หนังสือ ROOM มีรูปบ้านนักสะสมโค้ก (มีรูปแล้วจ้า)

พูดคุยเรื่องทั่วไป ตามสไตล์ชาวโค้ก

หนังสือ ROOM มีรูปบ้านนักสะสมโค้ก (มีรูปแล้วจ้า)

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร ต.ค. 11, 2005 6:30 pm

รูปภาพ

ROOM เล่มใหม่ คอลัมน์ Shoeroom หน้า 138-139 ลงห้องรับแขกคุณกฤษณชาติ บูรณะพิมพ์
อาชืพนักดนตรี แกบอกว่าเก็บโค้กมาตั้งแต่เด็ก พอมีโอกาสทำห้องตัวเอง เลยนำพวกนี้มาใช้แต่งห้อง
ใครอยากเห็นลองไปเปิดดูตมแผงนะครับ :D

รูปภาพ

อีกเล่มนึง หนังสือบ้านและสวนเล่มใหม่ คอลัมน์บ้านแสนรัก มีบ้านคุณพยุงศักดิ์ เปลี่ยนเที่ยงธรรม
หรือคุณไก่อู อดีตศิลปิน ตอนนี้กลายมาเป็นพ่อค้าของเก่าเปิดร้านอยู่ที่นครชัยศรี จังหวัดนครปฐม
มีรูปทั้งที่บ้านและที่ร้าน ที่เต็มไปด้วยของเก่าๆสไตล์พวกเราเลยครับ
เช่น ป้ายสังกะสี ขวดน้ำอัดลมเก่าๆ ลองไปหาดูกันนะครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย o_PAO เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 14, 2005 1:50 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_PAO

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อังคาร ต.ค. 11, 2005 9:03 pm

ไม่มีรูปด้านในมาให้ดูด้วยเหรอพี่... :shock:
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o__Sam » อังคาร ต.ค. 11, 2005 10:15 pm

โชว์ปกทำไมครับ ขอด้านในครับ :shock:
o__Sam

โพสต์โดย o_PAO » อังคาร ต.ค. 11, 2005 10:29 pm

ก็เอาปกไปดู จะได้ไปหาที่ร้านได้ง่ายๆไง :D (ปกไปเอามาจากเวบอัมรินทร์)
กล้องก็ไม่มีซะด้วย โทรศัพท์ถ่ายรูปก็เจ๊ง เดี๋ยวจะหาทางถ่ายให้ละกัน รอหน่อย
o_PAO

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ต.ค. 12, 2005 8:49 pm

แหมพี่เปา น่าจะมาแนะนำหนังสือใหม่ในเวปแสตมป์น้า เจ๋งๆๆ :roll:
o_lekpn

โพสต์โดย o_cokeyuth » พฤหัสฯ. ต.ค. 13, 2005 3:05 pm

แอบแง้มดูตามแผงหนังสือแถวบ้านนอก หนังสือ room เขาจัดบ้านโดยใช้ป้ายโค้กกระดุมอันโตๆเป็นหลัก มีของจุกจิกสีแดงๆของโค้กอย่างละนิดอย่างละหน่อย กระป๋องก็มีบ้างสัก 20-30 ใบ รวมๆแล้ว จัดได้ว่าเป็น "มุมสบาย สไตล์โค้ก"

แต่ว่าบ้านและสวนนี่เน้นทุกยี่ห้อ...ในช่วงเวลาเดียวกัน ราวๆพ.ศ.2500 ต้นๆไล่ลงมา อารมณ์แบบ"บ้านพิพิธภัณฑ์ " ของคุณเอนก นาวิกมูล ครับ โดยจัดบ้านชั้นล่างเป็นร้านขายของชำ และมีมุมโต๊ะไม้วางด้วยหินอ่อนกลมๆ มีขวดน้ำอัดลมหลากยี่ห้อวางเป็นระเบียบแบบร้านขายกาแฟ

รูปมันเล็กไปหน่อยเลยโพสต์ให้ดูไม่ได้นะครับ...ต้องตากหน้าไปแง้มดูที่แผงหนังสือเอาเอง
o_cokeyuth

