2:16 pm

สวัสดีครับ ขอ อนุญาต มา ตั้งกระทู้ในห้องนี้ นะครับ คือตอนนี้ แอบหลงใหล ในความ คลาสสิคของกระป๋องฮอลล์ อะ ครับ เลย ได้ มานิดหน่อย แต่ อยากจะรู้ วิธีการบำรุงรักษา อะครับ ว่าต้อง ทำอย่างไรบ้าง เพราะบางใบ ก็ มีน้องหนิม พอสมควร :( :(

เคยคุยกับพี่คนนึง เขาแนะนำให้ใช้ น้ำมันพืช เช็ดๆ ไม่รู้ ว่าจะ work รึเปล่า หรือ ท่านใด พอ มีวิธี รบกวน ชี้แนะ ด้วยครับ :D :D :D

รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย o_coke_lover เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 23, 2009 12:37 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
*****สนใจสินค้า สอบถาม โทร: 089-772-1146...อาท ครับ*****

แนะนำเว็บไซด์ สำหรับ ผู้มีปัญหา หนี้สิน ด้านบัตรเครดิต : http://debtclub.consumerthai.org/

MSN กันปะ : thanya_c@hotmail.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_coke_lover

โพสต์โดย o_mafia666 » พุธ เม.ย. 22, 2009 7:54 pm

ผมใช้กระดาษทรายปัดสนิมออก แล้วทาน้ำมันครอบจักรวาล แล้วห่อด้วยถุงพลาสติกอีกชั้นหนึ่ง กันน้ำมันระหย และฝุ่นจับ ครับ :smile:
อยากได้ Aida 214 วุ้ย.
รูปภาพ รูปภาพ
o_mafia666

โพสต์โดย showhouy » เสาร์ เม.ย. 25, 2009 12:34 pm

ล้างกระป๋องให้สะอาดแล้วตากให้แห้งนะครับหลังจากนั้นพ่นแล็คเกอร์แบบสเปรย์ไปแล้วทิงไว้ให้แห้ง แล็คเกอรืจะทำหน้าที่เคลือบผิวกระป๋องไว้และยังทำให้สีที่กระป๋องดูซีดเด่นชัดอีกด้วยครับ
รูปภาพ
showhouy

โพสต์โดย showhouy » เสาร์ เม.ย. 25, 2009 5:27 pm

อีกอย่างนะครับ ถ้าใช้น้ำมันพืช ระวังมดจะมาเยือนนะครับ(ผมก็เคยทำมดเต็มตู้เลยครับ) :-D :-D :-D :-D
รูปภาพ
showhouy

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ เม.ย. 25, 2009 7:47 pm

showhouy เขียน:ล้างกระป๋องให้สะอาดแล้วตากให้แห้งนะครับหลังจากนั้นพ่นแล็คเกอร์แบบสเปรย์ไปแล้วทิงไว้ให้แห้ง แล็คเกอรืจะทำหน้าที่เคลือบผิวกระป๋องไว้และยังทำให้สีที่กระป๋องดูซีดเด่นชัดอีกด้วยครับ

ขออนุญาตแนะนำด้วยความเป็นห่วงนะครับ
การพ่นแลคเกอร์จะช่วยได้ประมาณช่วง 5 ปีแรก แต่หลังจากนั้นแลคเกอร์จะเหลืองและถ้าได้แลคเกอร์คุณภาพไม่ดีจะแตกเป็นลายคล้ายลายงาได้นะครับ ประการสำคัญเมื่อพ่นแล้ว ของจะเปลี่ยนมือลำบากครับ เพราะผิวจะไม่ใช่ออริจินอลแล้ว คือผิวไม่เดิมน่ะครับ

ถ้าจะขอแนะนำ อยากให้เช็ดให้แห้งที่สุด ใช้ฟิมล์แรปอาหารหุ้มให้ตึงผิว แล้วเปลี่ยนฟิมล์ทุกๆ 1 ปี น่าจะโอเคครับ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 11:14 pm

เคยมีพ่อค้าแนะนำว่า ถ้าสนิมเพิ่งจะเริ่มๆก่อตัวให้เอากาวตราช้างทาบางๆ ตรงรอยสนิม

จะช่วยคุมไม่ให้น้องหนิมลามไปมากกว่านี้ แต่ก็ยังไม่เคยลองนะ :?
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)