ถามเรื่องการเก็บรักษาป้ายสังกะสี

พูดคุยเรื่องทั่วไป ตามสไตล์ชาวโค้ก

ถามเรื่องการเก็บรักษาป้ายสังกะสี

โพสต์โดย retro23 » ศุกร์ ก.พ. 04, 2011 1:51 pm

พอดีได้ป้ายสังกะสีมาจากร้านข้าวแกงไปขอเลาะเขามาสนิมเต็มเลย ไม่รู้ว่ามีวิธีทำความสะอาดยังไงมั่งครับแล้วเวลาเก็บรักษาควรทำยังไง เอาน้ำมันทาได้ไหมครับ กลัวว่าทาไปแล้วสีจะหลุดติดมา พี่ๆมีวิธียังไงมั่งครับ !&
retro23

Re: ถามเรื่องการเก็บรักษาป้ายสังกะสี

โพสต์โดย coke_lover » จันทร์ ก.พ. 07, 2011 8:48 pm

ถ้าสนิม กินเยอะ แล้ว ก็ คง จะล้างออกยากนะครับ (อันนี้ต้องทำใจ)

ส่วนวิธีการล้าง อย่างง่ายๆ ก็ จัดเลย สก๊อตไบร์ท กับ ซันไลท์ ครับ แต่ วิธีนี้ ป้าย อาจจะเสียหาย และ เป็นรอยขีดข่วน ครับ

ถ้าล้าง แบบหรู หน่อย ก็ ไป ซื้อ ครีม มาขัด เช่น สเตย์คลีน หรือ กานา อะไรประมาณนี้

ส่วนการดูแล รักษา เอาน้ำมันทา ก็ได้ครับ เท่าที่รู้ มาเค้าใช้น้ำมันพืช หรือ น้ำมันจักร ทากันนะครับ แต่เคยได้ยินมา ว่าไม่ค่อย work

บางคน ก็ เอาป้ายไปใส่กรอบกระจก เลยครับ หรือ บางคนลงทุน หน่อย ก็ พ่นสเปร์ย กันสนิม ไปด้วยเลยครับ
เงินมี โค้กมา จบป่ะ (โปรด ใช้ สติ ก่อน ซื้อ)

ติดต่อ : 089-772-1146...อาท

ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาย่อยมาบุญครอง บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 172-2-10054-8 ชื่อ : นายธัญญะ ไชยอรนันท์

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
coke_lover
THE REAL THING

Re: ถามเรื่องการเก็บรักษาป้ายสังกะสี

โพสต์โดย superantz » อาทิตย์ ก.พ. 20, 2011 6:04 pm

ของผมล้างแค่น้ำสบู่อ่อน แล้วเช้ดให้แห้ง ย้ำว่าแห้งที่สุด แล้วใส่ถุงแกงขนาดใหญ่ไว้น่ะครับ

แต่ถ้าเป็นสนิมมากๆ มันไม่ออกน่ะครับ มันกินเข้าไปแล้ว @(
ภาพประจำตัวสมาชิก
superantz

ย้อนกลับไปยัง GENERAL BOARD