พิพิธภัณฑ์ธงสยาม - เครื่องเล่นกระบอกเสียงฯ ไทย

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 7:56 pm

noneonly เขียน:ตกงานแล้วจาไปช่วย อ.พฤฒิพลดีมั๊ยคะ :-D
เหนื่อยนะครับ แถมไม่ได้ตงได้ตังด้วย
ผมว่าขายฮ่อยจ้อน่ะดีแล้ว
เออ!!! ทำไมไม่ลองทำเป็นแบบจ้อดอกล่ะครับ
แบบตัวยาวๆ แทนใส้กรอกสอดในหนมปังราดซอสเผ็ดซักหน่อย
แล้วม้วนกระดาษห่อ ตอนซื้อก็เดินกินได้เลย
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_noneonly » อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 11:11 pm

รสชาติมันจะไม่เข้ากันนะคะ อาจารย์ ฮ่อยจ๊อก็เลี่ยน ขนมปังก็เลี่ยน ไม่ไหวมั๊งค่ะ :-o
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 8:21 am

noneonly เขียน:รสชาติมันจะไม่เข้ากันนะคะ อาจารย์ ฮ่อยจ๊อก็เลี่ยน ขนมปังก็เลี่ยน ไม่ไหวมั๊งค่ะ :-o

ใส่พริกไทดำเป็นเม็ดๆ คลุกในเนื้อฮ่อยจ๊อ แล้วใช้นึ่งแทนได้มั้ยครับ
ผมอยากให้น้องนันท์ทำเป็นเจ้าแรกในตลาด แบบฮ่อยจ๊อ Ready to eat เดินถือกินแบบฮ๊อดด๊อกได้เลย ลอง Create ตลาดใหม่ๆ ดูซิครับ :-)
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 1:15 pm

("\(*-*)/") เขียน:ถ้างั้น....คราวหน้าเป็นโรงเรียนเทคนิค ชื่ออะไรซักอย่าง ชายล้วนเลย ผมให้คิวคุณเล็กก็แล้วกัน ;)

รู้สึกวันนั้น ผมจะไม่ว่างนะครับ ต้องอยู่เลี้ยงลูก :lol: :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 11:14 am

รู้ไว้ ใช่ว่า ใส่บ่า แบกหาม

อีนาเมลธงช้างข้างล่าง....ปลอม...ครับ

รูปภาพ

ขอขอบคุณคุณประวิตที่มอบให้พิพิธภัณฑ์เป็นวิทยาทาน และขอขอบคุณคุณดวงจากภาพสวยๆ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 9:14 pm

บอกตามตรงว่าอีนาเมลแผ่นนี้ :smile: ต้องยกนิ้วให้คนทำเลยจริง
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 9:37 am

น้ำมะเน็ด เขียน:บอกตามตรงว่าอีนาเมลแผ่นนี้ :smile: ต้องยกนิ้วให้คนทำเลยจริง

เจอหน้าคนทำ จะยกมือกราบเหมือนกัน
มันปลอมขั้นเทพ :-o
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 9:41 am

ไอ้นี่ก็...ปลอม
ถาดเจริญธงช้าง
ผิวของธงงี้ ด้านเชียว
ซื้อมา 900
ก็ โอเค นะ เพราะของแท้ สองหมื่นอัพ

รูปภาพ

ส่วนภาพล่าง ของแท้ 3 ใบเถาครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ปลอมยังไง

โพสต์โดย woodcoke » ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 12:24 pm

อาจารย์ ครับ รบกวนอาจารย์ช่วยเฉลยหน่อยว่าอีนาเมลธงช้างปลอมเพราะเหตุใดครับ

1. ไม่มีอีนาเมลธงช้างดังกล่าวในสารบบการจัดสร้าง

2. มีของแท้ แต่ทำเลียนแบบมา

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

พิชิต :D
woodcoke

Re: ปลอมยังไง

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 1:30 pm

woodcoke เขียน:อาจารย์ ครับ รบกวนอาจารย์ช่วยเฉลยหน่อยว่าอีนาเมลธงช้างปลอมเพราะเหตุใดครับ

