ปกขาวในตำนาน

พูดคุยเรื่องราวเก่าๆในอดีต อวดของสะสมย้อนยุค เปิดกรุนักสะสม

ปกขาวในตำนาน

โพสต์โดย parnthep » อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 8:41 pm

ขออภัยหากกระทู้ที่ผมตั้งนี้ทำให้สมาชิกท่านใดรู้สึกไม่ดี หรือรู้สึกว่ากระทู้นี้ไร้สาระ
เพราะสิ่งที่ผมตามหาเป็นสิ่งที่บางท่านอาจจะรู้สึกว่าไม่เหมาะสมหรือไม่คู่ควรแก่การสะสม
ผมกำลังตามหาหนังสือที่จำหน่ายใต้แผง เละเคยจำหน่ายแพร่หลายแถวซุ้มหนังสือสนามหลวงเมื่อสามสิบกว่าปีที่แล้ว
ใช่ครับ มันคือวรรณกรรมพิมพ์ดีดหรือหนังสือปกขาวนั่นเอง

รูปภาพ

ผมเจอรูปด้านบนจากเวบไซท์แห่งนึง จึงตามลิ้งก์รูปดังกล่าวมาจนพบกับเวบไซท์ cokethai.comและ retrothai.com
ทำให้ผมมีความหวังในการตามหาหนังสือเหล่านี้เพิ่มขึ้น
ผมเป็นสมาชิกเวบไซท์ปิดแห่งหนึ่ง เวบไซท์แห่งนี้รวบรวมเรื่องแต่งและเรื่องที่คัดลอกจากวรรณกรรมปกขาวในอดีต
วัตถุประสงค์เพื่ออนุรักษ์สิ่งพิมพ์เหล่านี้ซึ่งถือได้ว่าเป็นหลักฐานทางวัฒนธรรมในอดีตอีกรูปแบบหนึ่ง
ตอนนี้ผมสามารถหาหนังสือปกขาวมาสแกนและคัดลอกเนื้อหาได้แล้วส่วนหนึ่ง(ประมาณยี่สิบเล่ม)
และกำลังพยายามหาเพิ่มเติมให้ได้มากที่สุด

ผมใคร่ขอคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านในการตามหาหนังสือเหล่านี้
หากสมาชิกทราบแหล่งหรือร้านค้าที่ยังมีหนังสือเหล่านี้จำหน่าย กรุณาโพสในกระทู้หรือแจ้งผ่านทางพีเอ็ม
หรือหากท่านทราบว่าบุคคลใดมีหนังสือเหล่านี้ไว้ในครอบครอง รบกวนท่านช่วยแจ้งชื่อและที่อยู่หรือเบอร์โทรศัพท์
เพื่อผมจะได้ติดต่อท่านเหล่านั้นเพื่อขอความอนุเคราะห์ในการหยิบยืมหนังสือเหล่านี้
มาสแกนทำสำเนาเก็บไว้ในรูปแบบไฟล์ดิจิตอล และทำการคัดลอกเนื้อหาของหนังสือดังกล่าว
เพื่อเก็บรักษาและนำไปเผยแพร่ในเวบไซท์ที่ผมเป็นสมาชิกอยู่

ขอบคุณสำหรับความกรุณาของทุกท่านครับ
parnthep

Re: ปกขาวในตำนาน

โพสต์โดย ต่อ tapae inn » อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 8:50 pm

สวยๆทั้งนั้นเลยพี่
รูปภาพ
mongkonrut@gmail.com ติดต่อ ต่อ 0815301651
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5
ภาพประจำตัวสมาชิก
ต่อ tapae inn
THE REAL THING

ที่อยู่: ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ ต.ช้างม่อย อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย PAO » อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 10:40 pm

ไม่แน่ใจรูปข้างบนเป็นของใคร เดี๋ยวต้องรอพี่ยุทธมาตอบครับ แกน่าจะจำได้
แต่หนังสือพวกนี้ทันดูนะ เพื่อนสมัย ม.ต้นมันเอามาให้ดูในห้องเรียน
ดูแล้วก็ฮอร์โมนพลุ่งพล่าน อิ อิ
รูปภาพ
PAO
Administrator
Administrator

ที่อยู่: 66 ถนนฉลองกรุง แขวงลาดกระบัง เขตลาดกระบัง กทม 10520

โพสต์โดย แอน » อังคาร ส.ค. 10, 2010 11:09 pm

^+ ดูเยอะแล้วสวยดีครับ......ตามเก็บมาได้ยังงั้ย !) ........
......รักจะเก็บ....อย่ากลัวรก..................
ติดต่อผมก็..08-4172-2955
.....กิตติภูมิ์ .....ธนาคารกรุงเทพ..ย่อยรามคำแหง 28 (เลขที่ บ.ช.243-0-46405-3)
แอน

โพสต์โดย mykeawja » พุธ ส.ค. 11, 2010 7:54 am

แอน เขียน:^+ ดูเยอะแล้วสวยดีครับ......ตามเก็บมาได้ยังงั้ย !) ........

