เลือกใช้แก้วต้นทุนต่ำ สะท้อนอะไรบ้างครับ ในความเห็นท่าน?

พูดคุยเรื่องทั่วไป ตามสไตล์ชาวโค้ก

เลือกใช้แก้วต้นทุนต่ำ สะท้อนอะไรบ้างครับ ในความเห็นท่าน?

โพสต์โดย aoh » พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 8:52 pm

คำถามนี้บังเอิญผุดขึ้นในหัวขณะที่เรียงบรรดาแก้วๆ ทั้งหลาย
ก็คงรู้ๆกันดีนะครับว่าเมื่อก่อน แก้วโค้กยังไงก็ Ocean Glass เนื้อแก้วทั้งสวย ทั้งทน และทั้งหนา แถมการสกรีนก็เหนือชั้นกว่าเยอะ
ปัจจุบัน แก้วโค้กน้อยรุ่น(น้อยมากๆ) ที่ใช้แก้วจาก Ocean แต่หันมาใช้แก้วต้นทุนต่ำจาก Lucky หรือ Union
เพื่อนๆ สังเกตุอะไรบ้างไหมครับ ว่ามันสะท้อนอะไรบางอย่างที่เกิดขึ้นกับสภาพวะการลงทุนของไทยน้ำทิพย์
น่าเป็นห่วงนะครับ สำหรับผม กระทู้นี้ ก็ไม่ได้ตั้งใจจะให้มาวิเคราะห์หลักการตลาด ชนิดว่าชิงโล่หรอกนะครับ แต่ก็อย่างเราๆ ก็อดคิดกันไม่ได้ จริงไหมท่าน?
ชื่นอุรา กาแฟ: Coffee and Collection
คอเดียวกัน คุยได้ที่ cokerakkhun@hotmail.com
Face Book: chuen_ura_coffee@hotmail.com
email จ.-ศ. ที่ surasak@smtl.sharp-world.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
aoh
Paul Neigbour

ที่อยู่: Chuen U-Ra Coffee, Thamakar, Kanchanaburee, Thailand

Re: เลือกใช้แก้วต้นทุนต่ำ สะท้อนอะไรบ้างครับ ในความเห็นท่าน?

โพสต์โดย kEE » พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 10:14 pm

เจอสกรีนของแก้ว 125 ปีอย่างนี้ คิดถึงแก้วโอเชี่ยนสุดๆ @(

ว่าแต่....ที่ใช้แก้วโอเชี่ยนนี่ หลังสุดนี่แก้วลายไรอ่ะ ใช่รุ่นเปลี่ยนสีรึป่าว(ไม่นับ Hard Rock นะ) !#
kEE
THE REAL THING

Re: เลือกใช้แก้วต้นทุนต่ำ สะท้อนอะไรบ้างครับ ในความเห็นท่าน?

โพสต์โดย โค้ก โคราช » พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 10:18 pm

แก้วตรุษจีนแมคโครไงพี่

รูปภาพ
cokekorat@hotmail.com เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน cokekorat@yahoo.co.th
รูปภาพ
โค้ก โคราช

โพสต์โดย Reds » พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 10:20 pm

aoh เขียน:คำถามนี้บังเอิญผุดขึ้นในหัวขณะที่เรียงบรรดาแก้วๆ ทั้งหลาย
ก็คงรู้ๆกันดีนะครับว่าเมื่อก่อน แก้วโค้กยังไงก็ Ocean Glass เนื้อแก้วทั้งสวย ทั้งทน และทั้งหนา แถมการสกรีนก็เหนือชั้นกว่าเยอะ
ปัจจุบัน แก้วโค้กน้อยรุ่น(น้อยมากๆ) ที่ใช้แก้วจาก Ocean แต่หันมาใช้แก้วต้นทุนต่ำจาก Lucky หรือ Union
เพื่อนๆ สังเกตุอะไรบ้างไหมครับ ว่ามันสะท้อนอะไรบางอย่างที่เกิดขึ้นกับสภาพวะการลงทุนของไทยน้ำทิพย์
น่าเป็นห่วงนะครับ สำหรับผม กระทู้นี้ ก็ไม่ได้ตั้งใจจะให้มาวิเคราะห์หลักการตลาด ชนิดว่าชิงโล่หรอกนะครับ แต่ก็อย่างเราๆ ก็อดคิดกันไม่ได้ จริงไหมท่าน?