1. ไม่มีอีนาเมลธงช้างดังกล่าวในสารบบการจัดสร้าง

2. มีของแท้ แต่ทำเลียนแบบมา

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

ตั้งแต่ผมเป็นสมาชิกโค้กไทยมา คำถามของคุณพิชิต (ขอโทษนะครับที่ผมยังไม่มีโอกาสพบปะเจอะเจอคุณพิชิตแบบตัวเป็นๆ เลย) ผมจัดว่าคำถามนี้ เป็นคำถามที่ดีที่สุดคำถามหนึ่งในชีวิตการตอบข้อสงสัยเลยทีเดียว และเป็นคำถามที่แฝงไว้ด้วยความสงสัยอย่างมีเหตุและผล

ขอขอบคุณมากครับสำหรับคำถามดีๆ เช่นนี้

ผมจะขอชี้แจงแถลงไขอย่างหมดเปลือก (ความจริงแล้ว ถ้าคุณพิชิตไม่ถามทั้ง 2 ประเด็นข้างต้น ผมก็จะไม่นำสิ่งต่อไปนี้มาสิ่งพิสูจน์ในการตอบคำถามของผมนะครับ)

ถามข้อแรกว่า: ไม่มีอีนาเมลธงช้างดังกล่าวในสารบบการจัดสร้าง

ถูกต้องครับ เพราะการสั่งทำธงจากยุโรปในสมัยรัชกาลที่ ๕ - ๖ นั้น ค่าใช้จ่ายย่อมถูกกว่าการทำป้ายเหล็กเคลือบสีกากเพชรหรืออีนาเมลครับ ประการสำคัญ ช้างเผือกที่เห็นในรูปคือช้างเผือกที่ต้องวางไว้กลางธงซึ่งก็คือธงสยามเท่านั้น จะนำไปวางลงวัสดุอื่นโดยไม่ขออนุญาตจากหลวงย่อมไม่ถูกต้องและไม่บังควรอย่างยิ่ง

ดังนั้นคำถามข้อที่ 2 "มีของแท้ แต่ทำเลียนแบบมา" จึงตัดไปโดยอัตโนมัติ

แต่มันมีเหตุมากกว่านั้น!!!

ธงช้างที่เห็นบนอีนาเมลนั้น คือการลอกลายธงช้างที่ผมแกะลายออกมาจนสำเร็จเป็นคนแรก โดยแกะลายจากธงช้างจริงๆ จนสำเร็จ ประการสำคัญ ผมได้ทำจุดตายกันลอกลายไว้บนตัวช้าง ซึ่งเป็นเส้นหนังช้างที่เพิ่มขึ้นมาหนึ่งเส้น โดยที่ของจริงไม่มี และช้างเผือกที่ปรากฎบนอีนาเมลนี้กลับมีเส้นที่ผมทำออกมาด้วย!!!

หลายคนอาจไม่เชื่อเรื่องที่ผมเพียรพยายามแกะลายช้างเผือกจากธงสยามผืนจริงๆ....รูปต่อไปนี้จะเป็นคำเฉลยที่ดี...ผมพยายามแกะลายที่เป็นหนังช้างทีละเส้นเป็นเวลาเกือบ 3 เดือน โดยมีลูกสาวผมคอยช่วยเป็นบางช่วงสาเหตุเพราะผมตาไม่ดี (สายตาสั้น แต่ตอนนี้มียาวด้วย เมื่อมองใกล้ เลยเบลอ) และนี่คือภาพเบื้องหลังที่ลูกสาวผมคอยช่วยเหลือผม โดยที่ลูกผมช่วยแบบไม่บ่นซักคำ เพราะเขารู้ว่า เราทำสิ่งนี้เพื่อนำธงช้างกลับมาสู่แผ่นดินไทย

รูปภาพ

และรูปต่อไปคือรูปแกะลายธงช้างเมื่อสำเร็จออกมา...

