พิพิธภัณฑ์ธงสยาม - เครื่องเล่นกระบอกเสียงฯ ไทย

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_farang » อังคาร ส.ค. 04, 2009 12:25 pm

สุดยอดครับอาจารย์ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_farang

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ส.ค. 07, 2009 7:48 pm

ปัจจุบันประเทศไทยมีพิพิธภัณฑ์มากกว่า 1000 แห่ง และมากเป็นที่ 2 ของโลก

และนี่คือความภูมิใจของคนทำพิพิธภัณฑ์อย่างผมครับ...ทั้งลงมือสร้าง สาธิต และบรรยายเอง มันไม่ง่ายนักที่จะมาถึงวันนี้....แต่

ด้วยความทุ่มเททำให้...

ปี 2549 เราได้รับคัดเลือกเป็น 1 ใน 100 พิพิธภัณฑ์ที่ดีที่สุดในประเทศไทยโดย สสส.

รูปภาพ

ปี 2551 ได้รับคัดเลือกเป็น 1 ใน "9 พิพิธภัณฑ์ เสียดาย ถ้าก่อนตายไม่ได้ไป" โดยหนังสือพิมพ์ผู้จัดการ

http://mblog.manager.co.th/phakri/9-20/

และล่าสุดปีนี้ 2552 ได้รับคัดเลือกให้เป็น 1 ใน 17 พิพิธภัณฑ์ที่ดึงดูดใจมากที่สุดในประเทศ โดยฐานเศรษฐกิจ จาก

หนังสือ...."เพลิดเพลิน เดินเล่น พิพิธภัณฑ์"

รูปภาพ

เล่มนี้เพิ่งวางตลาดนะครับ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_arale » ศุกร์ ส.ค. 07, 2009 8:11 pm

:-) ผมไม่แปลกใจเลยครับที่พิพิธภัณฑ์ของอาจารย์ได้รับเลือก...(ถ้าไม่ได้สิแปลก)..

ด้วยความมุ่งมั่น-ตั้งใจ-ทุ่มเทและเสียสละ ของอาจารย์ผมเชื่อว่าจะได้รับเลือกให้

เป็นพิพิธภัณฑ์ที่มีคนสนใจเป็นอันดับ1 ในเร็ววันนะครับ...และโดยส่วนตัวขอแสดง

ความเคารพอาจารย์อีกครั้ง ที่อาจารย์สรรค์สร้างพิพิธภัณฑ์แห่งนี้ให้เราได้ชมกันครับ... :D
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ส.ค. 07, 2009 11:27 pm

arale เขียน::-) ผมไม่แปลกใจเลยครับที่พิพิธภัณฑ์ของอาจารย์ได้รับเลือก...(ถ้าไม่ได้สิแปลก)..

ด้วยความมุ่งมั่น-ตั้งใจ-ทุ่มเทและเสียสละ ของอาจารย์ผมเชื่อว่าจะได้รับเลือกให้

เป็นพิพิธภัณฑ์ที่มีคนสนใจเป็นอันดับ1 ในเร็ววันนะครับ...และโดยส่วนตัวขอแสดง

ความเคารพอาจารย์อีกครั้ง ที่อาจารย์สรรค์สร้างพิพิธภัณฑ์แห่งนี้ให้เราได้ชมกันครับ... :D

ขอบคุณครับ
แต่อันดับหนึ่งเนี่ย เป็นไปไม่ได้ดอกครับ
เพราะมันต้องใช้เงินเยอะมาก การจะทำให้พิพิธภัณฑ์ก้าวไปถึงตำแหน่งครองใจคนทั้งประเทศไทย มันต้งใช้ไฮเทคโนโลยี่เข้ามาช่วย เช่น Motion sensor ในการอธิบายเรื่องราวอัตโนมัติเมื่อคนเยี่ยมชมเดินผ่าน หรือการทำโฮโลแกรมเพื่อการจำลองเหตุการณ์ในอดีตเสมือนจริง รวมไปถึงการทำโมเดลจำลองอดีตอัตราส่วนเท่าจริง สิ่งเหล่านี้ใช้เงินทั้งนั้นเลยครับ

แต่ถ้าไม่พูดถึงปัจจัยเรื่องเงิน แต่พูดถึงเรื่องเรื่องความทุ่มเท เสียสละ เพื่อมอบความรู้ให้กับคนไทยทุกคน...รับรองได้ว่า พิพิธภัณฑ์ที่ผมสร้าง ไม่เป็นสองรองใคร
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_arale » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 12:25 am

:-) ผมก็คิดเห็น เป็นเช่นนั้นครับ...อาจารย์...ครองอันดับ1ในเมืองไทยไม่ได้ แต่ผมว่าในโค้กไทยอาจารย์ได้ใจเราไปเต็มๆครับ... 8-)
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o_lekpn » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 4:03 am

