'โค้ก' ฮึดสู้ หวังปิดตำนานโชว์เคส 'เป๊ปซี่' ............

ข่าวสารต่างๆเกี่ยวกับโค้ก ทั้งใน และต่างประเทศทั่วโลก

'โค้ก' ฮึดสู้ หวังปิดตำนานโชว์เคส 'เป๊ปซี่' ............

โพสต์โดย o_PAO » พุธ ก.พ. 07, 2007 12:33 am

รูปภาพ

วันศุกร์ที่ 02 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2550

'โค้ก' ฮึดสู้ หวังปิดตำนานโชว์เคส 'เป๊ปซี่' เปิดฉาก "สงครามน้ำดำ" รอบใหม่

ไทยเป็นหนึ่งใน 4-5 ประเทศทั่วโลกที่เป๊ปซี่ประกาศชัยชนะเหนือโค้ก ประชากรไทยกว่า 64 ล้านคน กับมูลค่าตลาด 3 หมื่นล้านบาท
และส่วนแบ่งการตลาดน้ำดำ 63-64% กลายเป็น "โชว์เคส" ที่สวยหรูของเป๊ปซี่ ไทยเทรดดิ้ง และเสริมสุข ซึ่งได้ "ของแถม"
เป็นรางวัลการเป็น Bottler of the year ถึงสองปีซ้อน

นี่คือความเจ็บปวดลึกๆ ในใจของคนทำงาน โคคา-โคลา ประเทศไทย เพราะในขณะที่วัยรุ่นทั่วโลกเลือกดื่ม "โค้ก"
แต่เป๊ปซี่กลับครองหัวใจ "วัยรุ่นไทย"

Manifesto for Growth วิชั่น E.Neville Isdell ประธานโค้กแอตแลนตา ที่ระบุว่า หัวใจแห่งความสำเร็จคือ
การทำงานเป็นทีมระหว่างตัวแทนโค้กอินเตอร์และ Bottle ท้องถิ่น กำลังแปรเปลี่ยนเป็นพลังของคนโค้กให้ต้องหันหน้าเข้าหากัน (อีกครั้ง)

ศึกน้ำอัดลมปีนี้จึงเข้มข้นและน่าจับตายิ่ง เพราะการประกาศโกลบอลแคมเปญ The Coke side of life ตั้งแต่เปิดศักราชปี 2550
ไม่ใช่แค่คอนเซปต์ แต่เป็นการตลาดที่มาพร้อม Marketing Platform ใหม่ๆ และเต็มรูปแบบ

ยิ่งกว่านั้น "เลือกโค้ก... ด้านดีๆ ของชีวิต" ยังสื่อไปถึงด้านดีๆ ในการจับมือประสานพลังกันทำงานมากขึ้นและแน่นแฟ้นขึ้น
ระหว่างโคคา-โคลา ประเทศไทย, ไทยน้ำทิพย์ และหาดทิพย์ ที่มีเป้าหมายต้อง "อุดจุดอ่อน" และ "เติมจุดแข็ง"

ที่สำคัญต้องปิดตำนาน "เป๊ปซี่ชนะโค้ก" โชว์เคสในเมืองไทยให้ได้

ขณะที่เป๊ปซี่ไม่ยอมปล่อยโอกาสให้คู่แข่งอยู่ในช่วง "ขาขึ้น" เร่งสะสมแต้มการเข้าถึงวัยรุ่นด้วยการระเบิดแคมเปญใหญ่ระดับโลก
และใหม่ถอดด้าม

http://www.bangkokbizweek.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_PAO

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ก.พ. 07, 2007 8:52 am

ก็เพราะโค้กมองข้ามกลุ่มนักสะสมเล็กๆกลุ่มนี้น่ะซิ ถึงยากที่จะชนะเป๊ปซี่ ลองหนับหนุนและฟังเสียงจากนักสะสมกลุ่มเล็กๆกลุ่มนี้ซิ รับรองว่าชนะแน่ :D
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_aoh » พุธ ก.พ. 07, 2007 9:34 am

lekpn เขียน:ก็เพราะโค้กมองข้ามกลุ่มนักสะสมเล็กๆกลุ่มนี้น่ะซิ ถึงยากที่จะชนะเป๊ปซี่ ลองหนับหนุนและฟังเสียงจากนักสะสมกลุ่มเล็กๆกลุ่มนี้ซิ รับรองว่าชนะแน่ :D

เห็นด้วยกับพี่เล็กครับ ผมมั่นใจว่าพวกเราทุกคนสามารถอธิบายได้ว่าทำไมโค้กอยู่ในใจของพวกเรา ถ้าทางโคคา-โคล่ารับฟังถ้อยคำเหล่านั้น ก็คงไปถึงจุดหมายไม่ยากแน่นอน
msn: cokerakkhun@hotmail.com
e-mail : surasak@smtl.sharp-world.com
ข้อมูลส่วนตัวหน้า 1 ครับ
รูปภาพ
o_aoh

ที่อยู่: Maneerat Pharmacy, Thamakar, Kanchanaburee, Thailand

โพสต์โดย o_Livercoke » พุธ ก.พ. 07, 2007 10:01 pm

aoh เขียน:
lekpn เขียน:ก็เพราะโค้กมองข้ามกลุ่มนักสะสมเล็กๆกลุ่มนี้น่ะซิ ถึงยากที่จะชนะเป๊ปซี่ ลองหนับหนุนและฟังเสียงจากนักสะสมกลุ่มเล็กๆกลุ่มนี้ซิ รับรองว่าชนะแน่ :D