โพสต์โดย o_PAO » ศุกร์ ต.ค. 14, 2005 1:47 am

มาแล้วครับรูป ถ่ายด้วยมือถืออาจไม่ช้ดนักนะ

จากหนังสือ ROOM มี 4 รูปครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

จากหนังสือบ้านและสวน

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ใครอยากดูชัดๆ รบกวนไปเปิดดูที่แผงเองนะครับ :D
o_PAO

โพสต์โดย o_aoh » ศุกร์ ต.ค. 14, 2005 12:38 pm

ทำไมโลกมันกลมอย่างนี้หว่า
คนๆนี้ บ้านอยู่แถวๆนครชัยศรี ใกล้ๆที่ทำงานผมนี้เองครับ ผมเคยไปคุยกับเขามาแล้วด้วย เขามีอาชีพ ขายของเก่าครับ มีโค้กเพียบเลย ใครสนใจผมจะอาสาไปที่ร้านเขาเองครับ
เอ๊าะ
msn: cokerakkhun@hotmail.com
e-mail : surasak@smtl.sharp-world.com
ข้อมูลส่วนตัวหน้า 1 ครับ
รูปภาพ
o_aoh

ที่อยู่: Maneerat Pharmacy, Thamakar, Kanchanaburee, Thailand

โพสต์โดย o_PAO » ศุกร์ ต.ค. 14, 2005 2:15 pm

ตอนเปิดหนังสืออ่านก็คิดอยู่เหมือนกันว่าเอ๊าะน่าจะเคยไปร้านนี้ ถ้าผ่านไปอีกทีฝากถามหน่อยว่าจบที่ไหน สงสัยว่าถ้าไม่จิตรกรรม ก็มัณฑนศิลป์แน่ๆ
o_PAO

บ้านเก่าเก็บ

โพสต์โดย o_Anonymous » จันทร์ พ.ย. 14, 2005 2:37 pm

บ้านเก่าเก็บ
เราขับรถออกจากตัวตลาดอำเภอนครชัยศรี จังหวัดนครปฐม ราว 15 นาที ก่อนรถจะมาหยุดตรงหน้าบ้านไม้สีคล้ำ 2 ชั้น หลังคาสีแดงตัดกับสีเขียวครึ้มของต้นไม้ใหญ่ด้านหลัง รั้วต้นอัญชันและต้นสร้อยอินทนิลหน้าบ้านแข่งกันออกดอกสีม่วง รวมไปสภาพรอบๆบ้านอันเป็นร่องรอยของท้องร่องสวนเก่า บรรยากาศเหล่านี้ล้วนบอกให้รู้ได้เป็นอย่างดีว่า นี่คือบ้านกลางสวนที่น่าอยู่ที่สุดหลังหนึ่ง

คุณไก่อูเชิญเราเดินชมรอบๆบ้าน ก่อนจะนำน้ำและผลไม้ถาดใหญ่มาต้อนรับเรา
จริงอย่างที่คุณป้าขายกล้วยทอดเล่า ว่าที่นี่มีของเก่าเก็บยุคคุณตาคุณยายอยู่เต็ม ไปหมด โดยเฉพาะของใช้ประจำวันที่คุ้นตาเมื่อสมัยเป็นเด็กทั้ง ลูกดิ่งน้ำอัดลม ป้ายโฆษณาเก่า ยาสีฟัน แชมพู สบู่ แป้ง และเฟอร์นิเจอร์โบราณ เมื่อมองเผินๆแล้วที่นี่น่าจะเป็นพิพิธภัณฑ์ของเก่ามากกว่าบ้านเสียอีก

"บ้านหลังนี้เริ่มสร้างเมื่อปี 2540 ที่จำได้แม่นเพราะเป็นช่วงที่ผมเพิ่งเรียนจบใหม่ๆ ใช้เวลาก่อสร้างประมาณปีกว่าๆ ส่วนแบบบ้านก็อาศัยจากการถ่ายภาพบ้านเก่าๆที่ผมชอบมาให้ช่างดูเป็นแบบ
"ช่างที่ว่าก็คือคุณลุงของผมเอง เขามาช่วยขึ้นโครงบ้านให้โดยไม่คิดเงิน แต่สร้างให้เฉพาะโครงผนังและหลังคานะส่วนอื่นอย่างเช่น ประตู หน้าต่าง ลูกกรง บันได โคมไฟ กระเบื้อง ผมต้องทำเองหมดครับ เพราะตอนนั้นคุณลุงได้งานก่อสร้างที่อื่นพอดี เลยไม่มีช่างทำต่อ อีกทั้งตอนนั้นผมก็ว่างงานอยู่พอดี
"แม้จะเรียนจบด้านศิลปะแต่ก็คิดว่าตัวเองน่าจะทำได้ ก็เลยลองทำตามกำลังที่มี ไม่เร่งรีบอะไร ลองไปเรื่อย ก็บ้านของเรานี่ครับ

