ของสะสม ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช Collectible Card Game (K

ของสะสมอื่นๆ ที่น่าสนใจ พูดคุยได้ที่นี่

ของสะสม ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช Collectible Card Game (K

โพสต์โดย thanya919 » พฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 11:21 pm

ไม่รู้จะเริ่มต้นไงดีนะครับ แต่เชื่อว่าหลายคนคงคุ้นบ้าง ไม่คุ้นบ้าง ก็ไม่เป็นไรครับ ผมถือโอกาสเปิดตัวการ์ดตัวนี้ ที่ตอนนี้น่าจะเปลี่ยนเป็นของสะสม ไปเรียบร้อยแล้วครับ
ผมเป็นคนทำงานคนหนึ่งของ บริษัท พร้อมมิตร โปรดักชั่น จำกัด บริษัทสร้างภาพยนตร์ของท่านมุ้ย หม่อมเจ้าชาตรีเฉลิม ยุคล ที่ทุกคนรู้จักกันดีนั่นเองครับ ซึ่งหนังที่เป็นความภูมิใจของชนชาวไทย ก็คือ "ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช" ซึ่งภาคแรกชื่อว่า องค์ประกันหงสา เข้าฉายในวันที่ 18 มกราคม พ.ศ. 2550 ได้รับการตอบรับจากชาวไทยอย่างล้นหลาม ทำให้มีของที่ระลึกต่างๆ ตามออกมา หนึ่งในนั้นที่แปลกไม่เหมือนใครก็คือ KNCCG นั่นเองครับ ซึ่งคนที่ไม่ได้เล่นการ์ดเกมตอนนั้นจะไม่ค่อยได้รู้จัก เพราะส่วนใหญ่จะโปรโมตตามร้านการ์ดเกมในเมืองไทยครับ รวมถึงร้าน 7-11 ก็มีขายอยู่ในช่วงนั้น
KNCCG ผลิตออกมาในจำนวนที่จำกัด และวางขายเพื่อเป็นของที่ระลึกประเภทเกม ให้เด็กและนักเล่นการ์ดได้เล่นและสะสมกัน โดยการออกแบบการสะสมนั้น นักออกแบบได้กำหนดระดับความหายากของการ์ดแต่ละใบเอาไว้อย่างน่าสนใจ เพื่อให้นักเล่นนักสะสมเทรดการ์ดกันอย่างสนุกสนาน หากท่านใดเคยสะสมพวก Trading Card จะเข้าใจคุณค่าของการ์ดที่เรียกว่า Rare ,Very Rare ,Ultra Rare ได้เป็นอย่างดีครับ :)
KNCCG มีระดับความหายากของการ์ดแต่ละใบแบ่งไว้โดยละเอียด ดังนี้ครับ
1.Common การ์ดปกติทั่วไป
2.Uncommon การ์ดที่หายากระดับปานกลาง
3.Rare การ์ดที่หายาก Booster 1 ซองจะมี เพียง 1 ใบเท่านั้น
5.Secret Rare การ์ดที่เป็นเบื้องหลังการถ่ายทำของท่านมุ้ย หายากมาก โอกาสเจอมีเพียง 5-10 % เรียกกันว่าเป็นการ์ดในตำนาน
6.Promo มอบเป็นรางวัลให้กับผู้เข้าแข่งขัน และนักสะสมทั่วไปตามเงื่อนไข
7.Pre-order แจกให้กับผู้ที่สั่งจองชุด องค์ประกันหงสา

ซึ่งลักษณะของการ์ดแต่ละชนิด ยังเพิ่มความหายากเข้าไปอีก โดยการจัดพิมพ์แบบพิเศษ ดังนี้
1.การ์ด Foil การ์ดที่สะท้อนแสงเงางาม สวยมาก ถ้าโชคดีจะเปิดเจอใน Booster pack
2.การ์ด 3 มิติ จัดพิมพ์แบบสามมิติ มองแล้วมีความลึก หายากมาก อาจอยู่สักกล่องในชุด Starter
3.การ์ด Spot UV จะอยู่ในการ์ดประเภท Promo หาได้ยากยิ่ง เพราะไม่ขาย แต่จะได้จากการแข่งขันหรือสะสมแต้ม
4.การ์ดพร้อมลายเซ็นนักแสดงตรงตามรูป นักแสดงนำในเรื่องทุกคนจะได้รับภารกิจให้เซ็นชื่อ ลงในการ์ดจำนวนหนึ่ง เพื่อแถมให้กับนักสะสมที่ทำตามเงื่อนไขต่างๆ
5.การ์ดพร้อมลายเซ็น ท่านมุ้ย บนการ์ดรูปท่านมุ้ย Secret Rare เป็น Foil Secret Ultra Rare มีเพียงใบเดียวในโลกเท่านั้น!!!! มอบให้แก่ผู้โชคดีในงาน ไทยแลนด์การ์ดเกม ครั้งแรก ที่ศูนย์การค้าเซ็นจูรี่ (การ์ดโครตของโครต Rare ครับ)

