3 พิพิธภัณฑ์ฯ ร่วมแจมงาน Meeting โค้กไทย...มีทีเด็ด!!!

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_noneonly » พุธ ก.พ. 25, 2009 8:35 am

น้ำมะเน็ด เขียน::smile: งานนี้ชาวโค้กไทย ได้สองเด้ง :smile:

คงมีเรื่องได้คุยกันยาว ถ้าอาจารย์อยู่่นาน :grin:

แหม๋เจ๊ดวง จะไม่ให้คนอื่นคุยเรยเหรอค้ะ จองยาวเลยเนี่ย แฮ่ๆ

อีกอย่างถ้านันท์ได้ไป รอลุ้นอะไรดีดีด้วยนะ คะ :-D เป็นของที่พี่อยากได้แต่ต้องไปแก่งแย่งเอาเองนะ :grin:
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_noneonly

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ก.พ. 25, 2009 3:00 pm

noneonly เขียน:อีกอย่างถ้านันท์ได้ไป รอลุ้นอะไรดีดีด้วยนะ คะ :-D เป็นของที่พี่อยากได้แต่ต้องไปแก่งแย่งเอาเองนะ :grin:

ถ้าอะไรดีๆ ที่น้องนันท์พูดถึงคือห้อยจ้อซัก 100 เม็ด เอาไปทอดเองที่บ้าน
ผมจะขอกระโดดแย่งแบบลืมฟอร์มด้วยคนขอรับ :grin:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_ThaiJack » พุธ ก.พ. 25, 2009 9:40 pm

("\(*-*)/") เขียน:
ThaiJack เขียน:อาจารย์ ครับวันเสาร์ เปิด กี่โมงครับ

เปิดวันอาทิตย์วันเดียวจ้า....วันจันทร์ถึงเสาร์ทำงานหาเลี้ยงชีพจ้า :grin: :)

ไว้ไปชมกันในงานมี๊ติ้งดีกว่าครับ จุใจได้ถึง 3 พิพิธภัณฑ์เชียวนาคุณแจ๊ค ;)

แล้วเจอกันที่งานครับ ท่านอาจารย์ :D
หมามุ้ย หรือ หมามุ่ย

ถ้าเราไม่ไปโดนมัน เราก็จะไม่คัน ปล่อยให้มัน เป็น หมามุ่ย อย่างนั้นต่อไป
o_ThaiJack

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 9:36 pm

("\(*-*)/") เขียน:
noneonly เขียน:อีกอย่างถ้านันท์ได้ไป รอลุ้นอะไรดีดีด้วยนะ คะ :-D เป็นของที่พี่อยากได้แต่ต้องไปแก่งแย่งเอาเองนะ :grin:

ถ้าอะไรดีๆ ที่น้องนันท์พูดถึงคือห้อยจ้อซัก 100 เม็ด เอาไปทอดเองที่บ้าน
ผมจะขอกระโดดแย่งแบบลืมฟอร์มด้วยคนขอรับ :grin:

อาทิตย์ก่อนไปคลองสวนแวะหิ้วห้อยจ๊อมาทอดกิน ร้านนี้อร่อยดีจริงๆไม่ได้ชม

เอาแบบปูเยอะๆนะ ทอดกินหอมๆแป๊ปเดียวเรียบ

คุณแม่น้องนันก็ดูสาวราวประมาณคุณน้า พอบอกมาจากชมรมโค้ก ยิ่งต้อนรับขับสู้ดีเยี่ยม

ป.ล.ถ้าหิ้วมาต้องทอดมาด้วยนะ :)
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 10:46 am

ในวันงาน ที่บูธพิพิธภัณฑ์ฯ มีคำถามชิงรางวัลเป็นหนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์

รูปภาพ

จำนวน 5 เล่มด้วยนะครับ!!!
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ก.พ. 28, 2009 3:45 pm

ขอแจ้งกำหนดกิจกรรมเสริมจาก 3 พิพิธภัณฑ์ดังนี้ครับ

1. พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...จะนำเหรียญสตพรรษา ๕ รัชกาลเหรียญแท้กระไหล่ทองประชันกับเหรียญสตพรรษา ๕ รัชกาลเหรียญปลอม...แบบใครดีใครอยู่ พร้อมสอนวิธีดูเหรียญหรือที่เขาเรียกว่า..."จุดตาย" พร้อมนำเหรียญที่ระลึกหอพระสมุดวชิรญาณ ฉลองพระนคร ๑๐๐ ปี พ.ศ. ๒๔๒๕ แท้ๆ มาประชันกับเหรียญปลอมที่ทำได้เนียนมากๆ มาส่องกันจะๆ ให้มันรู้ดำรู้แดงกันไปข้าง...จบงานนี้ รับรองเพื่อนๆ หลายคนไต่ขึ้นระดับเซียนดูเหรียญ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เหรียญไหน...แท้...หรือ...เก๊... ดูยากครับ ไปส่องกันในงานดีกว่า!!! อ้อ!!!...ใครมีกล้องส่องพระประจำตัวก็เอาติดไม้ติดมือไปด้วยนะครับ