"ดังนั้นคงสามารถพูดได้ว่าบ้านหลังนี้เป็นบ้านที่คุณไก่อูสร้างเองกับมือ" ผมเสริม
"ครับ โดยขอความรู้จากคุณลุงและช่างที่รู้จัก อย่างฝาบ้านนี้ผมได้คำแนะนำจากคนแถวบ้านว่า ถ้าเอาน้ำมันขี้โล้หรือน้ำมันเครื่องที่ใช้แล้วมาทาก็จะช่วยไม่ให้ปลวกขึ้นบ้าน ผมก็เห็นดีด้วยเลยเอามาทาบ้าง ตอนแรกๆที่ทาก็ไหลเยิ้มเต็มแขนเลอะเทอะน่าดู ส่วนกลิ่นก็ใช้ได้เลย ต้องทนดมอยู่สักพักกว่าจะหายเหม็น ประโยคที่พูดดูจะขัดแย้งกับท่าทางที่ดูสนุกของคุณไก่อูเมื่อคิดถึงเหตุการณ์ที่เล่าให้เราฟัง

"บันไดก็เป็นอีกส่วนในบ้านที่ผมทำเอง โดยไปขอคำแนะนำจากคุณลุงว่าต้องสร้างอย่างไร ต้องคำนวณลูกตั้งบันไดแบบไหน แม้จะไม่เคยทำแต่ก็คิดว่าไม่น่ายากเลยทำเอง
คุณไก่อูพูดด้วยน้ำเสียงเรียบง่าย คล้ายกับว่าการสร้างบันไดบ้านเป็นงานง่ายๆที่คนทั่วไปทำได้ไม่ยาก พอพูดถึงเฟอร์นิเจอร์และของตกแต่งเก่าๆในบ้าน คุณไก่อูเล่าให้เราฟังว่า

"พอสร้างบ้านเสร็จเงินซื้อเฟอร์นิเจอร์ก็ไม่เหลือแล้ว บ้านเลยดูโล่งๆ มีเพียงตู้ไม่กี่ใบเท่านั้นที่ขนมาจากบ้านเก่า ผมเลยเริ่มมองหาเฟอร์นิเจอร์เก่ามาใช้ โดยเริ่มขอซื้อจากบ้านที่เขาจะทิ้งเฟอร์นิเจอร์หรือกำลังรื้อบ้าน เพราะของพวกนี้ราคาไม่แพง และผมชอบงานดีไซน์ของเฟอร์นิเจอร์เก่าๆเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว "เมื่อก่อนผมรับจ้างเขียนภาพเหมือน ได้ค่าจ้างประมาณรูปละ 400 บาท มีเงินเหลือเท่าไหร่ก็เก็บมาซื้อของเก่าหมด เพราะช่วงนั้นชักเริ่มติดใจ ยอมรับว่าเคยซื้อจนไม่มีเงินเหลือ บางครั้งอยากได้มากจนต้องขอยืมเงินเพื่อนมาซื้อก็มี แต่ตอนนั้นซื้อไปเรื่อยไม่ได้คิดว่าจะเอามาขาย บางครั้งเฟอร์นิเจอร์ที่ซื้อมาชำรุดจนใช้งานไม่ได้ แต่ก็ซื้อมาเพราะชอบ และเอามาซ่อมเองจนใช้งานได้ ตอนหลังเลยมีอาชีพรับซ่อมเฟอร์นิเจอร์เก่าอีกอาชีพหนึ่ง

