มีใครเล่นเครื่องลายคราม - ปั้นชามั้ยครับ

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

มีใครเล่นเครื่องลายคราม - ปั้นชามั้ยครับ

โพสต์โดย o_kandahar » พุธ มิ.ย. 13, 2007 1:03 am

สวัสดีรอบห้องนะครับ ขออนุญาตทักทายสมาชิกทุกท่าน

ผมเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกบอร์ดครับ
ไม่ทราบว่ามีใครเล่นเครื่องกระเบื้องลายคราม - น้ำทอง - เบญจรงค์ - ปั้นชา บ้างมั้ยครับ
อยากมีเพื่อนคุยด้วยเกี่ยวกับของสะสมพวกนี้จัง
เผื่อมีเกร็ดอะไรดี ๆ มีของอะไรสวย ๆ จะได้ชวนกันไปลุย คุยกันไปเรื่อย
ยินดีมากเลยครับ ที่ได้มาเจอบอร์ดนี้
รู้สึกว่ามีคนคอเดียวกันที่รักการสะสมไว้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ประสบการณ์ แบ่งปันกันชม

ขอบคุณครับ รอคอยทุกความคิดเห็นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_kandahar

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » พุธ มิ.ย. 13, 2007 12:55 pm

8) ยินดีที่ได้รู้จักครับ ส่วนตัวผม"เครื่องกระเบื้องลายคราม - น้ำทอง - เบญจรงค์ - ปั้นชา"
ไม่ได้เก็บครับ แต่มีความสนใจใคร่รู้หมือนกัน ยังไงถ้าคุณ kandaha มีเวลาก็ถ่ายรูปมาให้ชมพร้อมความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม 8)
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย o_peperomero » พุธ มิ.ย. 13, 2007 1:37 pm

เป็นสิ่งที่ชอบแต่ยังเอื้อมไม่ถึงขอรับ :D
ถ้ามีเวลาถ่ายรูปมาอวดกันบ้างนะ

วันก่อนเห็นที่น้านหนังสือมีหนังสือของสนพ.ต่วยตูนเกี่ยวกับชุดน้ำชาลายคราม
เสียอย่างเดียว..รูปน้อยไปนิดสส์นึง
มีใครเห็นบ้างหรือยังเอ่ย....
o_peperomero

โพสต์โดย o_PAO » พุธ มิ.ย. 13, 2007 2:30 pm

ไม่ได้เล่นครับ แต่แนะนำให้ตั้งกระทู้โพสรูปไว้ครับ เดี๋ยวมีคนเสิรชเจอก็คงเข้ามาพูดคุยเอง :-)
o_PAO

โพสต์โดย o_kandahar » พุธ มิ.ย. 13, 2007 2:43 pm

หนังสือของสำนักพิมพ์ต่วยตูน เรื่อง กังไสลายคราม เพิ่งวางแผงไปได้สักพักครับ
หนักไปทางที่ชา จปร. กับงานปอจูลีกี่ ชุดเขาวัง ตั่วเซี้ยหยี่จึง(ลายอยุธยา) แล้วก็เล่าจับลาย
แต่ละชุด แต่ละชิ้น ไปเรื่อย ๆ ครับ รูปสีอาจน้อยไปหน่อยหนึ่ง แต่โดยรวมก็ทำได้ดีครับ
แต่ผมยังติดใจกับท่านผู้เขียน กังไสลายครามอยู่หน่อยหนึ่งว่า
ท่านขอร้องให้ผู้ครอบครองเครื่องลายครามชุดเขาวัง อยุธยา ลายวังจันทร์
มอบให้เป็นสมบัติแผ่นดินเพื่อเก็บเข้าพิพิธภัณฑ์เสีย ในขณะที่ของในคอเลคชั่นของท่านผู้เขียน
ยังตั้งอยู่ที่บ้านเหมือนเดิม เลยแอบงงนิดหน่อยครับว่า ทำไมท่านไม่ประเดิมมอบเสียก่อนล่ะ