เริ่มส่องกล้อง....9.15 น. ยาวไปจนถึง 11.00 น. คร้าบบบ ท่าน!!!

2. พิพิธภัณฑ์ธงสยาม... จะนำธงสยามอายุกว่า ๑๐๐ ปี ไปโชว์ในงาน สมาชิกโค้กไทยเดินชมและสอบถามได้ตลอดเวลา คร้าบบบ ท่าน!!!

รูปภาพ

3. พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงไทย...จะนำรถโฟล์คตู้คันจิ๋วที่สามารถเล่นบนแผ่นเสียงได้มาเปิดให้ชมกัน พร้อม สุดยอดแอนนิเมชั่นสะท้อนบนกระจกเงาจากการเล่นแผ่นเสียงบนหีบเสียงโบราณที่หาชมที่ไหนไม่ได้แล้ว

เริ่มโชว์ทุกๆ 15 นาที คร้าบบบ ท่าน!!!

และ...พบกับความสุดยอด!!! กระบอกเสียงแห่งสยามอายุ 101 ปี เพลงถวายพระเกียรติพระพุทธเจ้าหลวงรัชกาลที่ 5 เมื่อครั้งประพาสยุโรปครั้งที่ 2 ณ ประเทศเยอรมันนี (ที่เคยชมกันในสารคดีไกลบ้าน) มาเปิดให้ฟังสดๆ กันเพียงรอบเดียว

รูปภาพ

เริ่มเปิดกระบอกเสียงเวลา ....10.00 น. โดนคุณยุทธ (cokeyuth) หรืออาจเป็น staff ท่านอื่น จะประกาศให้ทราบ คร้าบบบ ท่าน!!!
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 1:44 pm

รีบบึ่งกลับมาเปิดพิพิธภัณฑ์รอบบ่ายเพื่อให้คนที่จองได้เข้าชม
เลยขอลงรูปมุมกิจกรรม 3 พิพิธภัณฑ์ในงานให้ชมเป็นน้ำจิ้มซักเล็กน้อยก่อนนะครับ
ที่เหลือ โปรดรอประเดี๋ยวนะขอรับท่าน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_noneonly » อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 7:23 pm

ว้าเสียดายจัง อุซ่าตั้งใจไป แต่ดัน ไปไม่ทันเพราะมัวแต่ตื่นเต้นเลยตื่นสายเยย :( แถมลืมเอาแก้วไปอีก ทุเรจ ตัวเองจริง ๆ เลย :(
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย o__Woody » อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 7:41 pm

ตอนนี้ไม่รู้เลิกกันรึยังครับอนนี้อาจยังไม่เลิกครับ ได้ยินว่าจะไปต่อกันอีก
ขอบคุณอาจารย์มากๆ ครับที่นำมาให้ชมกันถึงที่ :smile:
แล้วยังมีของมาฝากอีก :D
เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง ถูกใจก็เก็บ
wut2006@gmail.com
บช. ธ.กรุงเทพ 031-00-22-66-0 wutipong
o__Woody

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ มี.ค. 02, 2009 8:40 am

ผ่านไปด้วยดี ผมและคุณนุชขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่ให้ความสนใจกิจกรรมเสริมของทั้ง 3 พิพิธภัณฑ์อย่างมากนะครับ

งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกรา แต่จะไม่มีงานเลี้ยงที่สนุกนี้ได้เลย ถ้าขาด....