เห็นด้วยกับพี่เล็กครับ ผมมั่นใจว่าพวกเราทุกคนสามารถอธิบายได้ว่าทำไมโค้กอยู่ในใจของพวกเรา ถ้าทางโคคา-โคล่ารับฟังถ้อยคำเหล่านั้น ก็คงไปถึงจุดหมายไม่ยากแน่นอน

เข้ามาอ่านแล้วโดนมั้ยครับ...........ไทยน้ำทิพย์.......... :wink:
o_Livercoke

โพสต์โดย canboy » พฤหัสฯ. ก.พ. 08, 2007 4:16 pm

livercoke เขียน:
aoh เขียน:

เข้ามาอ่านแล้วโดนมั้ยครับ...........ไทยน้ำทิพย์.......... :wink:

สงสัยโดนเต็มๆเลยคับ..... 8)
canboy

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ก.พ. 08, 2007 6:02 pm

อย่าไปต่อว่ามากเลยครับ เข้าใจว่ากำลังเปลี่ยนแปลงกันอยู่ :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_Coolhei » พฤหัสฯ. ก.พ. 08, 2007 8:33 pm

เล่นกันให้หนุกหนานเต็มที่เลยครับ ผมไม่รู้ เก็บอย่างเดียว ( ขายด้วย ) อิ อิ อิ
หากกูต้องแพ้สิ่งชั่วตัวอัปรีย์ ขอกระบี่พระราชทานประหารกู.
ธ.กรุงเทพ สุรวงศ์ 147-099-1520
ธ.กสิกร ปากเกร็ด 142-231-1147
o_Coolhei

โพสต์โดย o_แอน » พฤหัสฯ. ก.พ. 08, 2007 10:40 pm

: :o :o
ผมว่าทางบริษัทเขาต้องการตลาดบริโภคมากว่าตลาดนักสะสม.... :?:
o_แอน

โพสต์โดย o_PAO » ศุกร์ ก.พ. 09, 2007 12:13 am

ทางโค้กเขาก็รู้จุดอ่อนแล้วนี่ครับ คงต้องให้เวลาสักพักใหญ่ๆ :lol:
o_PAO

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ก.พ. 09, 2007 10:48 am

แอน เขียน:
: :o :o
ผมว่าทางบริษัทเขาต้องการตลาดบริโภคมากว่าตลาดนักสะสม.... :?:

ถ้าเค้าคิดอย่างนี้จริงๆก็น่าน้อยใจนะเนี่ย ถึงแม้ตลาดนักสะสมจะมียอดขายน้อยมากเมื่อเทียบโดยรวมแล้ว แต่มันเป็นภาพพจน์ของแบรนด์นะ แบรนด์ที่มีคนคลั่งไคล้ ออกพรีเมี่ยมอะไรมาก็แย่งกันซื้อแย่งกันเก็บสะสม มันดูป๋ามากๆ คิดผิดคิดใหม่ได้นะ ภาพพจน์ของแบรนด์สำคัญนะจ๊ะ :D
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_PAO » ศุกร์ ก.พ. 09, 2007 3:27 pm

ต้องยกตัวอย่างครับ อย่างญี่ปุ่น ก็เห็นออกของมาให้เก็บเยอะแยะ :D
o_PAO

โพสต์โดย o_Livercoke » ศุกร์ ก.พ. 09, 2007 7:09 pm

PAO เขียน:ต้องยกตัวอย่างครับ อย่างญี่ปุ่น ก็เห็นออกของมาให้เก็บเยอะแยะ :D
เห็นด้วยครับ..........ออกมาหลายๆ รูปแบบ หลายๆ ลวดลาย รับรองครับผมว่า จะมีนักสะสมใหม่ๆ เพิ่มขึ้นมาแน่ๆ เพราะผู้บริโภคก็จะเริ่ม เอะใจว่า โค้ก ทำไมมีหลากหลายรูปแบบ หลากหลายลวดลาย และจัดให้มีโรดโชว์ ตามสถานที่ในย่านวัยุรุ่น หรือย่านวัยคนทำงานรุ่นใหม่ๆ โดยนำของๆ นักสะสมรุ่นเก๋าๆ อย่าง น้องแซม, คุณเหน่ง ,พี่เปา, พี่ยุทธ และคนอื่นๆ ที่ไม่กล่าวชื่อ ไปโชว์...........ผมว่า WORK MORE ครับ......... :D :D .....(นี่คือไอเดียของผมน่ะครับ)
o_Livercoke

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ก.พ. 09, 2007 8:36 pm

ผมว่า WORK MORE ครับ......... .....(นี่คือไอเดียของผมน่ะครับ)

เอ...WORK MORE เป็นไอเดียของดีแทคนะครับ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_PAO » ศุกร์ ก.พ. 09, 2007 11:10 pm

lekpn เขียน:เอ...WORK MORE เป็นไอเดียของดีแทคนะครับ :lol: :lol: :lol:

เต็มที่เลย :lol:
o_PAO

ย้อนกลับไปยัง COKE NEWS