ยินดีกับอาจารย์ด้วยครับ โค้กไทยน่าจะเปิดฟอรั่มเกี่ยวพิพิธภัณท์ในเมืองไทย มาพูดคุยบ้างนะครับ มีหลายที่ในกรุงเทพฯที่น่าสนใจและน่าไปเยี่ยมชม :-o :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_arale » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 7:29 am

:-) ขออนุญาต สนับสนุนเฮียเล็กด้วย...1เสียง...ครับ... :smile: ....................... 8-)
o_arale

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 7:44 am

lekpn เขียน:ยินดีกับอาจารย์ด้วยครับ โค้กไทยน่าจะเปิดฟอรั่มเกี่ยวพิพิธภัณท์ในเมืองไทย มาพูดคุยบ้างนะครับ มีหลายที่ในกรุงเทพฯที่น่าสนใจและน่าไปเยี่ยมชม :-o :-o

เห็นด้วยอย่างยิ่งยวดครับ

เปิดฟอรั่มและในนั้นมีโหวต

พร้อมกับให้แต่ละคนให้ทัศนะจุดเด่น จุดดี จุดด้อย และข้อปรับปรุง

เพราะสิ่งที่เราเก็บสะสมกันอยู่ในบอร์ดนี้ กรุของหลายๆคนก็เปิดเป็นพิพิธภัณฑ์ได้แล้ว เพียงแต่ไม่ได้เปิดตัวเป็นทางการ

การเปิดพิพิธภัณฑ์ถ้าเราไม่พร้อมในแง่สถานที่ ก็เปิดเป็นแบบออน์ไลน์ก็ไม่ยากนัก

ที่ในอเมริกา ที่ๆ ผมไปเยือน ก็พบว่ามีพิพิธภัณฑ์เอดิสันซึ่งเกิดขึ้นมาจากคนที่รักเอดิสันมากมายก่ายกอง หลายต่อหลายแห่ง

แต่ละแห่งก็รู้จักกัน รักกัน เพราะใจมันเหมือนๆ กัน

แล้วทำไม?....เราจะเปิดพิพิธภัณฑ์คนรักโค้กที่นี่แบบออน์ไลน์และเปิดฟอรั่มใหม่บ้างไม่ได้

ผมอยากเห็น"พิพิธภัณฑ์โค้กไทยของคุณเปา"....จุดเด่น...เจาะลึกถึงการทำแก้วเทียนและที่มาของแก้วเทียนโค้กแบบต่างๆ

ผมอยากเห็น"พิพิธภัณฑ์คนรักโค้ก นนทบุรี ของคุณไก่"....จุดเด่น...ชั้น 4 นั่นแหละ มีอะไรใหม่ ก็บอกกล่าวในนาม"พิพิธภัณฑ์คนรักโค้ก นนทบุรี ของคุณไก่"

ผมอยากเห็น"พิพิธภัณฑ์108-1009 กับคนรักโค้ก โจ้ลาดพร้าว"....จุดเด่น...ปรุ๊ฟกระป๋องเพี้ยนๆ ที่ท่านไม่เคยเห็น!!!

แล้วทั้งหมดเปิดเป็นฟอรั่ม อย่างที่คุณเล็กว่า!!!

คราวนี้มันจะกลายเป็น MUSEUMS NETWORK หรือ WEB RING ของคนรักโค้กที่ทำให้คนทั้งหลาย หันมามอง!!!

สื่อมวลชนจะให้ความสนใจพวกเราอย่างที่ไม่เคยเห็นและเป็นมาก่อน

รวมทั้งการติดต่อขอเป็นเน๊ตเวริ์คจากพิพิธภัณฑ์โค้กประเทศต่างๆ ด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย ("\(*-*)/") เมื่อ เสาร์ ส.ค. 08, 2009 1:36 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 8:41 am

ขอต่อนะครับ....

จริงๆ แล้วถ้าพูดถึงนักสะสมที่อยู่ในบอร์ดโค้กไทย ทั้งสะสมโค้กและไม่ได้สะสมโค้กต่างก็มีจำนวนเยอะมาก เพียงแต่ยังไม่สามารถสำแดงเดชให้เป็นชิ้นเป็นอันได้

บางกรุ สามารถเปิดเป็นพิพิธภัณฑ์ได้เลย ณ วินาทีนี้ เป็นต้นว่า "พิพิธภัณฑ์แก้วโบราณ" ของคุณเล็ก

หรือ"พิพิธภัณฑ์ขวดน้ำมะเน็ด" ของคุณดวง

รวมถึงอย่างรุ่นใหญ่อย่างพี่กันดาฮ่า "พิพิธภัณฑ์ปั้นชา - สุธารสศิลป์"

หรืออย่างที่ท่าแพ อินน์ ของคุณต่อก็สำแดงเดชเป็น"พิพิธภัณฑ์ประจำเมือง" ได้เช่นกัน

ผมรู้ว่าการเปิดพิพิธภัณฑ์ให้คนเข้าชมและเราต้องบรรยายนั้น เป็นเรื่องยากและแทบเป็นไปไม่ได้สำหรับเพื่อนบางคน.....แต่

ถ้าเปิดเป็น MUSEUM ONLINE มันไม่ยากอย่างที่คิดและยังสามารถบอกกล่าวสิ่งที่คุณทำให้เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนร่วมโลกด้วย

แต่ถ้าถามว่า MUSEUM ONLINE มันยากมั้ย?

