คนรัก Retro วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้...มีงานใหญ่ครับ!

พูดคุยเรื่องราวเก่าๆในอดีต อวดของสะสมย้อนยุค เปิดกรุนักสะสม

Re: คนรัก Retro วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้...มีงานใหญ่ครับ!

โพสต์โดย BANGKOKmuseum » พุธ มี.ค. 24, 2010 8:23 am

สวัสดีค่ะ

ยินดีต้อนรับคุณ kandahar ค่ะ

ถ้ามาพบอาจารย์ อาจารย์ก็จะบรรยายเรื่องราวของพิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย และพิพิธภัณฑ์ธงสยาม

ส่วนของนุช ขอได้รับเกียรติจากคุณ kandahar เพื่อบรรยายเรื่องราวในพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร (www.bangkokmuseum.org) ให้ คุณ kandahar ฟังด้วยนะคะ

ทั้งสามพิพิธภัณฑ์อยู่อาคารเดียวกันค่ะ...จึงมีสโลแกนสำหรับที่นี่ว่า..."ย้อนสยามกับสามพิพิธภัณฑ์"

!(
พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร (http://www.bangkokmuseum.org)

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
BANGKOKmuseum
RETRO SOCEITY

Re: คนรัก Retro วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้...มีงานใหญ่ครับ!

โพสต์โดย noneonly » พุธ มี.ค. 24, 2010 9:06 am

ไม่มีตังค์ไปเคาะคะ แต่เท่าที่ดู คงสนุกดี #&

นันท์ขอเดาว่าอาจารย์จะไปเคาะกล่องไม้ขีดธงหมู เอ้ย ธงช้าง เอามาโชว์ใน พิพิฯ ใช่มั๊ยคะ ได้ยินมาเลาๆว่า กันดาฮาจะไปเคาะแข่งกับอาจารย์ #(

ยังไงอาทิตย์นี้ขอให้สนุกสนานกันนะคะ ทั้ง สามท่าน !)
"อาตมาไม่สามารถทำให้คนทั้งโลกสมหวังได้หรอก เลยทำให้อาตมาต้องเลือกคนบางคนบนโลกให้สมหวังเท่านั้น
เพราะถ้าอาตมามุ่งงหวังที่จะทำให้คนทั้งโลกสมหวัง อาตมาคงผิดหวังกับตัวเองแน่ๆ"
สัมภาษณ์พิเศษ พระมหาวุฒิชัย พระอาจารย์ ว.วชิรเมธี
noneonly
THE REAL THING

โพสต์โดย mykeawja » พุธ มี.ค. 24, 2010 9:23 am

noneonly เขียน:ไม่มีตังค์ไปเคาะคะ แต่เท่าที่ดู คงสนุกดี #&

นันท์ขอเดาว่าอาจารย์จะไปเคาะกล่องไม้ขีดธงหมู เอ้ย ธงช้าง เอามาโชว์ใน พิพิฯ ใช่มั๊ยคะ ได้ยินมาเลาๆว่า กันดาฮาจะไปเคาะแข่งกับอาจารย์ #(

ยังไงอาทิตย์นี้ขอให้สนุกสนานกันนะคะ ทั้ง สามท่าน !)

รูปภาพ

อะฮ้า!!!
น้องนันท์ทายผิดซะแล้ว
ผมไม่ได้ไปเคาะรายการกล่องไม้ขีดหรอกครับ...เพราะว่ามีแล้วจ้า
และถ้าใครสนใจรายการนี้ ผมว่าราคาน่าจะไปสัก 2-3 ไม้ก็จอดแล้วครับ ปิดบิดไม่น่าสูงครับ
แต่ที่เด็ดในรายการนี้ก็คือ หน้ากลักไม้ขีดที่เป็นรูปวาดพระบรมรูปทรงม้าที่มีองค์รักษ์ยืนถือธงช้างน่ะครับ
หน้านี้หายาก และเป็นตัวติดของนักสะสมพอสมควร

ภาพข้างล่างนี่งานสะสมของผมครับ...จะเห็นกลุ่มหน้ากลักไม้ขีดที่เป็นรูปวาดพระบรมรูปทรงม้าที่มีองค์รักษ์ยืนถือธงช้าง

รูปภาพ

แต่คู่ล่างนี่ซิครับ...หน้าไม้ขีดไฟชุดแรกของสยาม ออกในสมัยรัชกาลที่ 4 หายากอย่างที่สุด

รูปภาพ

แต่งานนี้....ผมตั้งใจจะไปเคาะ (ที่นี่จะเป็นยกพัด) รายการนึง ลองทายดูซิ?

