ของเล่นสังกะสี

กระทู้ข้อมูลต่างๆจากเวบบอร์ดเก่า สามารถตอบกระทู้ได้นะครับ

โพสต์โดย o_BABY BOOMER » อาทิตย์ ต.ค. 12, 2008 9:27 pm

ขอบคุณครับ

ดุ Scooter ไปแล้วก็ต่อด้วยเครื่งบินSwiss Air
รูปภาพ

ใต้ท้องลำนี้พิเศษกว่าลำอื่น
รูปภาพ
o_BABY BOOMER

โพสต์โดย o_BABY BOOMER » อาทิตย์ ต.ค. 12, 2008 9:39 pm

ผมชอบเก็บแบบนายคนนี้ครับ ไซด์ใหญ่ๆเวลาโชว์สะใจดี
แต่ก่อนในห้างบ้านเราไม่ค่อยสั่งมาขาย คงเป็นเพราะในอดีตนำเข้ามาขายยาก ขนาดใหญ่และหนัก กำไรไม่คุ้มค่าขนส่ง ทำด้วยเหล็กล้วนๆโดยย่อส่วนจากของจริง กระเป๋าเดินทาง1ใบใส่ได้แค่2คันก็เต็มแล้ว สั่งทางเนตก็ค่าส่งแพงมาก
ที่เห็นมีเยอะๆก็ของลูกชายเจ้าของฟาร์มโชคชัย โดยจะเก็บเป็นรถที่ใช้ในการทำไร่ทำสวนทำฟาร์ม เพราะเข้ากับธุรกิจที่ทำอยู่ ถ้าอ่านเจอก็รบกวนขอชมด้วยนะครับ

รูปภาพ

วันนี้ถ่ายมาให้บางส่วนครับ
ทุกคัน90%ทำด้วยเหล็กล้วน ส่วนใหญ่จะทำเป็นรถของบริษัทที่ดังๆจะได้ขายได้ง่าย

บริษัทขนส่ง มีรถให้เช่าย้ายบ้านย้ายของ
รูปภาพ

ขนส่งพวกบรรทุกสัตว์เช่น ม้า วัว เกี่ยวกับฟาร์ม
รูปภาพ

รถโม่ปูน
รูปภาพ

รถโค้ก ปี50 หัวหโนก กับ 60 เสียดายลังโค้กที่บรรทุกกับบันไดหายไป ถ้าสมบูรณ์แพงมาก
รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย o_BABY BOOMER เมื่อ จันทร์ ต.ค. 13, 2008 11:36 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ ต.ค. 13, 2008 8:18 am

สหายที่รัก
ผมอยากให้ดู Item นี้ (อย่าลืมคลิกดูรูปเล็กๆ ด้วยนะครับ)

http://cgi.ebay.com/Rare-1920s-Universal-Toy-Catalogue-Imported-to-Siam-LR_W0QQitemZ150303280329QQcmdZViewItem?hash=item150303280329&_trkparms=39%3A1%7C66%3A2%7C65%3A10%7C240%3A1318&_trksid=p3286.c0.m14
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_BABY BOOMER » จันทร์ ต.ค. 13, 2008 11:58 am

("\(*-*)/") เขียน:สหายที่รัก
ผมอยากให้ดู Item นี้ (อย่าลืมคลิกดูรูปเล็กๆ ด้วยนะครับ)

http://cgi.ebay.com/Rare-1920s-Universal-Toy-Catalogue-Imported-to-Siam-LR_W0QQitemZ150303280329QQcmdZViewItem?hash=item150303280329&_trkparms=39%3A1%7C66%3A2%7C65%3A10%7C240%3A1318&_trksid=p3286.c0.m14

สุดยอดครับพี่ :smile: ราคาbuy now ถ้าราคาลงกว่านี้น่าสน คนนี้เขาขายของแนวๆห้างRiver ซึ่งเล่นแนวลึกๆ สมัยร.5 สิ่งพิมพ์ งานกระดาษ เอกสารโบราณ งานพวกนี้ต้องตาถึง หาของเก่ง เจาะตามนักสะสมรุ่นเก๋าๆ งานสิ่งพิมพ์เนี่ยผมไม่ถนัดเลยครับ
ผมชอบเล่นของแนวอเมริกัน ทนๆไม่แตกไม่หักง่ายเพราะผมเป็นคนไม่ค่อยระวัง
หนังสือสะสมของเก่าชอบมากๆ ที่บ้านเก็บไว้เยอะเพราะเล่นหลายแนว แต่มีไม่เก่าขนาดนี้
ชอบภาพเป็นภาพสี ทีมีเป็นหนังสือที่แยกออกมาเป็นของสะสมในแต่ละเรื่องไป