ก็นั่นล่ะซิ

สุดยอดครับ กว่าจะซื้อหามาเข้ากรุ ต้องมุดใต้แผงเท่านั้น 55555

เมื่อก่อนก็สนามหลวงตรงพระแม่ธรณีบีบมวยผม

ยุคต่อมาก็ตรงข้ามทางเข้าจัตุจักร ซอกของเก่า

หลังจากนั้น ปกขาวก็จากลาไปเพราะฤทธิ์เดช VCD

เหลือไว้เพียงตำนาน
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
mykeawja
RETRO SOCEITY

โพสต์โดย frankness » อังคาร ส.ค. 17, 2010 12:47 pm

ผมคงเกิดไม่ทัน.. #^
frankness

โพสต์โดย titans » พฤหัสฯ. ก.ย. 09, 2010 7:42 am

parnthep เขียน:ผมเป็นสมาชิกเวบไซท์ปิดแห่งหนึ่ง เวบไซท์แห่งนี้รวบรวมเรื่องแต่งและเรื่องที่คัดลอกจากวรรณกรรมปกขาวในอดีต

ผมใคร่ขอคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านในการตามหาหนังสือเหล่านี้
หากสมาชิกทราบแหล่งหรือร้านค้าที่ยังมีหนังสือเหล่านี้จำหน่าย กรุณาโพสในกระทู้หรือแจ้งผ่านทางพีเอ็ม
หรือหากท่านทราบว่าบุคคลใดมีหนังสือเหล่านี้ไว้ในครอบครอง รบกวนท่านช่วยแจ้งชื่อและที่อยู่หรือเบอร์โทรศัพท์
เพื่อผมจะได้ติดต่อท่านเหล่านั้นเพื่อขอความอนุเคราะห์ในการหยิบยืมหนังสือเหล่านี้
มาสแกนทำสำเนาเก็บไว้ในรูปแบบไฟล์ดิจิตอล และทำการคัดลอกเนื้อหาของหนังสือดังกล่าว
เพื่อเก็บรักษาและนำไปเผยแพร่ในเวบไซท์ที่ผมเป็นสมาชิกอยู่

ขอบคุณสำหรับความกรุณาของทุกท่านครับ

วรรณกรรมประเภทนี้กลายเป็นของที่หายากมากไปแล้ว
สมัยก่อนนี้ผมก็เก็บไว้เยอะครับ..เสียดายที่ต้องโละทิ้งไปเมื่อหลายปีก่อนเพราะปลวกกิน ไม่เช่นนั้นคงได้มาแบ่งปันกัน

สนใจที่ท่านเป็นสมาชิกเวบไซท์ปิดแห่งหนึ่งด้วยครับ ถ้าจะกรุณาบอกลิงค์ให้ทราบจะขอบคุณมากครับ บอกมาทางพีเอ็มก็ได้นะครับ.. !&
titans

โพสต์โดย ต่อ tapae inn » อังคาร ต.ค. 12, 2010 1:33 pm

ลงเล่น

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพรูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
รูปภาพ
mongkonrut@gmail.com ติดต่อ ต่อ 0815301651
ชื่อบัญชี มงคลรัฐ โอจรัสพร ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 08023 5

ที่อยู่: ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ ต.ช้างม่อย อ.เมือง เชียงใหม่ 50300

โพสต์โดย mykeawja » อังคาร ต.ค. 12, 2010 2:12 pm

ลงทั้งซองพลาสติกเลย
ไม่คิดเปิดอ่านข้างในบ้างเหรอ คุณต่อ 5555555555555555
#(
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย ต่อ tapae inn » อังคาร ต.ค. 12, 2010 2:17 pm

อิอิ .... คงจะมีแต่ตัวหนังสือ รูปแทรก สักเล่มละรุปอ่ะครับ จารย์

ขายไป หลายละ ชักเริ่มเสียดาย ^@
รูปภาพ

โพสต์โดย cokeyuth » อังคาร ต.ค. 12, 2010 9:24 pm

เดี๋ยวผมไปเชียงใหม่...จะไปแกะซองพลาสติกให้นะอาจารย์
แอบอ่านแล้วเอามาเล่าในเวป...

