มีใครเล่นเครื่องลายคราม - ปั้นชามั้ยครับ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร ก.พ. 24, 2009 1:47 pm

เป็นบุญตา บุญสมอง จริงๆ :smile: :smile:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย o_noneonly » อังคาร ก.พ. 24, 2009 1:53 pm

หะหะ ที่บ้านพอมีไว้เอามาโชว์มั่งดีกว่า :-o แล้วรบกวนอธิบายถึงประวัติด้วยนะคะ
ดีใจจังที่มีกูรูเพิ่มขึ้นอีกคนแล้วในเว็ปเรา อิอิ :grin: :smile:
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ก.พ. 24, 2009 2:07 pm

da bmw เขียน:ขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้และน้ำใจงามครับเด้อครับ... :D

ผมเคยคาดเดาไว้ แต่ก็ไม่ได้ค้นคว้าต่อ
คราวนี้เลยได้คำตอบพอดีเลยครับ... :D
http://www.cokethai.com/board/viewtopic.php?t=2525

ตอนที่ผมเจอลายครามใบนี้
ผมเคยได้กาน้ำชางานเมรุของพระองค์ท่านมาใบนึง
เลยบอกกับตัวเองว่า น่าจะใช่นะ...

แล้วก็ได้มาไม่พร้อมกันครับ
ครั้งแรกได้ถ้วยดื่มมา ๓ ใบ
แล้วก็มาได้ถ้วยชงพร้อมฝาปิด ๑ ใบ
หลังสุดได้ถ้วยดื่มมาอีก ๒ ใบ

แล้วก็ยังไม่เคยได้เจอเพิ่มเติมอีกเลยผ่านมา ๕-๖ ปีแล้ว

จำได้ว่าถ้วยชงพร้อมฝา ได้มาราคา ๘,๐๐๐ บาท
ตอนนั้นยังด่าตัวเองว่า ซื้อของราคาสูง ทั้งๆที่ยังเล่นไม่เป็นซะด้วย
ส่วนถ้วยดื่ม ใบละ ๒,๐๐๐ บาท

ก็ทำไงได้...ก็ทั้งรักทั้งหลงแล้วนี่ครับเด้อครับ... :grin:

แล้วตอนนี้ยังด่าตัวเองอยู่หรือเปล่าครับ แฮ่ แฮ่ แฮ่!!! :)
ผมว่าไอ้ที่กำลังด่าตัวเองน่าจะเป็นคนที่ขายให้คุณด๋าน่านแหละครับ :evil: :arrow:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_BABY BOOMER » อังคาร ก.พ. 24, 2009 2:18 pm

kandahar อ่านที่พี่เขียนแล้วสนุกได้ความรู้ดีจังครับ :smile:
o_BABY BOOMER

โพสต์โดย tanyarat » อังคาร ก.พ. 24, 2009 3:54 pm

รบกวนคุณ kandahar ช่วยพิจารณาและวิจารณ์เครื่องเบญจรงค์ทั้ง 4 ชุดนี้ด้วยค่ะ ว่าเป็นของแท้สมัย ร.5 หรือไม่

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
tanyarat

โพสต์โดย o_kandahar » อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:35 pm