"มารู้ตัวอีกทีก็มีของเก่าพวกนี้อยู่เต็มบ้านแล้ว พอมีคนเห็นว่าเรามีของเก่าเยอะก็มาขอซื้อต่อบ้าง บางคนก็เอาเฟอร์นิเจอร์เก่ามาให้ซ่อม ที่นี่เลยเป็นทั้งบ้านและร้าน ตอนหลังเลยคิดว่าน่าจะแยกเป็นสัดส่วน เลยไปเช่าห้องในตลาดมาทำเป็นร้าน ตอนนี้ยังไม่ได้ตั้งชื่อเลย แต่ที่บ้านก็จะมีลูกค้าและคนที่สนใจอยากชมของเก่าๆแวะเวียนมาดูบ้าง อย่างวันนี้ก็นัดไว้คนหนึ่งครับ

ระหว่างที่เราพูดคุยกันอย่างสนุกสนานก็มีเสียงเครื่องยนต์ของรถมาหยุดตรงหน้าบ้าน ชายหญิงวัยกลางคนเดินลงมาจากรถด้วยท่าทีคุ้นเคยกับเจ้าของบ้าน เป็นอันรู้กันว่านี่คงเป็นลูกค้าที่คุณไก่อูพูดถึง เมื่อเจ้าของบ้านขอตัวไปต้อนรับแขกผู้มาใหม่ ผมจึงหันมาช่วยช่างภาพจัดไฟและหามุมถ่ายภาพในห้องนอนเป็นช็อตสุดท้ายก่อนกลับ

ขณะที่คุณไก่อูพาลูกค้าเดินชมของเก่าในบ้าน ประโยคหนึ่งของชายผู้มาเยือนก็แว่วมาให้ได้ยิน เมื่อทั้งคู่เดินผ่านมาใกล้ๆ "อู บ้านนี้มีของเก่าเยอะจังนะ อยู่เข้าไปได้ยังไงเนี่ย? ชอบเหรอ?" ผมนึกในใจว่านี่เป็นคำถามเดียวกับที่ใจผมอยากถาม จึงรอฟังคำตอบอย่างตั้งใจ คุณไก่อูนิ่งคิดอยู่พักใหญ่ ก่อนยิ้มเขินๆด้วยท่าทีภูมิใจพร้อมกับตอบเสียงดังว่า "ครับ พอได้อยู่ใกล้ของเก่าๆพวกนี้แล้ว ผมรู้สึกมีความสุขมากๆครับ"
เจ้าของ : คุณพยุงศักดิ์ เปลี่ยนเที่ยงธรรม
เรื่อง : ศราวุธ จินตชาติ
ภาพ : ปิยะวุฒิ ศรีสกุล
ออกแบบตกแต่ง :คุณพยุงศักดิ์ เปลี่ยนเที่ยงธรรม
o_Anonymous

บ้านเก่า

โพสต์โดย o_Anonymous » จันทร์ พ.ย. 14, 2005 3:10 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
o_Anonymous

โพสต์โดย o_PAO » จันทร์ พ.ย. 14, 2005 4:00 pm

ขอบคุณครับคุณ jundara สำหรับข้อมูลและภาพชัดๆครับ :D ชื่อคุ้นๆเหมือนเป็นทีมงานบ้านและสวนหรือเปล่าเอ่ย วันอาทิตย์ที่ 20 พวกเราอาจแวะไปชมบ้านจริงกันถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด :)
o_PAO

โพสต์โดย o__Sam » จันทร์ พ.ย. 14, 2005 5:26 pm

ถ้าไปบ้านคนนี้นะ จะชวนกันไปกินร้านอาหร่อย อาหร่อย พี่หน่องกล้ารับประกัน ใช่มั้ยพี่ :D
o__Sam

โพสต์โดย o_PAO » จันทร์ พ.ย. 14, 2005 6:07 pm

นี่ๆ รูปน้องโฟร์ถือป๋องโค้กนี่มายังไงเนี่ย ตัดต่อเอารึเปล่า :D
o_PAO

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ พ.ย. 14, 2005 8:35 pm

บรรยากาศคลาสิคมากๆ...เหมือนได้กลับไปบ้านคนรู้จักเก่าๆตอนเด็ก..แถวๆอยุธยา

ยิ่งเห็นนาฬิกาแบบนี้...ด้วยยิ่งนึกถึง :D
o_น้ำมะเน็ด

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง GENERAL BOARD