สองหนุ่มสมาชิกโค้กไทยที่เจอกันตรงลานจอดรถ และช่วยกุลีกุจอยกของขึ้นไปบนงาน ....ผมขอโทษด้วยที่ไม่ได้ถามชื่อแซ่เลย ถ้ามาอ่านกระทู้นี้ รบกวนแถลงไขชื่อตัวเองหน่อยนะครับ ขอขอบคุณในความเอื้ออารีมากๆ ครับ

คุณ T100 หรือคุณกร ที่ช่วยทุกอย่างจนทำให้คนแก่อย่างผม มีเวลาหายใจมากขึ้น

และขอขอบคุณ Staffs โค้กไทยทั้งหลายที่ยังคงให้ความอบอุ่นเช่นเดิม

รวมทั้งของระลึกโดนใจจาก.....
คุณ paperman ให้ปรู้ฟล๊ออตารี่และเหรียญสมโภชกรุงมากมาย
คุณกร ให้เหรียญสมโภช 200 ปีตรามะลิ
คุณใบบอน ให้แก้วสมโภชกรุงโรซ่า
น้อง LIFT ให้แก้วสมโภชกรุง 200 ปีเซนทรัล
คุณวู้ดดี้ ให้หนังสือสมโภชกรุง 200 ปี
คุณโจ้ ลาดพร้าวให้ถ้วยชิมโค้กสมโภชกรุง 200 ปี
คุณเปาให้เยลโล่เพลสมโภชกรุง 200 ปี
คุณดวง ให้เหรียญตลก 2 เหรียญ
คุณเล็ก ให้แก้วที่ระลึกโค้กไทย
คุณแจ๊ค BABY BOOMER ให้กระดุมฉลองรัฐธรรมนูญลงยาสีแดง
และ...ของอีกตั้งใหญ่แบบได้ใจเต็มๆ จากคุณไก่ อินทีเรีย
ส่วนตกหล่นชื่อใครไปบ้าง โปรดยกโทษให้คนแก่สมองเสื่อมอย่างผมด้วยนะครับ

ปล. งานนี้คนที่ยิ้มแก้มปริเห็นจะเป็นผู้อำนวยการพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร คุณนุช หรือBKK200years เพราะได้ของเข้าไปจัดแสดงในพิพิธภัณฑ์อย่างมากมาย

เจอกันคราวหน้าครับสหายทั้งหลาย!!!.....ขอเวลาคิดหาโชว์แจ่มๆ สำหรับพี่น้องก่อนนะครับ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_BiBon » จันทร์ มี.ค. 02, 2009 10:09 am

เวลาเดินตลาดเจอแก้วสมโภชกรุง 200จะนึกถึงพี่นุชเสมอ เพราะเห็นพี่เอาไปโชว์ไว้ในตู้แล้วสวยดี :-)
รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
o_BiBon

โพสต์โดย paperman » จันทร์ มี.ค. 02, 2009 11:52 am

ต้องขอบคุณอาจารย์กับพี่นุชด้วยครับสำหรับหนังสือ
แต่ผมลืมให้อาจารย์เซ็นชื่อให้ เอาไว้คราวหน้าผม
จะเอาหนังสือไปขอให้อาจารย์ เซ็นให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ :D :D :D
รูปภาพ
paperman

โพสต์โดย o_copy » จันทร์ มี.ค. 02, 2009 12:19 pm

ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ ทำให้ผมได้เห็นในสิ่งไม่ที่เคยเห็น และสิ่งที่ไม่เคยรู้ และขอบคุณมากๆสำหรับหนังสือครับ :D
เนื้อคู่ ฉันยังไม่เกิด งั้นตอนนี้ขอจี๊ดก่อนน่ะ
o_copy

โพสต์โดย o_farang » จันทร์ มี.ค. 02, 2009 1:01 pm

ได้ความรู้จากอาจารย์มากมาย ขอบคุณมากครับสำหรับหนังสือ คราวหน้าสัญญาว่าจะหาของมาฝากครับ :D
o_farang

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ มี.ค. 02, 2009 7:17 pm

ต้องขอขอบคุณอาจารย์กับคุณนุชมากๆ ที่นำของพิเศษจากทั้ง 3 พิพิธภัณฑ์มาจัดแสดง
วัันนี้งานเริ่มค่อนข้างช้า แต่ก็เหมือนได้ทั้งสองท่าน มาช่วยโหมก่อนจะเริ่มเปิดงาน
ได้เห็นในสิ่งที่ไม่เคยเห็นมาก่อน ได้จับเหรียญที่ล้ำค่า เสียดายแทนคนที่ไม่ได้มาจริงๆ
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ที่ี่ย้ายขวดน้ำมะเน็ดกับขวดหายาก
จากพิพิธภัณฑ์มาสู่บ้านหลังน้อย
อีก 2 ขวดจับอาบน้ำอยู่เลยยังไม่ได้เอามาถ่ายด้วย

8)8)8)

รูปภาพ
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)