มีใครเล่น ปั้นชา อี้ชิง ไหมครับ อยากถามอะไรหน่อยครับ

พูดคุยเรื่องราวเก่าๆในอดีต อวดของสะสมย้อนยุค เปิดกรุนักสะสม

Re: มีใครเล่น ปั้นชา อี้ชิง ไหมครับ อยากถามอะไรหน่อยครับ

โพสต์โดย mz5 » จันทร์ ม.ค. 25, 2010 11:01 pm

น่าเสียดายผมอ่านภาษาจีนไม่ออก แต่ก็มีเพื่อนอยู่ใต้หวันคนนึงที่พอพึ่งพาได้ครับ

โชคดีมากที่ technology เดินทางมาถึงจุดที่ไม่มีพรมแดนจิงๆ มีอุปกรณ์ช่วยเรื่องข้อมูลและภาษามากขึ้น ทำให้พอคลำๆทางไปได้บ้างครับ !&

อีกอย่าง google และ google translate ช่วยได้มาก มากๆ
ไม่งั้นก็คงงมเหมือนเดิม

ผมชอบภาษาของท่าน kandahar มากๆครับ ได้อารมณ์ retro จิงๆ
ขอบคุณครับ

หลังจากอ่านข้อมูลของท่าน kandahar มาเย๊อะ ผมก็ขอให้ข้อมูลที่ได้อ่านจากเวบต่างๆมาเพื่อเป็นการแลกเปลื่อนนะครับ

ศิลปะการดื่มชา เป็นการรวมตัวกันของ ดิน น้ำ ลม ไฟ อย่างพอดิบพอดี จนทำให้น้ำชาออกมาได้รสชาติที่ดีที่สุด
คุยเรื่องดินกันก่อนเลยแล้วกันครับ เพราะมันเป็นพื้นฐานของปั้นชา และมีผลกับรสชาตชาที่ชงออกมา มากกว่าศิลปินคนปั้นอีก

ดิน Zhuni จูหนี

ดิน จูหนี หรือดินแดง (จิงๆ น่าจะเป็นโคลนแดงมากกว่า) เป็นดินที่มีแร่เหล็กสูง และเมื่อเหล็กเกิด oxide หรือง่ายๆก็คือเป็นสนิม มันก็กลายเป็นสีแดงจนทำให้เนื้อดิน มีสีตามสนิมเหล็ก ดังนั้น ดินยิ่งแดงก็แปลว่ามีแร่เหล็กมาก ดินจูหนีเดิมทีพบในเมืองอี้ชิง Yi Xing
และมีการขุดมาใช้มากจนรัฐบาลจีนกลัวจะหมดประเทศ จึงสั่งปิดเหมืองดิน จูหนีทั้งหมดใน อี้ชิงและบริเวณไกล้เคียง หลังจากนั้น ก็มีการขุดที่อื่นและได้พบดิน จูหนี ในอีกหลายที่ ทั้งในจีน ญี่ปุ่น ใต้หวัน เกาหลี จนเป็นเหตุให้ต้องตั้งชื่อ ตามสถานที่พบ เช่น

Yi xing zhuni, Chao Zhuo zhuni รวมถึง ดิน ต้าหงเผา ซึ่งก็เป็นจูหนีชนิดนึงซึ่งพบใน Jiangsu ไกล้ Yi xing ด้วย
และดินต้าหงเผา เป็นดินที่หายาก กว่าจูหนีตัวอื่นๆด้วยครับ

แม้แต่ในญี่ปุ่นก็มี kyusu (ปั้นชาแบบญี่ปุ่น) ที่บอกว่าเป็น zhuni เช่นกัน

เมื่อช่างปั้นต่างรู้เรื่องแร่เหล็กในดินนี้ ก็เลยมีการผสมผงเหล็ก ลงในดิน แล้วหมักไว้เป็นสิบๆปีก่อนนำมาปั้นเป็นปั้นชา แบบสูตรใครก็สูตรมัน จนเป็น ตระกูลดังๆหลายตระกูล 5555 เดี๋ยวนี้ศิลปินปั้นชา มากันเป็นตระกูลแล้วครับ ไม่ใช่เป็นคนๆแบบเมื่อก่อน

