ถาดเจริญ ร.5 มีพระบรมฉายาลักษณ์

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย tanyarat » อาทิตย์ ก.พ. 22, 2009 10:20 pm

ขอบพระคุณ คุณ Lekpn ที่ให้ข้อมูลค่ะ
เจ้าของถาดได้นำล็อคเกตนี้มาให้ดูโดยสภาพเดิมอยู่ในซองพลาสติกเล็กๆเก่าๆ และในซองนี้มีเศษกระดาษเล็กๆเหลืองกรอบมาก เวลาจับต้องระวัง ตัวหนังสือแม้จางมากเขียนว่า "เจ้าจอมมารดาโหมด" เลยทำให้เจ้าของคิดว่าใช่ ซึ่งท่านก็ชรามากแล้วขออโหสิแทนด้วยค่ะ ดูจากภาพน่าจะเข้าใจผิดจริงๆ คงเป็นอย่างที่คุณ lekpn บอก คือ เป็นภาพของพระศรีพัชรินทร์ฯ เห็นด้วยค่ะ และขอบคุณคุณ ("\(*-*)/") ที่ให้ข้อมูลของล็อคเกต ได้ความรู้จริงๆค่ะ

ฝากภาพถาดเจริญร.5 มาให้ดูอีก(เป็นภาพวาดที่เหมือนภาพถ่ายมาก)

รูปภาพ
tanyarat

โพสต์โดย นายเส็งเคร็ง » จันทร์ ก.พ. 23, 2009 1:08 am

คุณพระช่วย กระทู้นี้สร้างความตื่นเต้นได้เสมอๆ เลยนะเนี่ย
เรื่องนี้ขอบายนะครับไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรูปเก่า ขอรอดูไปเรื่อยๆ ละกัน
กวีผู้หลับใหลในวิชา 2116301 แห่งสำนักศึกษากฎหมายแห่งปลายอิสาณทิศ
นายเส็งเคร็ง

โพสต์โดย o_kandahar » จันทร์ ก.พ. 23, 2009 2:36 am

เรื่องคุณจอมมารดาโหมดและสมเด็จพระพันปีหลวงนั้น

มีเพื่อนสมาชิกช่วยไขความให้ได้กระจ่างกันถ้วนหน้า

ผมขอยืนยันอีกโสดหนึ่งว่า รูปบนลอคเกตนั้นไม่ใช่คุณจอมมารดาโหมดอย่างแน่นอน

อ่านไปอ่านมา เห็นของชิ้นหนึ่งซึ่งคุณ da bmw นำมาลงไว้ให้ชมกัน ครั้นจะทำนิ่งไม่พูดเสีย

เห็นจะเป็นการเอาเปรียบเพื่อนผู้รักชอบของเก่าในบอร์ดเรา รู้แล้วต้องคุยกัน

ชิ้นนี้เป็นของสำคัญทีเดียวเพราะเป็นของซึ่งไม่ค่อยจะได้เห็นกันบ่อย ๆ

มันคือนาฬิกาพกของ แบร์เว่ต์ นาฬิกาพกชื่อดังของสวิส ซึ่งนักสะสมเมืองนอกเล่นหากัน

เรือนของคุณ da bmw นั้น สะท้อนอัตลักษณ์ความชำนาญอย่างเอกของนาฬิกากรไว้ครบ

ที่ว่าครบ มันครบอย่างไร

เริ่มจากตราสลักอันทรงค่า BREVET ตามด้วยกากบาทสวิสและซีเรียล 24340

นาฬิกากร แบร์เว่ต์นั้นโด่งดังนักในช่วงปี คศ.1800-1900

นาฬิกาจากนาฬิกากรนี้ล้วนเป็นของมีลูกเล่น

และมีลูกเล่นมากกว่านาฬิกากรอื่นในช่วงเดียวกัน

แบร์เว่ต์ขึ้นชื่อในทางที่พวกผมพูดกันว่า "กลสลักฝังยา"