เครื่องเบญจรงค์ของคุณ tanyarat ทั้งสี่ชิ้นนี้ ไม่ว่าจะเป็น

โถลายดอกไม้-ลายผักกาด

โถข้าวพร้อมทัพพี และ

สังข์พร้อมพานรอง

ทั้งสี่ชิ้นนี้เป็นของเก๊ครับ ไม่ใช่ของดิบดีอะไร

สามารถหาซื้อของแบบนี้ได้ที่ท่าพระจันทร์ ร้านที่หาได้ง่ายหน่อยจะอยู่ตรงหน้าปากซอย

บริเวณป้ายรถเมล์หน้าร้านแว่น มีของแบบเดียวกับที่นำมาลงนี้วางขายอยู่เพียบครับ

ไม่งั้นก็ช่วงหน้าธนาคารไทยพาณิชย์สาขาท่าพระจันทร์ มีเพียบเหมือนกัน

อันนี้เป็นของทำใหม่ เก๊ดูง่ายครับ ไม่ใช่เก๊ฝีมือ

คราวนี้จะอธิบายลงไปทีละชิ้นนะครับ

เครื่องกระเบื้องทุกชิ้นมีการใช้สีและน้ำทองที่ผิดไปจากยุคสมัยของมัน

ที่ลงโชว์อยู่ล้วนเป็นเทคนิคในยุคปัจจุบันแล้วนำไปทำให้เก่าทั้งสิ้น

เครื่องเบญจรงค์ลายน้ำทองในสมัยรัชกาลที่ห้านั้นงดงามกว่านี้มากครับ

เทคนิคการเขียนน้ำทองก็ละเมียดกว่ากัน

ลายของโถทั้งสองใบหยาบเกินกว่าของในสมัยเดียวกัน

โถลายดอกไม้ผลไม้นั้นของจริงเขียนละเอียด เห็นทับทิมเป็นเมล็ด ๆ เห็นเส้าเกษรกันเลย

โถลายผักกาดใบที่งาม ๆ นั้น เห็นรอยหยับพับใบ เห็นรอยแมลงกิน

ใบที่น่ารัก ๆ ถึงกับเห็นหนอนกำลังชอนใบ เห็นหอยตัวน้อย ๆ ไต่ไปตามกอผักกาดก็มี

ส่วนโถข้าวลายก้านแย่งนั้น แย่งจนเลอะเทอะ แถมมีลักษณะเพี้ยนเด่นชัด

อันได้แก่ การนำเอาปลาโลมาไปติดเป็นมือจับฝาโถ

แถมพ่วงพระบรมนามาภิไธยเข้าไปอีก จบเห่ครับ

พระราชนิยมในพระพุทธเจ้าหลวง ละเมียดกว่านี้เป็นล้านเท่า

พระราชอัทธาศัยกุสุมรสนั้น ลึกซึ้งนัก ไม่มีทางที่จะทรงรับสั่งให้ทำของแบบนี้ออกมา

ดูแต่แสตมป์พระพักตร์เพี้ยนนั่น ขนาดพิมพ์มาอย่างดี พอทรงทราบว่าพระพักตร์เพี้ยน

ถึงกับทรงเรียกคืนให้มาเผาทิ้งเสียทั้งหมด ไม่ปล่อยทิ้งไว้

จะประสาอะไรกับถ้วยชาม

ส่วนสังข์นั้นก็เก๊ดูง่ายยิ่งขึ้นไปอีก ด้วยเหตุผลนานัปการเช่นเดียวกับของอย่างอื่น

อีกอย่าง ผู้ดีสมัยนั้น เขาใช้สังข์จริง ๆ กันครับ ไม่ใช้สังข์กระเบื้อง

ผู้ดีมากหน่อยสังข์เลี่ยมหัวเลี่ยมปากด้วยนาก ทอง เงิน

เจ้านายเลี่ยมทองลงยาราชาวดี เจ้าฟ้าก็ประดับดอกมะเขือเพชรที่ตัวสังข์

รองลงมาก็ประดับดอกเนาวรัตน์

สังข์ต้องตั้งบนมังสี คือพานมีรูปรีอย่างกระจับ ไม่เอาใส่จานเชิงแบบในรูปที่ลงไว้

ของทั้งหมด "เก๊" ครับ

ผมตอบง่าย ๆ ตรง ๆ ไปตามนี้ ไม่เลี้ยงไข้ ไม่เชื่อตำนาน

อีกประการหนึ่งลายคราม จปร.นั้น ของแท้มีแค่ลายครามน้ำเงินขาวเท่านั้น

มีทั้งสิ้นสิบลาย คือ

ลายยี่สยาม ยี่ขัด ยี่ยาว ยี่ซ้อน ยี่คด ยี่คอดขัด ลายอัฐ ลายกระแปะพระนาม

ลายลูกไม้ค้างคาว ลายลูกไม้พระนาม
รวมสิบลายเท่านี้

ถ้ามีอื่นเก๊ครับ
o_kandahar

โพสต์โดย o_kandahar » อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:42 pm

ถึง คุณ da bmw

ยังขาดจานรองถ้วยชงอยู่นะครับ ถึงจะเข้าชุดกันได้

รีบไปตามหามาโดยพลัน

ขาดอยู่แค่ชิ้นเดียวเท่านั้น ถ้าครบก็ถือเป็นของล้ำค่าในคอลเลคชั่นทีเดียว

ความอดทนทำให้คนเล่นเครื่องกระเบื้องประสบความสำเร็จเสมอครับ

ไม่รู้ว่าคนที่ขายของชุดนี้ให้คุณ da bmw เมื่อมาอ่านข้อความของผมเข้า

จะตามมาเช็คบิลกับผมหรือเปล่า?