รูปภาพ

และรูปข้างล่างคือรูปขยายจริงซึ่งเป็นเพียงเสี้ยวหนึ่งที่เราแกะลายออกมา

รูปภาพ

และสิ่งที่เราทุ่มเทแกะลายธงช้างก็เพื่อจัดทำธงช้างจำลองเพื่ออัญเชิญขึ้นบนแผ่นดินไทยอีกครั้ง
กรุณาชมที่นี่!!!

http://www.t-h-a-i-l-a-n-d.org/siamflag/23oct2007.html

หลังจากนั้นไม่นาน...มีโทรศัพท์เข้ามาหาผมจากคณะจัดงานอะไรซักอย่างทางภาคอีสาน บอกว่าต้องการแบบธงช้างไปทำธงเพื่อจัดงานสำคัญทางประวัติศาสตร์ ซึ่งผมก็ให้ไป เพราะเราไม่ได้คิดว่าเป็นพิษ เป็นภัย

นั่นเป็นครั้งเดียวที่แบบธงช้างที่ผมทำหลุดออกไปจากพิพิธภัณฑ์ธงสยาม และต่อมาก็อยู่ในป้ายอีนาเมลนี้

รูปภาพ

สำหรับผม ผมไม่รู้ใครทำ และก็ไม่สนด้วยว่า ทำไปทำไม เพราะคนที่ทำย่อมรู้อยู่แก่ใจว่า ทำไปหลอกคน หรือทำไปเพราะความหวังดี
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_PAO » ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 2:27 pm

โอ้ว... อาจารย์สุดยอดครับ :smile:

เห็นครั้งแรกนึกว่าทำปลอมไว้นานแล้วซะอีก แสดงว่านอกจากแผ่นนี้ ก็คงจะมีแบบอื่นอีกสิเนี่ย แต่คิดว่าที่เขาเลือกทำรูปช้างนี้เพราะมันมีแค่สองสี คงทำง่ายกว่าป้ายแบบอื่น
o_PAO

สุดยอด

โพสต์โดย woodcoke » ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 9:45 pm

สิ่งที่อาจารย์ได้ถ่ายทอดให้รับทราบ ผมว่าเป็นข้อมูลที่มีคุณค่ายิ่งจริง สำหรับทุก ๆ คน

เพราะจะได้รู้และเข้าใจถึงที่มาของการทำเลียนหรือทำปลอม เป็นความเข้าใจอย่างมีเหตุและผล

บนพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์ อีกทั้งการเปิดเคล็ดลับจุดตายในการสังเกตุ ซึ่งปกติเซียนทั่วไป

เช่นเซียนพระจะไม่ยอมเปิดเผยวิธีสังเกตุจุดตายต่าง ๆ ให้ใครทราบโดยเด็ดขาด เพราะเค้าถือ

เป็นเครื่องมือในการทำมาหากิน แต่อาจารย์ก็ยอมถ่ายทอดให้พวกเราได้รับทราบ

นับว่าเป็นวาสนาของสมาชิกโค้กไทยทุกคนครับ (รวมทั้งผมด้วย)

ด้วยความเคารพอย่างจริงใจ

woodcoke

โพสต์โดย o_arale » เสาร์ ส.ค. 01, 2009 12:55 am

:-) ขอบพระคุณในความเสียสละของอาจารย์ และขอคารวะด้วยความเคารพจากใจจริงครับ... 8-)
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » เสาร์ ส.ค. 01, 2009 2:57 pm

เอาช้างมาฝาก

รูปภาพรูปภาพ
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย o_ต่อ tapae inn » จันทร์ ส.ค. 03, 2009 8:50 pm

เอามาฝากครับ ไม่รู้มีละยัง

รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพ
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร
ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
email msn = mongkonrut@gmail.com
TEL = 0815301651
o_ต่อ tapae inn

ที่อยู่: โรงแรม ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)