กล คือ มีการซ่อนกลใส่ลูกเล่นต่าง ๆ โดยเฉพาะจานหมุนรูป

สลัก คือ การแกะสลักตัวเรือนหรือหน้าปัดให้มีลายวิจิตร

ฝัง คือ ขึ้นชื่อทางการฝังอัญมณีในตัวเรือนทั้งใหญ่ย่อย ไม่เลอะเทอะ แต่มีเสน่ห์

ยา คือ การลงยา โดยเฉพาะการลงยาสีฟ้าราวเทอร์คอยซ์อันสดสกาว

นี่คือเสน่ห์ของนาฬิกากรแบร์เว่ต์ที่สร้างสรรค์นาฬิกาออกมา

ในนาฬิกาของคุณ da bmw ได้ประมวลเอาลักษณะเด่นของแบร์เว่ต์ไว้อย่างชัดเจน

ทั้งการลงยาสีฟ้าสดในบนตำแหน่งตัวเลข กับทั้งจานหมุนพระบรมรูป

ที่สำคัญนาฬิกาแบร์เว่ต์นี้

ในตลาดบ้านเราถ้าไม่ใช่นักเล่นนาฬิกามือบนหรือเล่นของอย่างสากลหน่อยแล้ว

มักไม่ค่อยมีคนรู้จนถึงขนาดตามล่าหากัน จึงไม่มีใครใคร่ทำปลอมมาหลอกขาย

เท่าที่เห็นมาแท้ทุกเรือน และดีทุกเรือนจริง ๆ ครับ

เรือนนี้ BREVET 24340 เป็นของสวยของดีครั้งแผ่นดินพระพุทธเจ้าหลวงอีกชิ้นครับ

ขอบคุณคุณ da bmw มากที่ได้แบ่งปันมาสู่กันชม

ปล.ผมเคยเห็นนาฬิกาแบบนี้ที่คลังในครับ

สำหรับนาฬิกาพกเรือนนี้

ผมยกให้เป็น "ชิ้นเซี่ยงฮ้อ" ทีเดียว

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_kandahar

โพสต์โดย o_cokeyuth » จันทร์ ก.พ. 23, 2009 9:12 am

ในฐานะ เสี่ยวเอ้อ ประจำโรงเตี๊ยม
เห็นจอมยุทธเดินเข้าโรงเตี๊ยมมาแต่ละคน
ออกอาวุธที ถ้วยชามกระจาย เก้าอี้ไม้ขาดสองท่าน.....
แต่ผมเต็มใจเก็บกวาดโรงเตี๊ยม อย่างไม่เหน็ดเหนื่อย

ก็เพราะ อาวุธแต่ละดอก เป็นบุญหู บุญตาเหลือเกิน

มาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ.....
แม้ข้อมูลเริ่มต้น เปิดประเด็นไม่สวย
ให้คิดเปรียบเทียบ
เหมือน เราเอาช้างมาคลุมผ้าไว้กลางโรงเตี๊ยม
แล้ว คุณเป็นผู้คลำคนแรก ข้อมูลมันก็ไกลความจริงที่สุด
พอมีคนมาคลำคนที่สอง สาม สี่ / ข้อมูลที่สอง สาม สี่ ก็ตามมา
มันก็ปะติดปะต่อข้อมูลไปเรื่อยๆ จนรู้ได้ว่า ใต้ผ้าคลุมนั้น คือ ช้าง

ความรู้สึกนี้ เหมือนตอนที่ผมแข่งแฟนพันธุ์แท้
แล้วต้องเปิดภาพจิ๊กซอว์เป็นคนแรก เลยครับ

หวังว่า คงเข้ามาคุยกันเรื่อยๆนะครับ
กระทู้นี้ จะได้กลายเป็น กระทู้เรโทรแห่งปี แบบไร้คู่แข่ง
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ ก.พ. 23, 2009 1:18 pm