แล้วทำไมต้องมีเหล็กอยู่ในดิน !@

แร่เหล็กจะมีคุณสมบัติในการเก็บความร้อนได้ดี จึงช่วยให้เวลาชง ความร้อนจะค่อยๆคลายออกมา แล้วเข้าไปในใบชา ดึงความอร่อย รสชาติ กลิ่น ของใบชาออกมา ให้เราได้ลิ้มรสกัน

สูตรการเลือกปั้นให้เหมาะกับชา ก็ง่ายๆ อย่างแรกคือ ชาแถวไหน ให้หาปั้นชาที่ใช้ดินแถวนั้นมาชง

เช่นชา Dan Cong ของ แต้จิ๋ว ก็ต้องหา ปั้น Chao Zhou Zhuni มาชง ไม่งั้นรส ปุแร่มปุแร่ม แน่นอน 5555

ชาหอม อย่าง หลงจิ่ง อู่หลง ทิกวนอิมแบบขั่วเร็ว ก็ต้องหาปั้นบางๆ สูงๆ ชง เพื่อไม่ให้ร้อนเกินจนทำให้กลิ่นจางไป
ช่วนชาคอ อย่างพวก สุ่ยเซียน ต้าหงเผา ก็ต้องหาแบบหนาๆนิดนึง เพื่อให้ความร้อนไปดึงรสชาติออกมา

ปั้นถูกใช่ว่าไม่ดี
ผมเคยทำ AB Test โดยใช้ปั้นสองใบ ขนาดเท่าๆกันชงชาอันเดียวกันแล้วชิม ปรากฎว่า อันถูกอร่อยกว่า !@

อันนี้ผมเขียนเป็น blog ไว้ครับ ลองอ่านเล่นๆดูครับ
http://pu-photo.spaces.live.com/blog/cn ... 6941.entry

แล้วเคยไปเทียบกับเพื่อน โดยเอาปั้นมาคนละใบ (แน่นอน แต่ละคนเอาตัวเจ๋งที่มีมากันเลย 555)
แล้วชงต้าหงเผา มันให้รสชาติที่แตกต่างกันชัดเจนมากๆ

ปั้นทั้งสองใบที่ใช้เทสเป็น yi xing zhuni กับ chao zhou zhuni
โดย yi xing ให้รสที่ดุดัน กลิ่นหอมแรง และมี after taste นาน แต่ chao zhou zhuni ให้รสชาติที่นุ่มละมุนกลมกล่อม กลืนง่าย และให้ความรู้สึกเบากว่า

เราสรุปกันว่า ต้าหงเผาตัวนี้เหมาะกับ chao zhou zhuni มากกว่า

ดังนั้น ปั้น ที่มีจุดประสงเพื่อการชงชาให้อร่อย ไม่จำเป็นต้องเป็นปั้นแพงเสมอไปครับ
แต่ผมไม่เคยชิมชาจากปั้นที่แพงจัดๆ อย่างของท่าน kandahar นะครับ

ไว้จะมาเพิ่มเติม เรื่อง อุณภูมิในการเผาปั้น ซึ่งก็มีผลอีกเช่นกันครับ

ปล อย่าส่งปั้นมาให้ผมดูนะครับว่าเป็นดินอะไร ผมไม่เก่งขนาดนั้นครับ #(

ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย mz5 เมื่อ อังคาร ม.ค. 26, 2010 12:21 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
เยี่ยมชม space ผมได้ที่นี่ครับ http://pu-photo.spaces.live.com
mz5