พี่บอกว่ารูปเอดิสันปั้มนูนไปอยู่ที่Museumแล้ว ใจนึงก็เสียดายแทนเพราะผมก็ไม่เคยได้มาอีกเลย แต่ก็อย่างว่าหละครับ สมบัติผลัดกันชม ไม่มีใครเก็บไปได้ตลอดชีวิต ถึงเวลายกให้ลูก ถ้าลูกไม่สนใจก็เท่านั้น ไปอยุ่กับคนที่เขาพร้อมกว่าเราก็ดีแล้วพี่ ของผมไปอยู่ที่Museumเมืองนอกเยอะมาก(ขอโม้หน่อย)เพราะตอนขายที่อีเบย์มีแต่ลูกค้าฝรั่ง บางคนก็มีเวปไซด์โชว์Museumของเขาด้วย เดี๋ยวไปค้นข้อมูลมาให้ชม เลิกขายไปนานแล้วเพราะในอีเบย์ผู้ขายจะเสี่ยงกว่าผู้ซื้อครับ

โพสต์โดย o_BABY BOOMER » อังคาร ต.ค. 14, 2008 10:51 pm

JALสังกะสีลำนี้ตั้งแต่เก็บมาเป็นขนาดใหญ่สุด
รูปภาพ

ต่อมาเป็นแนวรถบ้าง สั่งมาพร้อมกล่องโดนค่าส่งไปจุก!แต่ต้องยอมเพราะสภาพดี
8-) ใหญ่ขนาดเด็กขึ้นไปขี่ไถได้
รูปภาพ

รูปภาพ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ต.ค. 15, 2008 12:27 pm

BABY BOOMER เขียน:สุดยอดครับพี่ :smile: ราคาbuy now ถ้าราคาลงกว่านี้น่าสน คนนี้เขาขายของแนวๆห้างRiver ซึ่งเล่นแนวลึกๆ สมัยร.5 สิ่งพิมพ์ งานกระดาษ เอกสารโบราณ งานพวกนี้ต้องตาถึง หาของเก่ง เจาะตามนักสะสมรุ่นเก๋าๆ งานสิ่งพิมพ์เนี่ยผมไม่ถนัดเลยครับ
ผมชอบเล่นของแนวอเมริกัน ทนๆไม่แตกไม่หักง่ายเพราะผมเป็นคนไม่ค่อยระวัง
หนังสือสะสมของเก่าชอบมากๆ ที่บ้านเก็บไว้เยอะเพราะเล่นหลายแนว แต่มีไม่เก่าขนาดนี้
ชอบภาพเป็นภาพสี ทีมีเป็นหนังสือที่แยกออกมาเป็นของสะสมในแต่ละเรื่องไป

พี่บอกว่ารูปเอดิสันปั้มนูนไปอยู่ที่Museumแล้ว ใจนึงก็เสียดายแทนเพราะผมก็ไม่เคยได้มาอีกเลย แต่ก็อย่างว่าหละครับ สมบัติผลัดกันชม ไม่มีใครเก็บไปได้ตลอดชีวิต ถึงเวลายกให้ลูก ถ้าลูกไม่สนใจก็เท่านั้น ไปอยุ่กับคนที่เขาพร้อมกว่าเราก็ดีแล้วพี่ ของผมไปอยู่ที่Museumเมืองนอกเยอะมาก(ขอโม้หน่อย)เพราะตอนขายที่อีเบย์มีแต่ลูกค้าฝรั่ง บางคนก็มีเวปไซด์โชว์Museumของเขาด้วย เดี๋ยวไปค้นข้อมูลมาให้ชม เลิกขายไปนานแล้วเพราะในอีเบย์ผู้ขายจะเสี่ยงกว่าผู้ซื้อครับ

คุณแจ๊คลอง Best offer กับเขาดูซิ ผมอยากให้อยู่กับคุณแจ๊คนะ โชว์พร้อมของเล่นนี่ จ๊าบสุดเลย :grin:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ต.ค. 15, 2008 1:59 pm

