มีใครเล่นเครื่องลายคราม - ปั้นชามั้ยครับ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_PAO » จันทร์ มี.ค. 16, 2009 11:58 pm

ว่าแล้วมันต้องมีอีก :eek:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_PAO

โพสต์โดย o_Okay » อังคาร มี.ค. 17, 2009 12:03 am

:-D
แก้ไขล่าสุดโดย o_Okay เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 19, 2009 2:19 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_Okay

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร มี.ค. 17, 2009 3:30 pm

ไปดูบ้านโอ๊คเลยดีกว่า :grin: :grin:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_PAO » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 12:56 am

http://www.siamantique.com/

มาเอารูป ข้อมูล ในกระทู้นี้ไปโพสในเวบบอร์ด โดยใช้ชื่อคนโพสเป็นชื่อเดียวกับสมาชิก ทำให้เกิดการเข้าใจผิดว่าสมาชิกในเวบนี้ไปโพสที่นั่น รวมทั้งเอาข้อความอธิบายของชิ้นนั้นไปโพสต่อด้วย ผมเชื่อว่าคนดูแลเวบนั้นเข้ามาอ่านที่นี่ มาอ่านกระทู้นี้แล้วรบกวนชี้แจงด้วยครับ

ตัวอย่างกระทู้ที่โดนก๊อปปี้ไป

http://www.siamantique.com/title.php?id_n=669

http://www.siamantique.com/title.php?id_n=668

http://www.siamantique.com/title.php?id_n=672

http://www.siamantique.com/title.php?id_n=673
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_kandahar » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:19 am

ผมบินกลับมาเมื่อเย็น

เข้ามาอ่านกระทู้ตอนดึก ๆ

เจอเหตุการณ์แบบนี้ เวปไซด์หน้าด้าน สยามแอนติดดอทคอม

กอปปี้ทั้งรูปทั้งข้อความของเพื่อนสมาชิกและของผมไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต

เลยทำให้ผมเองรู้สึกว่าความรู้ที่ตั้งใจมอบให้ ต้องถูกคนจัญไรจำพวกหนึ่ง

เอาไปหากิน

เพื่อนผมตลอดจนนักสะสมอาวุโสหลายท่าน เคยติงไว้ว่าไม่ควรเปิดเผยเรื่องพวกนี้มาก

ไม่ควรเปิดเผยเรื่องเหล่านี้ในที่สาธารณะ เพราะใครจะเอาไปทำอะไรก็ได้

ยิ่งภาพของในคอเลคชั่นของผม เป็นของเข้าขั้นล้ำค่าในแผ่นดิน

คนก๊อปไปทำเวป ทำหนังสือขาย เราเหมือนคนโง่ทำให้มันรวยฟรี

ตอนนี้มาเจอเข้าจริง ๆ

จึงขออนุญาตยุติการตอบกระทู้ในหน้าเวปบอร์ด แต่จะส่งเป็นจดหมายส่วนตัวไปแทน

และคงไม่มีการอัพรูปภาพใด ๆ จนกว่าการจัดการปัญหาจะลุล่วง

ขณะนี้ผมคงต้องขอลบรูปภาพบางส่วนตลอดจนข้อความบางส่วนของผมออก

อันเนื่องมาจากปัญหาดังกล่าว

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

และขออภัยมา ณ โอกาสนี้ครับ
o_kandahar

โพสต์โดย o_cokeyuth » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:32 am

รับทราบครับพี่....
แต่ก็อดเสียดายไม่ได้นะครับ....เสียดายความรู้ดีๆ และโอกาสดีๆ จากผู้รู้จริง

ข้อความถึงแม้พี่จะลบที่นี่ แต่มันก็ถูก ก๊อปปี้ไปที่อื่นแล้วหละครับ
ดังนั้น ถ้าลบตอนนี้ คงไม่ทันแล้วครับ
แต่เห็นด้วยกับพี่ที่จะลบรูป

การเผยแพร่ ความรู้ ทางอินเตอร์เน็ท มักเจอปัญหาแบบนี้เสมอๆ
ดังนั้น เราเป็นผู้ให้ข้อมูล ต้องอดทนครับพี่ครับ

:D :D
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_PAO » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:47 am

เข้าใจครับพี่ kandahar

พรุ่งนี้ผมจะโทรไปคุยกับเจ้าของเวบ ได้เรื่องอย่างไรจะเอามาแจ้งครับ

เรื่องของล้ำค่า คงไม่เหมาะเอามาคุยกันในเวบเปิดแบบนี้จริงๆครับ เพราะมีพี่ๆบางท่านเตือนมาเรื่องใบสั่ง ผมเลยแจ้งโอ๊คให้ลบรูปทิ้งไปครับ รวมทั้งท่านอื่นๆที่คิดว่าถ้าโพสโชว์ของแล้วจะนำความเดือดร้อนมาให้ก็พิจารณาลบเอง หรือแจ้งผมลบก็ได้ครับ
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 7:59 am

สังเกตุได้ว่าถ้ารูปไม่ใส่ลายน้ำ มักจะโดนเอาไปแอบอ้างบ่อยๆ เห็นมีรูปเฉลิมพระนครคิดว่าเป็นลิิ้งไปหาเวปคุณนุชแต่ก็อปมาแค่รูปเฉยๆ

ถ้าเล่นกันขนาดดูรูปจากในเวปแล้ว จัดหากันตามใบสั่งอย่างนี้ เถื่อนจริงๆ

ต่อไปใครจะมีโอกาสชมของล้ำค่าจากกรุตามบ้าน คนที่ได้ไปจากเสียงก่นด่า

จะมีความสุขเหรอ จากการรับซื้อของโจร :( :(
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_da bmw » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:03 pm