คนคอเดียวกันคุยกันก็อย่างนี้แหล่ะครับ อันไหนจริงก็ร่วมชื่นชม อันไหนปลอมก็ถกกันต่อไป เพื่อข้อมูลที่ถูกต้อง ในอนาคตคนรุ่นหลังจะได้ไม่สับสน :-) :-)
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ ก.พ. 23, 2009 2:52 pm

ขอขอบคุณข้อมูลเรื่องรูปถ่ายเคลือบเซลลูลอยด์ของคุณด๋ามากครับ :D
ทำให้รู้ว่าหน้าฟิล์มนี่มีมาตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๕ แล้ว :-)
ปล. จริงๆ แล้วผมก็ไม่น่าโง่เล้ย พับผ่าเหอะ!!! :(
(อ้าว...ขอตำหนิตัวเองตรงๆ ซักที เพราะอะไรน่ะหรือ? ก็ไอ้เราเองก็มีเข็มกลัดหน้าฟิล์มเจ้า Yellow kids ถือธงสยาม ที่ออกตอนช่วงรัชกาลที่ ๕ ประมาณปีพ.ศ. ๒๔๓๘ นี่นา:smile:

รูปภาพ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย tanyarat » จันทร์ ก.พ. 23, 2009 4:19 pm

ผู้ตั้งกระทู้รู้สึกละอายปนขำผสมกับเอน็จอนาถใจที่ตนเองให้ข้อมูลผิดๆถูกๆ
ขออภัยชาวเรโทรทุกท่าน กราบขออภัยทีมงานเวบบอร์ดนี้ด้วยใจจริงค่ะ

ความจริงอยากขอลบกระทู้นี้นานแล้ว เกรงผู้อ่านจะรำคาญและเบื่อข้อมูลที่อาจคลาดเคลื่อนไปบ้าง
อย่าถือสาเลยนะคะ

หากทีมงานพิจารณาแล้วเห็นว่ากระทู้นี้อาจไร้สาระ ก็อนุญาตให้ลบทิ้งได้ค่ะ
ขอบคุณท่านที่ให้กำลังใจมากๆค่ะ

ขอทิ้งทวนด้วยภาพถาดเจริญดอกไม้สวยๆ
รูปภาพ
รูปภาพ
tanyarat

โพสต์โดย o_da bmw » จันทร์ ก.พ. 23, 2009 8:48 pm

][
แก้ไขล่าสุดโดย o_da bmw เมื่อ พุธ ส.ค. 05, 2009 7:16 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_da bmw

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ ก.พ. 23, 2009 9:12 pm

tanyarat เขียน:ผู้ตั้งกระทู้รู้สึกละอายปนขำผสมกับเอน็จอนาถใจที่ตนเองให้ข้อมูลผิดๆถูกๆ
ขออภัยชาวเรโทรทุกท่าน กราบขออภัยทีมงานเวบบอร์ดนี้ด้วยใจจริงค่ะ
ความจริงอยากขอลบกระทู้นี้นานแล้ว เกรงผู้อ่านจะรำคาญและเบื่อข้อมูลที่อาจคลาดเคลื่อนไปบ้าง

หากทีมงานพิจารณาแล้วเห็นว่ากระทู้นี้อาจไร้สาระ ก็อนุญาตให้ลบทิ้งได้ค่ะ
ขอบคุณท่านที่ให้กำลังใจมากค่ะ

อย่าซีเรียสครับ ข้อมูลผิดก็แก้กันไปครับ รอชมภาพของสะสมดีกว่า :-)
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ก.พ. 24, 2009 7:19 am

tanyarat เขียน:ผู้ตั้งกระทู้รู้สึกละอายปนขำผสมกับเอน็จอนาถใจที่ตนเองให้ข้อมูลผิดๆถูกๆ