ปล. ถ้าคุณกันดาฮา ยกพัดแข่งกับผม....ผมว่า...ผมเอาพัดยื่นให้เลยดีกว่าครับ ประหยัดตังค์ดี คอยดูคนอื่นบิด ฮ่า ฮ่า ฮ่า

(เมื่อปีที่แล้ว คุณเล็ก กับคุณดวง น้ำมะเน็ดไปร่วมประมูลด้วย คราวนี้ไม่รู้ไปหรือเปล่า อยากให้ไปจัง)
แก้ไขล่าสุดโดย mykeawja เมื่อ พุธ มี.ค. 24, 2010 10:11 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย superantz » พุธ มี.ค. 24, 2010 9:33 am

ไพ่ราคาน่าจะแรงมั๊ยครับอาจารย์ @(
superantz

โพสต์โดย mykeawja » พุธ มี.ค. 24, 2010 9:58 am

superantz เขียน:ไพ่ราคาน่าจะแรงมั๊ยครับอาจารย์ @(

รูปภาพ

เปิดก็แรง...และก็แพงเกินไปแล้วล่ะครับ คุณโจ้

ก็มีแค่ 2 ใบเท่านั้นเอง ไม่ได้ครบสำรับ
แต่ถ้าอยากได้เอาไปสะสมจริงๆ
ผมว่าสู้กันไม่เกิน 2 ไม้ก็นิ่งทั้งห้องแล้ว
ไปสุดไม่ทะลุ 2600 แน่นอนครับ

ส่วนข้างล่างเป็นงานสะสมของผมเอง
ครบสำรับและมินท์เลยครับ (1 ใน 1000 สำรับที่ผลิตออกมาเพื่อสะสม)

รูปภาพ

รูปภาพ
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย superantz » พุธ มี.ค. 24, 2010 10:05 am

ผมนึกว่าครบสำรับครับอาจารย์

2 ใบ ไม่เอาอ่ะครับ แบบของอาจารย์ยังหาได้อยู่มั๊ยครับ !)

เห็นครั้งแรกก็ของอาจารย์นี่แหละครับ ครั้งแรกก็ปิ้งเลยอ่ะครับ @(
superantz

โพสต์โดย noneonly » พุธ มี.ค. 24, 2010 10:53 am

เห็นของแล้วขนลุกอะคะ เมื่อวานส่งกระทู้นี้ให้กันดาฮาดู พี่แก ไปเอาทะเบียนทาสที่บ้านมาโชว์ซะงั้น !)

หวังว่างานนี้ อ.พฤคงเตรียมเงินไปตุงกระเป๋า โบกพัดไปๆมา จนได้ของที่หมายปองมาครอบครองอย่างสมใจนะคะ #(
"อาตมาไม่สามารถทำให้คนทั้งโลกสมหวังได้หรอก เลยทำให้อาตมาต้องเลือกคนบางคนบนโลกให้สมหวังเท่านั้น
เพราะถ้าอาตมามุ่งงหวังที่จะทำให้คนทั้งโลกสมหวัง อาตมาคงผิดหวังกับตัวเองแน่ๆ"
สัมภาษณ์พิเศษ พระมหาวุฒิชัย พระอาจารย์ ว.วชิรเมธี
noneonly

โพสต์โดย kandahar » พุธ มี.ค. 24, 2010 1:50 pm

ผมพูดเล่นหรอกครับว่าจะไปบิทเล่นกับอาจารย์สักหน่อย

เอาเข้าจริงต่อให้ต้องใจของชิ้นเดียวกัน ด้วยมิตรจิตมิตรใจผมย่อมให้เกียรติอาจารย์ในห้องประมูลเสมอครับ

ส่วนเรื่องทะเบียนทาสที่คุณนันท์พูดถึงนั้น เป็นด้วยเมื่อคืนเห็นสมุดไทยดำทะเบียนทาสที่เข้าประมูล

แล้วนึกขึ้นได้ว่า เราก็มีของที่บ้าน เลยไปหาในตู้หนังสือ ครั้นพอเจอเลยเอามาเปิดผ่านเวปคาเมราให้คุณนันท์ดูเล่น ๆ

ในเล่มของผมนั้น มีพระอัยการลักษณะทาสที่สำคัญและใช้บ่อยบางข้อ คัดแน่นอยู่ในนั้นด้วย