อาจจะเป็นไปได้ว่า เมื่อการลงทุนของพรีเมี่ยม ในปริมาณที่มากขึ้น ทำให้งบประมาณในการทำมันมากขึ้น ดังนั้นการลดต้นทุนในเรื่องของ วัตถุดิบ หรือ เกี่ยวกับ ซัพพลายเออร์ มันจึงต้องมีการเปลี่ยนแปลง ...
ชีวิตจะ เป็นอย่างไร
รุ่งโรจน์ หรือร่วงโรย
ขึ้นสูง หรือลงต่ำ
สำคัญที่เรา บรรจุอะไรลงไปใน ?ใจ? ของเราเอง ...
Reds

โพสต์โดย kEE » พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 10:21 pm

โค้ก โคราช เขียน:แก้วตรุษจีนแมคโครไงพี่

ใช่จริงๆด้วย.....ถึงว่ารุ่นนี้ทำออกมาสวยเชียว #(
kEE

โพสต์โดย arale » พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 10:32 pm

^+ ตอบพี่เอ๊าะ...เห็นด้วยอย่างแรงครับ ถ้าออกโปรฯแพงอีกนิด แต่เราได้ของสะสมดีดี สวยๆมาเก็บ เราก็ยอมนะ... !@

^+ ตอบพี่กี...แก้วตรุษจีนปีกระต่ายชุด3ใบ โปรฯโหดของแมคโครครับ... @(
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย PAO » พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2011 11:43 pm

คิดเหมือนคุณ Reds ครับ ขายเยอะ ต้องทำของแจกเยอะ ก็ต้องพยายามลดต้นทุน

โปรโมชั่นออกกับหลายที่ ที่ไหนขายได้ราคา ของก็จะมีคุณภาพมากหน่อย
รูปภาพ
PAO
Administrator

ที่อยู่: 66 ถนนฉลองกรุง แขวงลาดกระบัง เขตลาดกระบัง กทม 10520

โพสต์โดย aoh » ศุกร์ พ.ค. 13, 2011 8:57 am

ในมุมมองนักสะสมอย่างผม
ผมว่ามันสะท้อนภาพลักษณ์ความ "เนี๊ยบ" ของโค้กที่เคยปฎิบัติกันมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ
คนทั่วไปที่ไม่ได้ทันสังเกตุก็อาจจะคิดได้ว่า ได้ของแถมมาใช้ฟรีๆ แต่ถ้าเกิดคนๆ นั้นเกิดติดใจแล้วกลายมาเป็นนักล่าของแถม "แก้ว" หล่ะก็ ถึงเวลาที่ของแถมต้นทุนต่ำอย่างแก้วโค้ก ต้องถูกไปเปรียบเทียบกับ ?แก้ว? แถมจากยี่ห้ออื่นแน่ๆ
ยกตัวอย่างเช่นแก้วแถม The Thailand got Talent ที่แถมผลิตภัณฑ์(ขออนุญาตไม่เอ่ยนาม) ที่ใช้บริการ Ocean Glass ผมเห็นของจริงแล้วครับ ภรรยาได้มาจาก ซุปเปอร์มาเก็ตท้องถิ่นแถวบ้านผม มันสมราคาที่มาจาก Ocean Glass จริงๆ ครับ
ก็จริงอยู่ครับ ว่ามันเป็นการสงเสริมการขาย ที่อาจจะต้องลดต้นทุนบ้าง แต่ก็ไม่ควรทั้งหมด หรือส่วนใหญ่ใช่ไหมครับ แล้วอีกอย่างหนึ่ง การส่งเสริมการขายที่แท้จริง ต้องเป็นการส่งเสริมภาพลักษณ์ของความเป็น ?โค้ก? ไม่ใช่หรือ
^+
ชื่นอุรา กาแฟ: Coffee and Collection
คอเดียวกัน คุยได้ที่ cokerakkhun@hotmail.com
Face Book: chuen_ura_coffee@hotmail.com
email จ.-ศ. ที่ surasak@smtl.sharp-world.com
aoh