ของแสดงความยินดีด้วยครับ
o_kandahar

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:43 pm

:-) นั่ง อ่าน ที่ คุณ Kandahar อธิบาย ผม มีความสุข มาก ้ ได้ความรู้ เข้าสมอง

:D
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย o_noneonly » อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:59 pm

ต่อ tapae inn เขียน::-) นั่ง อ่าน ที่ คุณ Kandahar อธิบาย ผม มีความสุข มาก ้ ได้ความรู้ เข้าสมอง

:D

เห็นด้วยกับพี่ต่อคะ แต่ว่าคำว่าเก๊เนี่ยน่าจะมีอะไรต่อหน่อยนะ เช่น ผมว่าเก๊ครับ ฟันธง แบบนี้เป็นต้นนะ :-D :smile:
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย o_noneonly » อังคาร ก.พ. 24, 2009 9:17 pm

รูปภาพ

กาไก่วิ่งนี่เป็นลายครามได้ป่าวค่ะ :-D
เห็นบอกมีสีน้ำเงินอย่างเดียว ที่บ้านเท่าที่นึกได้ก็อันนี้ละนะ
เดี๋ยวไว้กลับบ้านจะถ่ายเต็ม ๆ มาให้ดู
(ถ้ามันพอมีคุณค่าบ้างจะไปถ่ายรูปมาให้ชมกันเต็มๆ อีกที เพราะยังไม่ได้ไปหยิบไปจับเลย มัวแต่รื้อแก้วอยู่)
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย tanyarat » อังคาร ก.พ. 24, 2009 9:19 pm

ฝากพิจารณาอีกรูปค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
tanyarat

โพสต์โดย o_kandahar » อังคาร ก.พ. 24, 2009 10:03 pm

ในรูปที่คุณ tanyarat ลงเพิ่มมาอีกสองรูปนั้น

อาการไม่ต่างจากรูปชุดแรกครับ

คำตอบในการพิจารณาก็ไม่ต่างกัน คือเก๊ดูง่าย

โถลายเทพนมนรสิงห์นั้น จังหวะสีผิด เนื้อกระเบื้องผิดหมด

แจกันครามข้างล่าง ก็เช่นกัน

สองใบนี้แช่ด้วยกรดผสมน้ำโคลน เพื่อให้ดูเก่าครับ

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ขอให้ลองเทียบดูกับชามใบตัวอย่างของผม

เป็นลายเทพพนมนรสิงห์สมัยอยุธยา

ชามใบนี้เป็นชามตัวอย่างซึ่งรวมเอาทุกสภาพที่เบญจรงค์เก่าแท้ ๆ จะมีได้ไว้ครบ

ตั้งแต่จังหวะสี จังหวะลาย การเดินเส้น รอยรานร้าว รอยบิ่น รอยสีจางจากการใช้จริง

ว่าจะซ่อนตัวอยู่ในป่าแล้ว แต่ไปไม่รอด

นี่ด้านข้างของชาม ขอให้สังเกตจังหวะลาย จังหวะสีดี ๆ นะครับ

นี่ลายนรสิงห์ ลองสังเกตความ"ไหว"และการผูกกนก รวมทั้งรอยบิ่นที่บิ่นได้งาม

ภายในตัวชาม สังเกตุร่องรอยต่าง ๆ ให้ดีครับ มันบอกอายุเราเอง

คว่ำให้เห็นสีโดยรอบ จังหวะลายโดยรวม

ลองเทียบดูครับ

ใบนี้เป็นครู
แก้ไขล่าสุดโดย o_kandahar เมื่อ เสาร์ มี.ค. 21, 2009 1:24 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
o_kandahar

โพสต์โดย o_cokeyuth » อังคาร ก.พ. 24, 2009 10:11 pm

กราบเท้า คุณครู ที่เคารพรัก
:D :D :D :D
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_BABY BOOMER » อังคาร ก.พ. 24, 2009 10:21 pm

พี่kandahar ผมว่าต่อไปคงงานเข้าทุกวันอ่ะครับ สุดยอด :smile:
o_BABY BOOMER

โพสต์โดย o_da bmw » อังคาร ก.พ. 24, 2009 10:41 pm

ลบ
แก้ไขล่าสุดโดย o_da bmw เมื่อ พุธ ส.ค. 05, 2009 6:25 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
o_da bmw

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)