ลบ
แก้ไขล่าสุดโดย o_da bmw เมื่อ พุธ ส.ค. 05, 2009 6:32 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_da bmw

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:42 pm

ทำไมต้องทำอย่างนั้น ไม่เข้าใจ

มันไม่เข้าท่าเลยจริงๆ สำหรับคนที่รู้ผิด ชอบ ชั่ว ดี

เวปทุกเวปมันจะรุ่งหรือจะริ่ง มันก็มีแนวทางของตัวมันเองอยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับแนวคิดและวิธีการจัดการของคณะผู้จัดทำ ไม่เห็นจำเป็นต้องไปก๊อปปี้รูปแบบใครหรือกระทู้ที่ไหนแบบหน้าด้านๆ อย่างนี้เลย

การกระทำแบบนี้เรียกว่า...ฆ่าตัวตายแบบที่ทำให้ตนเองไร้เครดิตในวงการชัดๆ เพราะวงการเล่นของเก่าไม่ใหญ่ดอกครับ...

ทำตัวเองแท้ๆ :(

อ้อ!!! แล้วที่ก๊อปแอนนิเมชั่นพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครที่สำหรับไว้ใช้กับโค้กไทยน่ะ กรุณาถอดออกด้วยนะครับ ถ้าอยากทำธุรกิจหรือค้าขายเอากำไรเข้าตัว ก็ขอความกรุณาทุ่มเทเอาเองเถิดครับ อย่าเที่ยวไปจิ๊กหรือขโมยสมบัติทางปัญญาของคนอื่นแบบชุบมือเปิปเลย มันไม่งาม...ไม่เชื่อดูที่คลิปข้างล่างครับ

รูปภาพ

ปล. เข้าใจและเห็นใจคุณ kandahar มากครับ แต่อยากให้เข้ามาคุยเหมือนเดิมน่ะครับ เราไม่สามารถห้ามคนที่ไม่เคารพสิทธิผู้อื่นได้ แต่เราสามารถให้สิ่งดีๆ มีประโยชน์กับคนดีๆ ในสังคมซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ได้นะครับ สรุปง่ายๆ ก็คือข้อมูลของพี่เป็นประโยชน์ต่อสาธารณชนคนโค้กไทยครับ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_lekpn » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:47 pm

น่าเสียดายมากๆเลยครับ อดได้ความรู้เลย ขอเสนอให้ทำบอร์ดปิดครับเฉพาะของล้ำค่าไปเลย :(
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_Okay » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:52 pm

คำวิจารณ์และรูปภาพของพี่ kandahar ให้ความรู้กับผมและคนอื่นๆมากมาย

ยังไงก็อย่าทิ้งกันนะครับ
o_Okay

โพสต์โดย o__Sam » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 9:59 pm

เข้ามาอ่านแล้วเซ็งแทนครับ :(
o__Sam

โพสต์โดย o_kandahar » เสาร์ มี.ค. 21, 2009 11:35 pm

ขอบพระคุณอาจารย์พฤฒิพล คุณนันท์ คุณเปา

ตลอดจนเพื่อนสมาชิกผู้ห่วงใยทุกท่าน

รวมถึงเพื่อนร่วมชะตากรรมอันได้แก่ คุณ Okay คุณ tanyarat คุณนันท์ เป็นอาทิ

เอาเป็นว่าผมจะไม่ไปไหนครับ จะอยู่ด้วยกันที่นี่

แก้ปัญหาด้วยกันที่นี่ แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันที่นี่

และอาจเป็นโจทก์ร่วมกันที่นี้ ยามต้องฟ้องร้องเรื่องการละเมิดสิทธิ์ต่าง ๆ

จะขึ้นโรงขึ้นศาลก็แล้วแต่สถานการณ์จะพาไป

อยู่มันตรงนี้แหละ ไม่ย้ายหนีหรือหยุด

แต่ผมคงต้องหาวิธีการอะไรบางอย่างมาป้องกันปัญหาเช่นที่เกิดอยู่นี่

อาจารย์พฤฒิพลพูดอะไรอย่างหนึ่งได้ตรงใจผมมาก อาจารย์กล่าวว่า

นี่เป็นการฆ่าตัวตายในวงการแท้ ๆ

ผมเห็นด้วยอย่างที่สุด

ขอบคุณชาวโค้กไทยอย่างที่สุดครับ
o_kandahar

โพสต์โดย o_PAO » อาทิตย์ มี.ค. 22, 2009 12:32 am

ได้มีโอกาสคุยกับคุณนิทัศน์ (ถ้าจำไม่ผิด) เจ้าของเวบสยามแอนติคแล้วเมื่อตอนหัวค่ำครับ

คุณนิทัศน์อ้างว่ากระทู้เหล่านั้นโพสโดยบุคคลอื่น ผมจึงขอให้ลบทิ้งไปทั้งหมด ผู้โพสอาจจะมีเจตนาดีในการเผยแพร่ความรู้ ซึ่งถือว่าเจตนาดี แต่วิธีการนั้นผิด

ผมทราบดีว่าคุณนิทัศน์มีล็อคอินในเวบนี้ จะสง่างามกว่าถ้ามาโพสชี้แจงในกระทู้ด้วยตัวเองครับ

ส่วนการแก้ไขปัญหา ผมปรึกษาเพื่อนสมาชิกบางส่วนแล้ว สรุปว่าจะทำฟอรั่มเล็กๆไว้พูดคุยเรื่องบางเรื่องที่ไม่ควรพูดคุยในเวบบอร์ดเปิด
ฟอรั่มนี้จะอนุญาตให้สมาชิกที่สนใจแจ้งความจำนงเข้ามา โดยจะพิจารณาเป็นรายๆไปครับ รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบเป็นระยะ
รูปภาพ
o_PAO

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)