ที่อยู่: Chuen U-Ra Coffee, Thamakar, Kanchanaburee, Thailand

โพสต์โดย Reds » อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 10:01 pm

ผมมองว่า ถ้าเป็นในมุมมองของนักสะสม แน่นอนครับ ต้องอยากได้ของเนี๊ยบ ของดี ของที่มีคุณภาพ

แต่ถ้าในมุมของ คนทั่วๆไป ผมมองว่า เท่าที่มีอยู่ เท่าที่เป็นอยู่ ก็ถือว่าอยู่ในระดับที่ไม่ได้น่าเกลียดอะไร เพราะคุณประโยชน์ของชิ้นนั้นๆ มันไม่มีความแตกต่างกันครับ ระกว่างแก้ว ยูเนี่ยน แก้ว โอเชี่ยนกลาส ....

ผมคิดว่า ทางฝ่ายการตลาด เขาคงมองภาพรวมใหญ่ที่สุดครับ เขาอาจจะไม่ได้มองถึงการตอบรับของนักสะสม

ผมขอมองเพียงเท่านี้นะครับ ^+

ปล. ในมุมมองของพี่เอก อย่าลืมว่า พี่เอกอาจจะเอา แต่ในมุมมองของนักการตลาด มันอาจจะไม่คุ้มครับ ^+
ชีวิตจะ เป็นอย่างไร
รุ่งโรจน์ หรือร่วงโรย
ขึ้นสูง หรือลงต่ำ
สำคัญที่เรา บรรจุอะไรลงไปใน ?ใจ? ของเราเอง ...
Reds

โพสต์โดย PAO » อาทิตย์ พ.ค. 15, 2011 10:10 pm

จะพิมพ์เหมือนข้างบนเลย เราเป็นแค่คนกลุ่มน้อยครับ ^+
รูปภาพ
PAO

ที่อยู่: 66 ถนนฉลองกรุง แขวงลาดกระบัง เขตลาดกระบัง กทม 10520

โพสต์โดย arale » จันทร์ พ.ค. 16, 2011 8:36 am

!) ทำใจ ยอมรับ เราเป็นนักสะสม สุดท้ายยังไงก็ได้ ขอให้เป็นโค้ก... @(
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย chian » จันทร์ พ.ค. 16, 2011 12:51 pm

ผมว่าควรแยกเป็นสองส่วนครับ
เรื่องตัวแก้วเอง ในแง่ของการลดต้นทุน อันนี้เข้าใจได้ครับ
แต่ในด้านคุณภาพของการสกรีน ผมว่าอันนี้เป็นเรื่องการควบคุมคุณภาพ เพราะบางล๊อตก็ดี บางล๊อตก็ไม่ดี ในส่วนนี้ไม่ว่าจะมองในมุมของนักสะสมหรือไม่ใช่นักสะสม เป็นการสะท้อนเรื่องคุณภาพของผลิตภัณฑ์ของบริษัท ไม่อย่างนั้นทุกบริษัทก็แถมของคุณภาพไม่ดี แล้วบอกว่าเป็นเรื่องของต้นทุน อันนี้คงไม่จริง
chian

โพสต์โดย aoh » ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 3:11 pm

ขอบคุณหลายๆ ท่านที่มาเสนอความเห็นนะครับ ทำให้ผมมีมุมมองที่กว้างขึ้นได้จริงๆ สุดยอดครับ
aoh

โพสต์โดย livercoke » อาทิตย์ พ.ค. 22, 2011 6:57 pm

arale เขียน:!) ทำใจ ยอมรับ เราเป็นนักสะสม สุดท้ายยังไงก็ได้ ขอให้เป็นโค้ก... @(

@( !)
livercoke

ย้อนกลับไปยัง GENERAL BOARD