ขอบคุณท่านที่ให้กำลังใจมากๆค่ะ

อย่าไปคิดอย่างงั้น ผิดถูกไม่ใช่เรื่องน่าอายหรือน่าขำครับ
ไม่มีใครไม่เคยผิด ถ้าคิดจะเก็บหรือคิดจะสะสมหรือแม้แต่นำเสนอ
สำหรับผม กว่าจะมาถึงวันนี้ผมทำเรื่องน่าขำยิ่งกว่าตลกสามช่าก็มีอยู่บ่อย
พูดง่ายๆ ใครจะขำก็ปล่อยมันปาย ถือซะว่าเราช่วยบำรุงสุขภาพจิตของเขาให้ดียิ่งขึ้น
ปล. มามี๊ตติ้งด้วยกันซิครับ หนุกนะ :-)
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย นายเส็งเคร็ง » อังคาร ก.พ. 24, 2009 3:39 pm

ในฐานที่เป็นผู้เอาใจใฝ่ตามกระทู้นี้มาโดยตลอดรอดฝั่ง โปรดอย่าปิดกระทู้นี้เลย
ถ้าจะหายไปก็เพราะถูกดันหายไปหรือผลัดพรายไปตามยถากรรม
เนื่องจากกระทู้นี้เองเปิดโลกทัศน์และความรู้ให้แก่ข้าพเจ้ามาก
และข้าพเจ้าเชื่อว่าคนอื่นๆ ก็คงได้ประโยชน์จากกระทู้นี้ไม่น้อย

เข้าใจว่าคุณ("\(*-*)/") หรือคุณkandahar พยายามให้ความกระจ่างมาตั้งแต่กระทู้ถาดกระเบื้องเจริญ
และชามฝาลายผักชี ก็เพื่อให้เกิดกระบวนการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างกันในเรื่องของสะสมโบราณ
โดยเฉพาะพวกงานกระเบื้องเป็นอาทิ

เช่นนี้แล้วการที่เจ้าของกระทู้ขอให้ลบกระทู้นี้
ข้าพเจ้าเองคงต้องขอค้านสุดลิ่มทิ่มประตู ขอบอกว่ากระทู้นี้ได้ทั้งความรู้และอารมณ์
(ในฐานที่ตามมาตั้งแต่แรกมีโอกาสได้เห็นการวิวาทะทางความรู้)

จึงกล้าพูดได้เต็มปากจากใจดวงน้อยว่า นี่ คือกระทู้ที่ข้าพเจ้าชอบมากที่สุดในโค้กไทยตอนนี้
กวีผู้หลับใหลในวิชา 2116301 แห่งสำนักศึกษากฎหมายแห่งปลายอิสาณทิศ
นายเส็งเคร็ง

โพสต์โดย tanyarat » อังคาร ก.พ. 24, 2009 3:59 pm

ฝากภาพล็อคเกตโบราณ 2 ภาพคู่กัน ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ช่วยวิจารณ์ด้วยค่ะ
รูปภาพ รูปภาพ [/img]
tanyarat

โพสต์โดย tanyarat » อังคาร ก.พ. 24, 2009 5:13 pm

คงต้องรบกวนคุณ kandahar ให้ช่วยดูเบญจรงค์ จ.ป.ร. ให้ด้วยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย tanyarat เมื่อ อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:57 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
tanyarat

โพสต์โดย o_winwin » อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:02 pm

:D :D :D
o_winwin

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 10:52 pm

กระทู้นี้เก็บไว้ศึกษา ไม่มีใครอยากให้ลบแน่นอน

ขอส่งกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ ของหลายอย่างบางทีเจ้าของเดิม

มีของเก่าเก็บอยู่ในมือ แต่พอเวลาผ่านคนรุ่นหลังไม่รู้คุณค่า

เอาไปเปลี่ยนเป็นเงิน แล้วเอาของทำใหม่มาแทนที่

บางทีท่านที่เป็นจ้าของเดิมอาจจะไม่ทันได้สังเกตก็เป็นได้
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)