ยากพอควรครับ เพราะต้องจอง Domain name เป็นและต้องเป็นงานด้าน HTML พอควร

แต่ถ้าอยากทำจริงๆ แต่ไม่รู้เรื่องเหล่านี้เลยจะทำอย่างไร?

ไม่ต้องห่วง ถ้าจิตวิญญาณของเพื่อนๆ อยากทำจริงๆ ผมจะทำให้ฟรีๆ ครับ

ค่า Host ปีละเป็นพัน ไม่ต้องเสีย ใช้ Host ที่ชื่อ www.t-h-a-i-l-a-n-d.org ที่ผมเป็นเจ้าของอยู่ได้เลย

โดยเสียแค่ค่าโดเมน เนม ปีละ 600 บาทเท่านั้น ขอย้ำ!!!... ปีละ 600 บาทเท่านั้นเอง

แล้วเพื่อนๆ จะมีเวปส่วนตัวหรือ พิพิธภัณฑ์ออน์ไลน์ทันที

ถ้าสนใจ ลองไปดูที่ www.siamflag.org หรือ www.bangkokmuseum.org ก่อนก็ได้

รับรองได้แบบนั้น แต่จ่ายแค่ 600 บาทต่อปี
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_ThaiJack » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 9:40 am

ว้าวๆ น่าสน แฮะ :smile:

ตอนนี้กำลังหาผลิตภัณฑ์ ไวตามิ้ลค์ กรีนสปอต คนที่บริษัท ได้แรงบันดานใจ จากงาน 50 ปี ไทยน้ำทิพย์ :)

อาจจะเริ่มทำเป็นมุมเล็กในบริษัทก่อน
หมามุ้ย หรือ หมามุ่ย

ถ้าเราไม่ไปโดนมัน เราก็จะไม่คัน ปล่อยให้มัน เป็น หมามุ่ย อย่างนั้นต่อไป
o_ThaiJack

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 9:53 am

ThaiJack เขียน:ว้าวๆ น่าสน แฮะ :smile:

ตอนนี้กำลังหาผลิตภัณฑ์ ไวตามิ้ลค์ กรีนสปอต คนที่บริษัท ได้แรงบันดานใจ จากงาน 50 ปี ไทยน้ำทิพย์ :)

อาจจะเริ่มทำเป็นมุมเล็กในบริษัทก่อน

เอาเลยครับ คุณแจ๊ค

ผมช่วยเต็มที่

สำหรับท่านที่จะลุยทำพิพิธภัณฑ์ออน์ไลน์จริงๆ ให้ PM คุยกับผมนะครับ

มันมีอะไรบางอย่างที่คุยกันบนหน้าบอร์ดสาธารณะแบบนี้ไม่ได้

อย่างเช่นเราทั้งคู่จะต้องช่วยกันหา Domain name ที่ลงตัวและผมจองให้ แล้วโอนเงินจำนวน

600 บาทมา การโอนข้อมูล บทความ ฝากรูป โดยทั้งหมดต้องเป็นความลับ จนกว่า โดเมน เนมจะ

จดเป็นที่เรียบร้อยและ Upload
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ส.ค. 08, 2009 9:55 am

หนังสือแนะนำประจำเดือนนี้จ้า

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ส.ค. 12, 2009 9:36 am

เตรียมพบกับโครงการพิเศษระหว่างกองทัพบกและพิพิธภัณฑ์ธงสยาม
"ธงสยามกับเอกราชของชาติไทย"
ซึ่งเป็นหนึ่งในโครงการที่กระตุ้นให้คนไทยรักชาติและหวงแหนประวัติศาสตร์ชาติของเราเอง

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 12:19 am

ทำเกี่ยวกับอะไรหลอครับ :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย notest » พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 12:52 am

ผมเห็นธงช้างมาวางขายในคลองถมด้วยครับ
ไม่แน่ใจว่าของจริงหรือเปล่าครับ เห็นขายมาเป็นปีแล้วครับ
กิตติศักดิ์ วงศ์พุทธรังสี
ธ.กรุงเทพ 235-069-5835
ธ.ไทยพาณิชย์ 237-204-7269

เบอร์โทร. 084-148-1547 จืด
notest

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)