พร้อมรายชื่อทาส รายชื่อลูกหนี้แถมเข้าไปอีก เทียบกับเล่มที่ประมูลแล้ว เล่มผมสนุกกว่ากันมาก

ขอบคุณครับอาจารย์สำหรับความกรุณาต่อผม

ขอบคุณจริง ๆ ครับ
kandahar

โพสต์โดย mykeawja » พุธ มี.ค. 24, 2010 2:46 pm

kandahar เขียน:ผมพูดเล่นหรอกครับว่าจะไปบิทเล่นกับอาจารย์สักหน่อย

เอาเข้าจริงต่อให้ต้องใจของชิ้นเดียวกัน ด้วยมิตรจิตมิตรใจผมย่อมให้เกียรติอาจารย์ในห้องประมูลเสมอครับ

ส่วนเรื่องทะเบียนทาสที่คุณนันท์พูดถึงนั้น เป็นด้วยเมื่อคืนเห็นสมุดไทยดำทะเบียนทาสที่เข้าประมูล

แล้วนึกขึ้นได้ว่า เราก็มีของที่บ้าน เลยไปหาในตู้หนังสือ ครั้นพอเจอเลยเอามาเปิดผ่านเวปคาเมราให้คุณนันท์ดูเล่น ๆ

ในเล่มของผมนั้น มีพระอัยการลักษณะทาสที่สำคัญและใช้บ่อยบางข้อ คัดแน่นอยู่ในนั้นด้วย

พร้อมรายชื่อทาส รายชื่อลูกหนี้แถมเข้าไปอีก เทียบกับเล่มที่ประมูลแล้ว เล่มผมสนุกกว่ากันมาก

ขอบคุณครับอาจารย์สำหรับความกรุณาต่อผม

ขอบคุณจริง ๆ ครับ

ถ้าจะรบกวนคุณกันดาฮาถ่ายรูปมาให้ได้ดูเป็นบุญตา ก็จะเป็นการขอบพระคุณยิ่งครับ

เพราะทะเบียนทาสที่กล่าวถึงนี้ ไม่เคยเห็นในชีวิตเลยครับ

และเวลาพูดถึงทาสครั้งใด เป็นต้องนึกถึงพระมหากรุณาธิคุณล้นเกล้ารัชกาลที่ ๕ เสียทุกที

เพราะพระองค์ท่านแท้ๆ ที่เป็นแม่แบบแห่งระบอบประชาธิปไตยอย่างแท้จริง

คนสามัญชนทั้งหล้าบนแผ่นดินสยามได้มีโอกาสและได้สิทธิโดยเท่าเทียมกัน

ทั้งๆ ที่ขณะนั้นยังเป็นการปกครองระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์อยู่เลย

!&

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย BANGKOKmuseum » พุธ มี.ค. 24, 2010 7:27 pm

mykeawja เขียน:
ถ้าจะรบกวนคุณกันดาฮาถ่ายรูปมาให้ได้ดูเป็นบุญตา ก็จะเป็นการขอบพระคุณยิ่งครับ

เพราะทะเบียนทาสที่กล่าวถึงนี้ ไม่เคยเห็นในชีวิตเลยครับ

และเวลาพูดถึงทาสครั้งใด เป็นต้องนึกถึงพระมหากรุณาธิคุณล้นเกล้ารัชกาลที่ ๕ เสียทุกที

เพราะพระองค์ท่านแท้ๆ ที่เป็นแม่แบบแห่งระบอบประชาธิปไตยอย่างแท้จริง

คนสามัญชนทั้งหล้าบนแผ่นดินสยามได้มีโอกาสและได้สิทธิโดยเท่าเทียมกัน

ทั้งๆ ที่ขณะนั้นยังเป็นการปกครองระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์อยู่เลย

!&

เข้ามาเชียร์อีกคนค่ะ อยากเห็นมากๆ เลยค่ะ @(
พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร (http://www.bangkokmuseum.org)

รูปภาพ
BANGKOKmuseum

โพสต์โดย lekpn » พุธ มี.ค. 24, 2010 9:11 pm

คุณกันดาฮาไปเยี่ยมพิพิธภัณท์อาจารย์เมื่อไหร่ครับ ผมจะได้ตามไปด้วย #&
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย noneonly » พุธ มี.ค. 24, 2010 10:22 pm

ถ้าอย่างนั้น ผู้หญิงอย่างนันท์ก็ควรขอบคุณ อำแดงเหมือนด้วยนะคะ (ด้วยความเคารพยิ่ง)
noneonly