เปิดเล่มไหนก่อนดีล่ะ....?
เวปไซต์ ไม่ใช่เลขคณิตคิดในใจ คลิ๊กบอกกันหน่อย
แสดงออกสักนิด เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ
cokeyuth

โพสต์โดย parnthep » พุธ ต.ค. 13, 2010 7:40 pm

ต่อ tapae inn เขียน:อิอิ .... คงจะมีแต่ตัวหนังสือ รูปแทรก สักเล่มละรุปอ่ะครับ จารย์

ขายไป หลายละ ชักเริ่มเสียดาย ^@

โออออออว หวังว่าเนื้อในมันจะใช่สิ่งที่ผมตามหาอยู่นะคับ $&
parnthep

โพสต์โดย ต่อ tapae inn » พฤหัสฯ. ต.ค. 14, 2010 9:37 pm

cokeyuth เขียน:เดี๋ยวผมไปเชียงใหม่...จะไปแกะซองพลาสติกให้นะอาจารย์
แอบอ่านแล้วเอามาเล่าในเวป...

เปิดเล่มไหนก่อนดีล่ะ....?

ไม่ทันได้อ่านละป๋า นักเก็บท่านนึง ขอแบ่งไปละ
รูปภาพ

โพสต์โดย takae » เสาร์ ต.ค. 16, 2010 9:39 am

มีอยู่สมัยหนึ่ง ราวๆหลัง 14 ตุลา เป็นช่วงที่มีการเข้มงวดหลายๆเรื่อง

หนังสือปกขาว ก็มีการปรับตัว เพื่อความอยู่รอด คือ

รูปประกอบ มีการแปะเซ็นเซอร์ ตรงจุดที่คนอ่านอยากดู...

บางเล่มก็ไม่มีรูปประกอบเลย...

คำศัพท์ในเนื้อเรื่อง ก็ไม่มีคำหยาบ เปลี่ยนไปเป็นคำสุภาพ หรือคำแทน...

ก็เลยมีคำแทนที่เริ่มเป็นที่รู้กันเกิดขึ้น เช่น มังกร ยักษ์ตาเดียว สนุกสนานกันไป

แล้วหนังสือปกขาวก็ยังคงเป็นหนังสือโป๊ บันเทิงใจในยุคสมัยเข้มงวด...

แปลกดี!
รูปภาพ
takae

โพสต์โดย cokeyuth » เสาร์ ต.ค. 16, 2010 11:01 am

takae เขียน:มีอยู่สมัยหนึ่ง ราวๆหลัง 14 ตุลา เป็นช่วงที่มีการเข้มงวดหลายๆเรื่อง

หนังสือปกขาว ก็มีการปรับตัว เพื่อความอยู่รอด คือ

รูปประกอบ มีการแปะเซ็นเซอร์ ตรงจุดที่คนอ่านอยากดู...

บางเล่มก็ไม่มีรูปประกอบเลย...

คำศัพท์ในเนื้อเรื่อง ก็ไม่มีคำหยาบ เปลี่ยนไปเป็นคำสุภาพ หรือคำแทน...

รูปภาพ

คลาสสิคมากครับ เล่มนี้โดนปลวกกินด้วย
แสดงว่า เล่มนี้ โดนซุกซ่อนในที่ลับจากสายตาคน
ขอบคุณที่มาแบ่งปันให้พี่น้องโค้กไทยได้ชมนะครับ....

สำหรับ หนังสือชุดนี้ .... ท่านสมาชิกท่านนึงได้โพสต์รูปเข้ามาในเวปเก่า เมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว
ซึ่งผมไม่รู้จักสมาชิกท่านนั้น ไม่เคยเห็นหนังสือชุดนี้แบบตัวเป็นๆ และ ยังจำไม่ได้ว่าใครโพสต์เอาไว้
รู้แต่เพียงว่า ภาพเหล่านี้ถูกส่งต่อๆๆกันไปในเน็ต .... แต่ในกระทู้ของเราในบ้านหลังเก่า ข้อมูลโดนไวรัสกินเรียบร้อย
น่าเสียดายจริงๆ

รูปภาพ
เวปไซต์ ไม่ใช่เลขคณิตคิดในใจ คลิ๊กบอกกันหน่อย
แสดงออกสักนิด เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ
cokeyuth

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society