ผมขอรับบริจาคเงินซื้อผ้าอนามัยครับ

พูดคุยเรื่องราวเก่าๆในอดีต อวดของสะสมย้อนยุค เปิดกรุนักสะสม

Re: ผมขอรับบริจาคเงินซื้อผ้าอนามัยครับ

โพสต์โดย arale » จันทร์ พ.ย. 16, 2009 11:49 pm

^+ ซึ้งจนเกินบรรยาย..มีโอกาสครั้งต่อไป ผมขอมีส่วนร่วมเป็นหนึ่งในนั้นนะครับ... #& ...... @(
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
ภาพประจำตัวสมาชิก
arale
THE REAL THING

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

Re: ผมขอรับบริจาคเงินซื้อผ้าอนามัยครับ

โพสต์โดย mykeawja » อังคาร พ.ย. 17, 2009 7:53 am

arale เขียน:^+ ซึ้งจนเกินบรรยาย..มีโอกาสครั้งต่อไป ผมขอมีส่วนร่วมเป็นหนึ่งในนั้นนะครับ... #& ...... @(

ยินดีครับ คราวนี้เวลารวบรวมความช่วยเหลือสั้นนัก

เพราะคณะครูต้องกลับลงพื้นที่โดยด่วนจากพิพิธภัณฑ์นั่งไปถึงนราธิวาสก็ 10 กว่าชั่วโมง

ผมล่ะสงสารจริงๆ

ไว้คราวหน้า ถ้ามีโอกาสช่วยเหลือเพื่อนร่วมชาติพี่น้องชาวใต้ ผมจะแจ้งให้ทราบนะครับ

ปล. งานนี้แปลก...ผมเป็นแกนนำช่วยเหลือครูใต้ ผมได้รับคำถามจากคนกรุงถึง 3 ราย ถามว่า...ผมเป็นคนใต้หรือ? ผมล่ะงงจริงๆ ...ทำไมคนเกิดกรุงเทพอย่างผมจะช่วยเพื่อนร่วมชาติชาวใต้ไม่ได้ หรือว่าใจคน ทัศนะคติคนแคบลง ว่าต้องช่วยเฉพาะสังคมทีตนดำรงอยู่ ทั้งๆ ที่นี่มันไทยเดียวกันแท้ๆ ...ดังนั้นสำหรับคำถามนี้ คงต้องเก็บความ งง ไว้กับตัว ตลอดไป....
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
mykeawja
RETRO SOCEITY

โพสต์โดย cokeyuth » อังคาร พ.ย. 17, 2009 9:09 am

ดีใจที่ได้ไปร่วมงานนี้ครับ
เพราะเป็นโอกาสที่จะได้ให้กำลังใจแก่คนไทยด้วยกัน
พวกเขาคือหน่วยหน้ากล้าตาย ที่ดูแลแผ่นดินไทย แทนพวกเราอยู่

อะไรที่ผมพอทำได้ พอช่วยได้ ผมก็จะทำ
ขอบคุณอาจารย์ที่ให้โอกาสครับ

สมาชิกเวปเราที่ไม่ได้ไป แล้วฝากเงินมามอบให้อีกสองท่าน คือ คุณเปา และ โจ้
ผมส่งมอบเงินสู่ภาคใต้เรียบร้อยแล้วครับ
เวปไซต์ ไม่ใช่เลขคณิตคิดในใจ คลิ๊กบอกกันหน่อย
แสดงออกสักนิด เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ
cokeyuth

โพสต์โดย paonaka » จันทร์ พ.ย. 23, 2009 2:00 pm

เพิ่งเปิดมาอ่านเจอ ..หลายอารมณ์ บรรยายไม่ถูก คราวหน้าขอร่วมกิจกรรมด้วยนะคะ...
paonaka