อีกเล่มหนึ่งที่น่าสนใจมาก ๆ เนื้อหาดี ภาพสีประกอบเยี่ยม
ต้องยกให้ กระเบื้องถ้วยกะลาแตก ของคุณอ้อย พิมพ์ประไพ พิศาลบุตร
ท่านนี้เป็นเหลนทวดของพระยาพิศาลผลพานิช (ชื่น พิศาลบุตร)
ผู้เป็นเจ้าของเครื่องหมายการค้าตรา "ปอจูลีกี่"
สืบมาจากพระยาพิศาลผลพานิชท่านก่อนหน้าผู้เป็นบิดาและปู่ครับ (ล้วนราชทินนามเดียวกัน)
จึงทำให้ข้อมูลของคุณอ้อย เป็นสิ่งที่ละเอียดอ่อน ครอบคลุมทุกมิติ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเชิงประวัติศาสตร์ของเครื่องกระเบื้องประจำสายสกุล ในทุกแง่มุม
ตลอดจนประวัติแห่งสกุลพิศาลบุตรและบทบาทในความเป็นจีนสยามสกุลสำคัญครับ
แค่รูปกระเบื้องถ้วยกะลาแตกในเล่มก็ตื่นตาตื่นใจแล้วครับ
ผมเองได้รับมอบมาตั้งแต่หนังสือยังไม่วางแผง ตอนนี้น่าจะวางแผงเรียบร้อยแล้วครับ
ลองเสาะหาดูน่าจะพบ
ต้นเดือนหน้าจะมีการเปิดตัวหนังสือเล่มนี้อย่างเป็นทางการครับ
คาดว่าคงมีอะไรมาทำให้ตื่นตาตื่นใจกันพอสมควร
ไว้รอคุณอ้อยแจ้งมาแล้วจะเก็บรายละเอียดมาฝากสมาชิกทุกท่านในบอร์ดนะครับ

สมาชิกท่านใดมีประเด็นเกี่ยวกับเครื่องกระเบื้องเหล่านี้ เปิดประเด็นได้เลยครับ
จะช่วยคุยด้วยความยินดียิ่งครับ
o_kandahar

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » พุธ มิ.ย. 13, 2007 2:46 pm

8) 8) ขอบคุณครับ 8) 8)
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ มิ.ย. 13, 2007 2:49 pm

ยอดเยี่ยมเลยครับ เล่มเท่าไหร่หลอครับ น่าเก็บๆ :D
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_kandahar » พุธ มิ.ย. 13, 2007 5:01 pm

กังไสลายครามนี่รู้สึกว่าจะเล่นละ 285 บาทครับ ต่วยตูนจัดพิมพ์
ส่วนกระเบื้องถ้วยกะลาแตกของคุณพิมพ์ประไพนี่ 485 บาท ขาดตัวครับ นานมีบุ๊คส์พิมพ์
สำหรับท่านที่ชอบเล่นปั้นชา ลองหาหนังสือ ปั้นชา เสน่หางานศิลป์จากดินปั้น
ของคุณนพพร ภาสะพงษ์ มาอ่านเล่นได้ครับ ในนั้นมีงานปั้นชาทั้งเก่าใหม่ รวมกันอยู่
เหมาะสำหรับคนที่ชอบของเก่าก็ได้ ของใหม่ก็ดีครับ ราคาไม่แพง เล่มละ 180 บาทเท่านั้น
สำนักพิมพ์วิริยะธุรกิจ-สารคดี เป็นโต้โผครับ
ส่วนเล่มใหญ่ ๆ หน่อยนี่ก็เครื่องถ้วยวัดโพธิ์ ราคาตามแต่กำลังของแต่ละท่านจะหาได้นะครับ
ท่านใดมีส่วนลดที่ร้านไหน ขอเชิญไปเสาะหามาอ่านกันดู
รับรอง อยากเล่นกระเบื้องถ้วยกะลาแตกทันทีเลยครับ
o_kandahar

โพสต์โดย o_peperomero » พุธ มิ.ย. 13, 2007 5:12 pm

ขอบคุณหลายๆสำหรับข้อมูล
เดี่ยวถ้าได้แวะร้านหนังสือต้องแอบดูซะหน่อย....... :eek:
o_peperomero

โพสต์โดย o_แอน » พุธ มิ.ย. 13, 2007 8:36 pm

:-) ผมก็ชอบครับ.....แต่ละชิ้น ราคาก็พอดู....บ้างชิ้นที่เจอะสภาพก็ไม่สมบูรณ์.....ส่วนผมมีไม่กี่ชิ้นครับส่วนใหญ่เป็นพวกกระเบื้องครับ.....บ้างครั้งผมอาจขอคำแนะนำบ้างน่ะครับ
o_แอน

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 10:07 am

รอชมกรุค่ะ ถ้าคุณมีความรู้เรื่องเชี่ยนหมากเงิน อยากจะถามสักหน่อยค่ะ 8)
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_da bmw » อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:31 am

ลบ
แก้ไขล่าสุดโดย o_da bmw เมื่อ พุธ ส.ค. 05, 2009 6:22 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
o_da bmw