โพสต์โดย kandahar » พฤหัสฯ. มี.ค. 25, 2010 12:03 am

ได้รูปทะเบียนทาส พร้อมบทพระอัยการทาสบางส่วนมาลงอย่างขายผ้าเอาหน้ารอดนะครับ

เพราะเหตุว่า กล้องและผู้ถ่ายตัวจริงนั้นไปหมู่เกาะสุรินทร์ เลยไหว้วานเพื่อนสมาชิกบอร์ดเราท่านหนึ่ง

ช่วยเป็นธุระในการแคปรูปจากต้นฉบับในมือผม ผ่านเวปคาเมร่า จนได้รูปคร่าว ๆ ออกมา

ต้นฉบับนี้เป็นสมุดไทยดำเส้นดินสอขาว สอบถามคุณย่าได้ความว่าเป็นลายมือทนายหน้าหอของคุณทวดเขียนไว้

ทำนองเป็นบันทึกช่วยจำในการจัดการเรื่องต่าง ๆ ในขณะนั้น

รูปภาพ

ในมือที่ผมถืออยู่ เห็นตัวหนังสือเรียงเป็นแถว ๆ พรืด ๆ นั่นแหละครับ รายชื่อทาสที่มีอยู่ทั้งชายหญิง

รูปภาพ

นี้รูปเมื่อเขยิบเข้าใกล้มา จะเห็นรายละเอียดดีขึ้นหน่อยหนึ่ง

รูปภาพ

นี่เป็นชื่อบางส่วนครับ

เท่าที่อ่านได้ ก็เช่น อำแดงกลีบ ๑ นายหวน ๑ อำแดงนิ่ม ๑ นายโกลม (กลม) ๑ เป็นต้น

รายชื่อทาสเหล่านี้มีราวร่วมร้อยคนได้ บางส่วนระคนอยู่กบชื่อลูกหนี้

รูปภาพ

รูปนี้เป็นส่วนหนึ่งของหน้าคัดพระอัยการทาส ผมสามารถซูมได้มากที่สุดเพียงนี้ เพื่อให้เห็นอักษรและอักขรวิธีสมัยนั้น

พร้อมเนื้อหาบางส่วนให้ทุกท่านพออ่านเห็นได้ ข้อความเต็มในหน้านั้นคือ

"เปนเมียเกิดลูกดวยเทาได ๆ ก่ดี แลแม่มันเปนไทเพราะลูกแล ชาย หญิง มีสมักจเลียงกัน จย่ากัน

ท่านมิให้เอาเงินค่าตัวแก่มันเลย แลลูกมันเปนพงษผูดี สิทธิขออยู่กับบิดานั้น ๗ มาตราหนึ่ง หญิงทาษีแห่งหนึ่ง

ส่มร่ดดวยชายทาษท่านแห่งหนึ่ง เกิดบุตรดวยกันมากน้อยเทาได ทานให้ลูกมันเปนสิทธิแกนายเงิน แห่งหญิงทาษจงสิ้น

อุประมาดังแม่โค อันปล่อยเกิดลูกเทาได ๆ ได้สิทธิแก่นายโคตัวเมียนั้น "

ต้องกราบขออภัยท่านสมาชิกทุกท่านด้วย ค่าที่ภาพสมุดทะเบียนทาสนี้ อาจไม่คมชัดสะดวกตา

แต่เป็นด้วยข้อจำกัดอย่างยิ่งในเรื่องกล้องและผู้ถ่ายซึ่งไม่อยู่ เลยทำมาตามมีตามเกิดได้ ตามกำลังที่ผมมี

เพราะเกรงว่าทิ้งนานช้าไป จะออกเรื้อ ๆ แล้วไม่ได้ชมทันท่วงที

ขอบพระคุณอาจารย์และคุณนุชที่ถามไถ่ถึงสมุดเล่มนี้

ขอบท่านผู้ช่วยแคปรูปให้ผมด้วยใจจริงครับ
kandahar

โพสต์โดย gb64_64 » พฤหัสฯ. มี.ค. 25, 2010 9:08 am

สุดยอดเลยครับ เป็นบุญตา จริงๆ ครับ
gb64_64

โพสต์โดย mykeawja » ศุกร์ มี.ค. 26, 2010 7:44 am

ขอบพระคุณมากๆ ครับคุณกันดาฮา
!& !& !&

รูปภาพ
mykeawja

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Retro Society