โพสต์โดย mykeawja » อังคาร ธ.ค. 08, 2009 9:03 pm

ผมพิมพ์ไม่ออกเลยครับ

ผมเพียงอยากจะบอกว่า...คณะครูที่มาร่วมงานที่พิพิธภัณฑ์

วันนี้...คุณครูท่านหนึ่งที่มานั้น ได้ถูกยิงเสียชีวิตคาโรงเรียนแล้วครับ

ตอนนี้กำลังทำพิธีศพตามแบบมุสลิม

วันนี้โรงเรียนบ้านตันหยงโดนมนุษย์ใจเดรัจฉานถล่มราบคาบ

ครูที่เหลือก็บาดเจ็บและหนีตายกันไป

ขอให้ดวงวิญญาณคุณครูจงสู่สุขคติเถิดครับ

ชั่วชีวิตหนึ่ง ครูทำดีที่สุดแล้ว

ไม่ได้ตายแบบสูญเปล่าครับ

ครูอยู่ในใจผมเสมอครับ
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย kai_interior » อังคาร ธ.ค. 08, 2009 9:18 pm

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สูญเสียครับ !& !&
ตณฺหกฺขโย สพฺพทุกฺขํ ชินาติ
ความสิ้นตัณหา ย่อมชนะทุกข์ทั้งปวง
kai_interior

โพสต์โดย cokeyuth » อังคาร ธ.ค. 08, 2009 10:01 pm

ผมจำได้ว่า ในวันที่คณะคุณครูมาเยี่ยม ครูคนหนึ่งบอกผมว่า
เขาอยู่เพื่อวันนี้ พรุ่งนี้จะเกิดอะไรขึ้น ไม่มีใครรู้....
และแล้ว เหตุร้ายก็เกิดขึ้นกับคณะคุณครูอีกจนได้

เสียใจครับ ที่คนที่เรารู้จักได้พรากจากไปจากการฆาตกรรมโดยกลุ่มโจรใต้
แต่ อย่างน้อย ในวันที่เขายังมีชีวิตอยู่...พวกเราก็ทำหน้าที่ ดูแลต้อนรับเขาอย่างเต็มกำลัง

ดังนั้น ถึงจะเสียใจอยู่บ้าง แต่ผมยังจำวันดีๆ ที่สร้างมิตรภาพอันแนบแน่นระหว่าง ชาวกรุงกับชาวใต้
ระหว่างไทยพุทธ กับ ไทยมุสลิม

ถ้าผมไม่ได้มาร่วมงานในวันนั้นสิครับ....ผมยิ่งจะเสียใจมากกว่า

ขอให้ดวงวิญญาณของคุณครูจงไปสู่สุขคติครับ
เวปไซต์ ไม่ใช่เลขคณิตคิดในใจ คลิ๊กบอกกันหน่อย
แสดงออกสักนิด เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ
cokeyuth

โพสต์โดย lekpn » อังคาร ธ.ค. 08, 2009 10:04 pm

เราทำดีที่สุดแล้วครับอาจารย์
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย โค้ก โคราช » อังคาร ธ.ค. 08, 2009 10:17 pm

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณครูผู้จากไปด้วยครับ
cokekorat@hotmail.com เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน cokekorat@yahoo.co.th
รูปภาพ
โค้ก โคราช

โพสต์โดย jead » อังคาร ธ.ค. 08, 2009 10:39 pm

เศร้าใจจังเลยครับ
กิตติศักดิ์ วงศ์พุทธรังสี (จืด) โทร. 084-148-1547
ธ.กรุงเทพ 235-069-5835 ธ.ไทยพาณิชย์ 237-204-7269
ธ.กสิกรไทย 662-202-3383
jead

โพสต์โดย arale » ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 10:00 am

^+ ขอแสดงความเสียใจแด่ครอบครัวของคุณครูด้วยครับ...
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย mykeawja » พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 1:33 pm

เช้าของวันนี้ ครูโดนยิงอีกแล้วครับ
โดนเดรัจฉานประกบยิงตายทั้งครอบครัวพร้อมลูกและภรรยา
สถานการณ์แย่ลงเรื่อยๆ
คนกล้าและคนดีคือเป้าสังหารของพวกมัน
ทำให้คนดีค่อยๆ ตายไปทีละคน