บริษัท ไปรษณีย์ไทย จำกัด กำลังประกวดออกแบบแสตมป์ชุดของเล่นสังกะสี ซึ่งอยู่ในขั้นตอนตัดสินแล้ว มีด้วยกัน 6 แบบ ได้แก่ เรือป๊อกแป๊ก เด็กขี่รถ 3 ล้อ ปืนจุกก๊อก ของเล่นเด็กเล็ก สัตว์ไขลาน และลูกข่าง ขาดว่าจะออกเป็นแสตมป์ในเร็วๆนี้ :smile:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พุธ ต.ค. 15, 2008 2:40 pm

lekpn เขียน:บริษัท ไปรษณีย์ไทย จำกัด กำลังประกวดออกแบบแสตมป์ชุดของเล่นสังกะสี ซึ่งอยู่ในขั้นตอนตัดสินแล้ว มีด้วยกัน 6 แบบ ได้แก่ เรือป๊อกแป๊ก เด็กขี่รถ 3 ล้อ ปืนจุกก๊อก ของเล่นเด็กเล็ก สัตว์ไขลาน และลูกข่าง ขาดว่าจะออกเป็นแสตมป์ในเร็วๆนี้ :smile:

ไม่ต้องเดาก็รู้ว่าหัวหน้าแก๊งค์ต้องซื้อเก็บมากกว่าหนึ่งชุด :grin:
รูปภาพ
("\(*-*)/")

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ต.ค. 15, 2008 5:17 pm

พี่เปาไม่เก็บแสตมป์ครับ กลัวหาไม่เจอ :grin: :grin:
รูปภาพ
o_lekpn

หนังสือต่างๆประดับความรู้

โพสต์โดย o_BABY BOOMER » พุธ ต.ค. 15, 2008 9:25 pm

("\(*-*)/") เขียน:สหายที่รัก

[คุณแจ๊คลอง Best offer กับเขาดูซิ ผมอยากให้อยู่กับคุณแจ๊คนะ โชว์พร้อมของเล่นนี่ จ๊าบสุดเลย :grin:

หนังสือพอมีบ้างแล้วครับพี่ เพราะนักสะสมลายครามของต่างประเทศส่วนใหญ่ก็จะทำหนังสือออกมาทั้งนั้น ผมก็เก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อยๆครับ

พวกนี้เกี่ยวกับของเล่นครับ
รูปภาพ

พวกนี้ก็ออกแนวตุ๊กตาเก่าๆ
รูปภาพ

ผสมปนเป
รูปภาพ

น้ำดำทั้งหลาย
รูปภาพ

ยังมีนิตยสารรายเดือนที่รวมของสะสมต่างๆไม่ว่าจะเป็นยีนส์เก่า ยางมิชลิน ภาพดารา แนวๆพวกรถ playboy และpin-up girlsเนี่ยก็ชอบครับ อยากแนะนำให้ไปดูภาพวาดของศิลปปินชื่อVarga หรือ Vargas ที่วาดอยู่ในplayboy ลองsearch googleดูครับ :smile:

โพสต์โดย o_BABY BOOMER » พุธ ต.ค. 15, 2008 9:27 pm

lekpn เขียน:บริษัท ไปรษณีย์ไทย จำกัด กำลังประกวดออกแบบแสตมป์ชุดของเล่นสังกะสี ซึ่งอยู่ในขั้นตอนตัดสินแล้ว มีด้วยกัน 6 แบบ ได้แก่ เรือป๊อกแป๊ก เด็กขี่รถ 3 ล้อ ปืนจุกก๊อก ของเล่นเด็กเล็ก สัตว์ไขลาน และลูกข่าง ขาดว่าจะออกเป็นแสตมป์ในเร็วๆนี้ :smile:

ขอบคุณครับคุณเล็ก ออกแล้วบอกด้วยนะครับ 8)

โพสต์โดย o_noneonly » พุธ ต.ค. 15, 2008 9:27 pm

BABY BOOMER เขียน:

ขอบคุณครับคุณเล็ก ออกแล้วบอกด้วยนะครับ 8)

เฮียเล็กรู้ราคาหรือยังค้า
พิพิธภัณฑ์วัยเยาว์ @นฤมลฮ่อยจ๊อ ตลาดคลองสวนร้อยปี
รูปภาพ
o_noneonly

Re: หนังสือต่างๆประดับความรู้

โพสต์โดย o_PAO » พฤหัสฯ. ต.ค. 16, 2008 2:29 am

BABY BOOMER เขียน:น้ำดำทั้งหลาย
รูปภาพ

สงสัยต้องหาเวลาไปเข้าห้องสมุดซะหน่อย :eek:
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ต.ค. 16, 2008 9:37 am

เรื่องราคาแสตมป์และวันแรกจำหน่าย จะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ :-o :-o
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ต.ค. 17, 2008 9:36 am

lekpn เขียน:พี่เปาไม่เก็บแสตมป์ครับ กลัวหาไม่เจอ :grin: :grin:

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society (บอร์ดเก่า)