ล้างกระป๋องกันยังไงอ่ะครับ

พูดคุยเรื่องทั่วไป ตามสไตล์ชาวโค้ก

โพสต์โดย o_Anonymous » จันทร์ ก.พ. 27, 2006 6:12 pm

หวัดดีครับ มัวยุ่งๆ อยู่ เลยไม่ได้เข้ามาตั้งวันนึงแน่ะ :D
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เมื่อกี้ลองหาๆ จากกระทู้เก่าดู เห็นว่ามีวิธีเจาะแบบซ่อนรูไว้ตรงที่เปิดกระป๋องอ่ะครับ น่าสนใจดี ชอบอ่ะ แต่คงมีปัญหาเรื่องวิธีล้างอีกอ่ะแหละ เพราะถ้าจะใช้ปากเป่า คงลำบาก ตำแหน่งมันไม่เอื้ออำนวย คงต้องใช้กระบอกฉีดยา อัดเข้าไปอย่างเดียวแล้วล่ะ(ผมมีแต่กระบอกฉีดยาอ่ะ แต่ไม่มีเข็ม)

ผมเคยเจอปัญหามดตอนตากแดดเหมือนกันนะ ผมก็ว่าเจาะรูเล็กแล้วนะ แต่เจอพวกมดรำคาญอ่ะ ตัวจิ๋วๆ ลอดเข้าไปพอเคาะออกมาทีงี้ โห...เข้าไปอยู่กันเป็นตำบลเลยอ่ะ

ไอ้จะปีนไปตากบนหลังคาก็กลัวลมจะหอบไปอีก เฮ้อ... :roll:
o_Anonymous

โพสต์โดย o_Classic Coke » อังคาร ก.พ. 28, 2006 1:00 pm

ถ้าซื้อมาใหม่แบบแช่เย็น
ผมเจาะด้านใต้ 2 รูครับ ใช้มีดกระทุ้งเบาๆ เสร็จแล้วก็กินจากด้านใต้เลย

พอหมดแล้ว ผมก็ไปล้าง แล้วก็เปิดก๊อกจ่อเข้าไปที่รู ให้น้ำเข้าไปสักนิด แล้วเขย่า (เป็นการล้าง)

สุดท้ายนะครับ ใช้ปากดูดออกมาครับ แต่ไม่กินน้ำนะ อมไว้แล้วบ้วนทิ้ง (จะทำซ้ำล้างอีกครั้งก็ไม่ว่ากัน) แล้วก็เช็ด ตั้งไว้ให้แห้งไม่ต้องตากแดด

อ่านดูมันอุบาทว์ไปหน่อย แต่ก็ work นะครับ :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_Classic Coke

โพสต์โดย o__Sam » อังคาร ก.พ. 28, 2006 3:28 pm

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าจะเจาะตรงไหน ด้านบน ด้านล่าง รูเล็ก รูใหญ่ 1 รูหรือมากกว่า1รู คงไม่สำคัญหรอกครับ สิ่งสำคัญคือไม่บุบไม่ซีด เป็นดี มูลค่าคงอยู่ความหายากครับกับสภาพโดยรวม ไม่เกี่ยวกับรูที่เจาะ หรือเปิดหัว อย่าเครียดมากครับ :D

กระทู้ที่ผมตั้งไว้ สาธิตการเจาะ เป็นวิธีโดยส่วนตัวครับ เล่าสู่กันฟัง

ถ้าคิดจะดื่มน้ำจากก้นกระป๋อง ระวังเรื่องความสะอาดหน่อยนะคับ เมื่อก่อนผมก็ดื่มเพราะเสียดาย หลังๆทิ้งเลย เพราะไอ้ที่เจาะมันเริ่มมีสนิท แถมโรคฉี่หนูระบาดอีก ล้างกระป๋องซักนิดก็ยังดีครับก่อนจะดื่ม
o__Sam