ปล. ผมรักชาติ รักแผ่นดินนี้มาก ขอให้ดวงวิญญาณของครูผู้กล้าไปสู่สุขคติเถิดครับ แต่ถ้าต้องกลับมาเกิดใหม่ อย่ากลับมาเกิดบนแผ่นดินไทยอีกเลย เพราะรัฐไม่มีความสามารถปกป้องและดูแลชีวิตคนดีๆ อย่างครูได้ วันๆ ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองได้แต่ยิ้มลอยหน้าลอยตา ไม่รู้ทุกข์รู้ร้อน ทะเลาะกันเพราะหวงอำนาจ ไม่ได้หวงแผ่นดิน และมันยังห่างไกลจากครอบครัวและญาติพี่น้องของเขา จนกระทั้งวันหนึ่ง วันสิ้นชาติมาเคาะประตูรั้วบ้าน ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองจึงค่อยตะหนักกระมัง

ขอให้นอนตาหลับเถิดครับคุณครูที่รักและเคารพ คุณครูผู้สร้างชาติ (ในประเทศนี้ ไม่เคยมีคนไหน ไม่เคยมีครู ทุกคนอ่านเขียนได้ก็เพราะครู หลายคนได้ดีก็เพราะครู แต่ประเทศนี้กลับปล่อยให้ครูโดนฆ่าแทบรายวัน)

เลิกวันครูที่มีทุกปีดีกว่ามั้งครับ ???

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย arale » พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 10:27 pm

..... อีก2วันก็จะวันครูแล้ว ไม่น่ามีข่าวเศร้าแบบนี้เลย...ผมได้ดีมาถึงทุกวันนี้ ขอบอกเลยว่าส่วนหนึ่ง
(ซึ่งเป็นส่วนใหญ่ในชีวิต) ผมได้มาจากการสั่งสอนครู ครูสอนให้ผมเป็นคนดี ครูสอนให้ผมรู้จักนอบน้อม
ครูสอนให้ผมรู้จักกตัญญู และครูยังสอนอีกหลายสิ่งหลายอย่างในชีวิต...(ส่วนตัวผมก็เคยเป็นครูนะครับ)
ขอสำนึกในบุญคุณครู ณ ที่นี้ด้วยนะครับ..ขอดวงวิญญาณของครูผู้เสียสละ จงสู่สุขคติ สู่สัมปรายภพที่ดี
ทุกภพ ทุกชาติไป...และขอแสดงความเสียใจแด่ครอบครัวของคุณครูด้วยครับ.....

arale

โพสต์โดย mykeawja » พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2010 9:49 am

ด่วนครับ

ตอนนี้ ขณะนี้ ครูอุ้มและเพื่อนครูถูกโจรใต้จับเป็นตัวประกันที่ยะลา

สถานการณ์แย่มากๆๆๆ

ขอให้พวกเราร่วมกันภาวนา ขอพรพระรักษาชีวิตพวกครูใต้ด้วยครับ

โอกาสรอดน้อยเต็มที

ทางการกำลังเร่งเจรจา

แต่ขอให้พวกเรา แนวหลัง เลิกทะเลาะ แล้วร่วมกันสวดมนต์ ภาวนา ขอพรพระคุ้มครองกันด่วนเลยนะครับ

ตอนนี้ชีวิตคุณครู....กำลังอยู่บนเส้นดาย....ครูผู้กล้าเพื่อเด็กไทย

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย arale » พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2010 6:00 pm

...บุญกุศลใดที่ผมได้ทำมา ขอบุญกุศลนั้นจงได้ปกปักรักษา

ให้ครูอุ้มและเพื่อนๆ แคล้วคลาดจากภยันตรายทั้งปวงด้วยเทอญ...

arale

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society