Re: มีใครเล่น ปั้นชา อี้ชิง ไหมครับ อยากถามอะไรหน่อยครับ

โพสต์โดย mz5 » อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:34 am

รายงานความคืบหน้าปั้นเก่าที่ได้มา

หลังจากทำความสะอาดยกใหญ่ ปั้นเก่าๆเมื่อวานก็กลับมาสู่สภาพพร้อมใช้แล้วครับ !&

รูปภาพ

ปริมาณน้ำชาที่ได้ก็ หนึ่งจอกพอดี
รสชาติยังแปลกๆ มีกลิ่นโคลนๆอยู่ เดี๋ยวคงแช่ไว้ในน้ำชาอีกซักพักค่อยเอามาชงชิมดูใหม่

น่าเสียดายที่ฝามีลอยร้าวนิดนึง แต่คงไม่มีปัญหากับการชงชาครับ
เยี่ยมชม space ผมได้ที่นี่ครับ http://pu-photo.spaces.live.com
mz5

โพสต์โดย mz5 » อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:34 pm

สรุปใบนี้ เป็นงาน copy ของ เมิงเฉิน ?? ศิลปินสมัยราชวงศ์ หมิง ครับ

แต่เนื้อและอายุก็อยู่ในระดับพอใช้ได้ เป็น copy เกรด A ครับ 55555

รูปภาพ

รูปภาพ
mz5

โพสต์โดย mykeawja » อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 8:15 am

โอว์...ใจเย็นๆ นะครับ คุณ mz5
กระทู้กำลังไปได้สวยทีเดียว
ทั้งทางด้านข้อมูลและรูปภาพที่อ้างอิง
อะไรที่ปล่อยวางหรือปล่อยผ่านไปได้ ก็ปล่อยไปเถอะนะ
บางทีหลับตาข้างหนึ่ง จะเห็นมากกว่าสองตาเปิดซะอีก
เพราะจิตเราไม่ขุ่นมัว เมื่อจิตเราบรรเจิด เราจึงเห็นได้กว้างกว่า เห็นในสิ่งที่คนอื่นมองไม่เห็น
และชีวิตคนก็เหมือนชีวิตกระทู้ มันไม่ราบเรียบและสั่งได้เสมอไป

อีกครั้ง...ใจเย็นๆ นะครับ ผมก็เป็นแฟนกระทู้ดีๆ กระทู้นี้ด้วยคนหนึ่งล่ะนะ
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mykeawja
RETRO SOCEITY

โพสต์โดย mz5 » อาทิตย์ ม.ค. 31, 2010 1:44 pm

ขอบคุณครับ คุณ mykeawja

ถ้า user ผมยังไม่โดนลบ ก็คงจะมาถามมาเล่าต่อไปครับ
mz5

โพสต์โดย kandahar » พุธ พ.ค. 26, 2010 2:47 am

ลบ
แก้ไขล่าสุดโดย kandahar เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 01, 2013 12:47 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kandahar

โพสต์โดย lekpn » พุธ พ.ค. 26, 2010 3:16 pm

อายุไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับนักสะสมนะครับ คนอายุน้อยใช่ว่าจะต้องมีความรู้น้อย คนอายุมากก็ใช่ว่าจะต้องรู้มาก

ช่วงนี้อาจจะเงียบๆกันไปด้วยหลายๆสาเหตุ แต่ไม่ใช่เพราะความศรัทธาในตัวคุณกันดาฮาลดลงนะครับ สำหรับผมยังคงรู้สึกเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

คนเราทุกคนมักจะต้องประสพกับปัญหาและความท้อแท้บ้างเป็นบางครั้ง แต่ก็คงไม่ตลอดไป ฟ้าหลังฝนมักจะสดใสเสมอ เป็นกำลังใจให้คุณกันดาฮาผ่านเหตุการณ์ต่างๆไปได้ด้วยดี รักษาใจตัวเองให้เหมือนเดิมนะครับ ซักวันหนึ่งผมคงมีโอกาสได้ดื่มชากับคุณกันดาฮานะครับ
รูปภาพ
lekpn
THE REAL THING