โพสต์โดย Fanta UTD » อังคาร ก.พ. 28, 2006 9:16 pm

ถูกต้องครับ ต้องล้งก่อนดูดดื่มที่ก้นกระป๋อง ผมเจาะด้านที่มีบาร์โค๊ด3รูและฝั่งตรงข้าม1รู และก็ทำการดูดดื่มได้ ผมไม่ทิ้งหรอกโค้กหนะ เพราะดื่มเป็นประจำ มีติดบ้านไว้เป็นประจำเหมือนยาธาตุน้ำแดงครับ เก็บ50ชุดก็500กระป๋อง ดื่มวันละกระป๋องสองกระป๋อง2-3เดือนก็หมด แต่ผมมีอย่างนึงจะบอก.....กระป๋องเดียวไม่พอหรอก ต้องขออีกป๋องงงงงง
Fanta UTD

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร ก.พ. 28, 2006 10:04 pm

ผมก็เจาะตูดดื่มเหมือนกันครับ บอกตรงๆเสียดาย :D ผมใช้เหล็กทิ่มน้ำแข็งของโค้กครับ ขออธิบายหน่อย มันจะเป็นด้ามไม้กลมๆ คล้ายๆไขควงอะครับ ที่ด้ามมีโลโกโค้กด้วย เป็นของเก่าได้มาจากจตุจักร ปลายมันจะเป็นเหล็กแหลมๆ หงายกระป๋องแล้วก็กดค่อยๆก็ทะลุ เสร็จแล้วยกดูดครับ :D
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อังคาร ก.พ. 28, 2006 10:44 pm

ดื่มวันละกระป๋องสองกระป๋อง2-3เดือนก็หมด

ดื่มหนักอย่างนี้...เช็คน้ำตาลบ้างนะจ้ะคุณเหน่ง

ปกติจะเจาะทิ้งหมด...เสียดายน่ะใช่แต่กลัวติด..เลยดื่มน้ำเปล่าดีกว่า :wink:
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย Fanta UTD » พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 9:37 am

ขอบคุณพี่ดวงที่เป็นห่วงครับ ฝากห่วงพี่เปาด้วยอีกคนครับ
พี่เปาเอารูปที่เจาะมาโพสให้คนอื่นๆดูด้วยครับ คงมีคนอื่นสนใจด้วยครับ
Fanta UTD

โพสต์โดย o__Sam » พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 3:01 pm

ขอนุญาติเสียมารยาท ถือวิสาสะเอารูปและบทความมาจากเวปพี่ๆAbout Coke

http://www.collectmyall.com

วิธีเก็บกระป๋องที่ดีที่สุด ต้องเอาน้ำออกครับ เพราะกระป๋องเป็นเหล็กและอลูมิเนียม เมื่อทิ้งไว้นานๆ จนกระป๋องหมดอายุที่จะดื่ม ความชื้นและน้ำในกระป๋องจะทำให้เกิดสนิม และกัดกระป๋องเป็นรูเท่าตามด โดยที่เราไม่รู้ตัว หากวางโชว์ไว้บนชั้นน้ำในกระป๋องจะไหลซึมออกมาทำให้ ชั้นเฟอร์นิเจอร์ และกระป๋องใบอื่นๆเสียหายได้ครับ

หรือหนักกว่านั้นคือหากในห้องมีอุณหภูมิสูงไม่คงที่ จะทำให้กระป๋องระเบิดได้ครับ!!

วิธีเจาะน้ำออก ใช้เหล็กแหลมหรือตะปูเล็ก ต่อยด้วยฆ้อนเบาๆ ที่ก้นกระป๋อง หากทำใจไม่ได้ว่ากระป๋องมีรูให้เจาะที่ส่วนบนของกระป๋องโดยบิดห่วงที่เปิดน้ำ เจาะในตำแหน่งที่เมื่อบิดห่วงกลับมาแล้วจะมองไม่เห็น

เมื่อเจาะรูแล้วก็หันรูลงในท่อน้ำทิ้งในอ่างล้างมือหรืออ่างล้างจาน แล้วเขย่า แก๊สจะดันน้ำออกมา จนไหลได้มากที่สุด ก็เอาเข็มฉีดยาฉีดน้ำเข้าไปตรงรู เอาน้ำออก ทำหลายๆครั้ง จนแน่ใจว่าไม่มีน้ำหวานอยู่แล้วจึงเอาไปตากแดด.....

อ่านแล้วเหนื่อยมั๊ยครับ.....ถ้าใจรักจะเก็บกระป๋องต้องทำใจครับ วิธีดังกล่าวใช้กันในหมู่นักสะสมกระป๋องทั่วโลกครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
o__Sam

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง GENERAL BOARD