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:47 am

ดูไม่เป็นจริงๆ ความรู้เป็นศูนย์ แต่พอเวลาเดินไปเจอ ก็ดูเอ้าดูเอา อยากมีบ้าง แต่กลัวโดนหลอก คงต้องขอความรู้เพิ่มล่ะครับ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_kandahar » อังคาร ก.พ. 24, 2009 12:53 pm

ถ้วยชาใบนี้ของคุณ da bmw ไม่ใช่ของธรรมดาในตลาดลายครามบ้านเรา

หากแต่เป็นของสำคัญชิ้นหลักเลยก็ว่าได้ สำหรับลายครามในกลุ่ม "ลายอย่าง"

ลายอย่างก็คือ การเขียนลายตามอย่างที่เราสั่งช่างจีนให้ทำขึ้น

ลายอย่างที่รู้จักกันดีในวงการลายครามก็คือ

ลายคราม จปร.อย่างหนึ่ง

ลายครามของปอจูลีกี่ที่เป็นลายแบบไทยอย่างหนึ่ง

และชิ้นที่คุณ da bmw ถือไว้ในมือนี่แหละครับ

เป็นลายครามที่ระฦกในการเมรุสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์ (ช่วง บุนนาค)

เมื่อจุลศักราช ๑๒๔๕ ครับ

การเมรุในครั้งนั้นออก ณ วัดบุปผาราม ถือเป็นงานใหญ่โตมาก

ขอให้ลองอ่านดูในจดหมายเหตุพระราชกิจรายวันรัชกาลที่ห้า

จะเห็นถึงความยิ่งใหญ่ในครั้งนั้นอย่างอักโขทีเดียว

เมรุเจ้าพระยาที่ทำเป็นมุขสี่ยอด มีฉัตรผ้าแดงยอด มีซ่างเมรุสี่ซ่าง

รั้วราชวัตรทึบมีดอกไม้ร่วง ฐานบัทม์แผ่ลดกระจังทอง รอบเมรุตั้งฉัตรเบญจรงค์เก้าชั้น

ส่วนเครื่องของที่ระฦกนั้น ในจดหมายเหตุพระราชกิจ ฯ พรรณนาว่า

"เครื่องแห่ของทำบุญต่าง ๆ เป็นอันมากเหลือที่จะพรรณนา"

และถ้วยชาใบนี้ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ

ถ้วยชาชุดนี้ เป็นที่ชาชุดจีน

กล่าวคือประกอบด้วยถ้วยชงพร้อมจานรอง ๑ กับถ้วยชาอีก ๔ ถาดรอง ๑

โดยเขียนลายนอกใน ลายที่ใช้เป็นลายนกไม้ประกอบกับตราประจำองค์

รูปหน้าคนในรัศมีดวงอาทิตย์ อันเป็นตราของสมเด็จเจ้าพระยา ฯ องค์นั้น

ก้นถ้วยเขียนหนังสือสี่ตัวว่า เหยียกชิมเตียงจั๋ง (รั่วเสิ่นเจินจั้ง)

เครื่องชาชุดนี้ เป็นของหายากอย่างยิ่งในวงการลายครามบ้านเรา

ถ้าจะซื้อครบชุดควรพกสตางค์ไปอย่างน้อยแสนบาทครับ

ตอนนี้ราคาน่าจะขึ้นไปเกินนี้นิดหน่อยแล้ว ผมเคยเห็นเฉพาะถ้วยชงกับจานรอง

ขายกันประมาณสามสี่หมื่นบาทครับ นี่ไม่มีถ้วยเล็กมาด้วยนะ

ใบในมือของคุณ da bmw เป็นของดี เพียงแต่ไม่ครบชุด

ถ้าคนขายขายมาให้โดยไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร จะมีราคาแสนถูก

แต่ถ้าหากว่าคนขายรู้เรื่องแล้วละก็ แพงเอาเรื่องครับ เพราะซื้อไปผสมชุดได้

หากแต่รอนานหน่อยเท่านั้นเอง

อายุของที่ชาชุดนี้ก็เกือบ ๑๓๐ ปีแล้วครับ

มีอะไรที่ผมพอจะช่วยไขความได้ บอกมาได้เสมอนะครับ

ด้วยความยินดียิ่ง
แก้ไขล่าสุดโดย o_kandahar เมื่อ เสาร์ มี.ค. 21, 2009 11:18 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
o_kandahar

โพสต์โดย o_da bmw » อังคาร ก.พ. 24, 2009 1:32 pm

ลบ
แก้ไขล่าสุดโดย o_da bmw เมื่อ พุธ ส.ค. 05, 2009 6:23 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
o_da bmw

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)