โพสต์โดย noneonly » ศุกร์ พ.ค. 28, 2010 1:07 am

- - กำ เป็นอะไรอีกเนี่ย - - ถ้าไม่อยู่เหงาแย่เลย
"อาตมาไม่สามารถทำให้คนทั้งโลกสมหวังได้หรอก เลยทำให้อาตมาต้องเลือกคนบางคนบนโลกให้สมหวังเท่านั้น
เพราะถ้าอาตมามุ่งงหวังที่จะทำให้คนทั้งโลกสมหวัง อาตมาคงผิดหวังกับตัวเองแน่ๆ"
สัมภาษณ์พิเศษ พระมหาวุฒิชัย พระอาจารย์ ว.วชิรเมธี
noneonly

โพสต์โดย mykeawja » เสาร์ พ.ค. 29, 2010 8:03 pm

lekpn เขียน:อายุไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับนักสะสมนะครับ คนอายุน้อยใช่ว่าจะต้องมีความรู้น้อย คนอายุมากก็ใช่ว่าจะต้องรู้มาก ช่วงนี้อาจจะเงียบๆกันไปด้วยหลายๆสาเหตุ แต่ไม่ใช่เพราะความศรัทธาในตัวคุณกันดาฮาลดลงนะครับ สำหรับผมยังคงรู้สึกเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

คนเราทุกคนมักจะต้องประสพกับปัญหาและความท้อแท้บ้างเป็นบางครั้ง แต่ก็คงไม่ตลอดไป ฟ้าหลังฝนมักจะสดใสเสมอ เป็นกำลังใจให้คุณกันดาฮาผ่านเหตุการณ์ต่างๆไปได้ด้วยดี รักษาใจตัวเองให้เหมือนเดิมนะครับ ซักวันหนึ่งผมคงมีโอกาสได้ดื่มชากับคุณกันดาฮานะครับ

คุณเล็กตอบได้ตรงและเป็นสัจธรรม
ผมคนหนึ่งที่ยังคงนับถือคุณกันดาฮ่าเสมอ ถ้าจะให้เรียกพี่ ก็จะยิ่งดีใจ เพราะในใจนั้น มากล้นด้วยศรัทธา
!&
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย muek5555 » ศุกร์ มิ.ย. 04, 2010 3:55 am

มารอรับข้อมูลด้วยคนครับ
muek5555

โพสต์โดย อ่อนหัด » อังคาร ก.ค. 20, 2010 10:58 am

อยากทราบว่าหาซื้อ ปั้นอี๋ชิง ได้ที่ไหนบ้างครับ ถ้ามีเยอะ จะกรุณา แบ่งๆ กันบ้างได้ไหมครับ
อ่อนหัด

โพสต์โดย kandahar » อังคาร ก.ค. 20, 2010 9:18 pm

ลบ
แก้ไขล่าสุดโดย kandahar เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 01, 2013 12:47 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kandahar

โพสต์โดย lekpn » อังคาร ก.ค. 20, 2010 11:01 pm

ได้อ่านคำตอบของคุณกันดาฮาแล้วสุขใจ ว่ายังไม่ได้ห่างหายไปไหน #&

ว่างเมื่อไหร่จะเข้าไปรบกวนในเอ็มนะครับ #&
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย Coke@Can » จันทร์ มี.ค. 28, 2011 9:59 pm

เมื่อตอนเย็น เห็นคุณ kandahar เอาปั้นชาไปโชว์ในรายการxxx ของช่อง 3 ด้วย !) !) !)
Coke@Can

โพสต์โดย jead » จันทร์ มี.ค. 28, 2011 10:21 pm

ดูอยู่เหมือนกันครับ เอาของลึกมาให้ทายราคา !) !) !)
กิตติศักดิ์ วงศ์พุทธรังสี (จืด) โทร. 084-148-1547
ธ.กรุงเทพ 235-069-5835 ธ.ไทยพาณิชย์ 237-204-7269
ธ.กสิกรไทย 662-202-3383
jead

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Retro Society