การจัดพิมพ์ KNCCG นี้ทำออกมาทั้งสิ้น 2 ชุด ด้วยกัน ดังนี้
1.ชุดประกาศอิสรภาพ (Starter Pack) ชุดหลักสำหรับผู้เริ่มเล่น เริ่มสะสม เป็นการ์ดมาตรฐาน 76 ใบ คู่มือสอนเล่น พร้อมการ์ด foil 1 ใบ และหากโชคดีอาจมีการ์ด 3D ซ่อนอยู่ด้วย
2.ชุดองค์ประกันหงสา (Expansion Pack) ชุดเสริม ในซองจะมี 10 ใบ และหนึ่งในนั้นจะเป็น Foil และการ์ดหายากต่างๆ

พูดมาซะยาว ถ้าใครไม่เห็นภาพ ผมลองค้นหาดู ยังมีเว็บไซท์ที่เกี่ยวข้องอยู่พอสมควร ดังนี้ครับ
http://www.kingnaresuanccg.com/ เวปไซท์หลัก KNCCG ยังพอเหลือเค้าโครงอยู่ครับ มีวิธีเล่นด้วย
http://fukduk.com/tv/6/7 ของฟุ๊คดุ๊ก ทีวี อันนี้มีหลายตอนลองค่อยๆ หาดูได้ครับ
http://www.thai-toku.com/cgi-bin/board/ ... 1175826163 งานเปิดตัว

สุดท้ายนี้ หากท่านนักสะสมท่านใดมีความสนใจใน KNCCG อยากเก็บไว้เป็นคอลเล็คชั่น สำหรับงานสะสมหนังประวัติศาสตร์ของไทย ผมก็ยังเห็นของจำนวนหนึ่งอยู่ในสต็อก เป็นการ์ดชุดองค์ประกันหงสา ซึ่งเป็น Booster Pack มีอยู่พอสมควร ใครอยากได้ก็ติดต่อมาได้ครับ โดยจะให้ราคาพิเศษ (หมดแล้วหมดเลยไม่มีการพิมพ์เพิ่มอีกต่อไปแล้ว) สำหรับการ์ดชุด Starter ต้องบอกว่าหมดไปจากสต๊อกนานแล้วครับ อาจจะมีเหลือบ้างตามร้านการ์ดเกม ท่านใดอยากได้ต้องลองตามหาดูครับ ค่อนข้างหายากแล้ว ส่วนตัวแล้วอยากให้บรรยากาศการเทรดการ์ด ที่เป็นของคนไทยจริงๆ กลับมาอีกครั้ง ท่านที่เคยเทรดการ์ดสะสมจะเข้าใจดีถึงคุณค่าของการ์ดหายากต่างๆ ถ้านึกอะไรออกจะมาบรรยายให้ฟังกันอีกครับ ขอบคุณมากครับ

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
thanya919

Re: ของสะสม ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช Collectible Card Gam

โพสต์โดย pong2307 » อาทิตย์ ก.ค. 08, 2012 6:55 pm

หวัดดีคับ
ผมเป็นคนนึงที่เก็บสะสม การ์ดนี้เหมือนกันคับ แต่ยังขาดการ์ดอยู่หลายใบ โดยเฉพาะการ์ด Foil และการ์ดแบบพิเศษต่างๆ
ถ้าท่านพอจะมีใบไหนซ้ำ หรือ พอจะทราบว่าจะหาที่ไหนได้บ้าง รบกวนด้วยนะครับ
ติดต่อได้ที่ mail นี้ครับ pong2307@hotmail.com
ขอบคุณครับ
pong2307

Re: ของสะสม ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช Collectible Card Gam

โพสต์โดย pong2307 » อาทิตย์ ก.ค. 08, 2012 7:00 pm

หวัดดีคับ
ผมเป็นคนนึงที่เก็บสะสม การ์ดนี้เหมือนกันคับ แต่ยังขาดการ์ดอยู่หลายใบ โดยเฉพาะการ์ด Foil และการ์ดแบบพิเศษต่างๆ
ถ้าท่านพอจะมีใบไหนซ้ำ หรือ พอจะทราบว่าจะหาที่ไหนได้บ้าง รบกวนด้วยนะครับ
ติดต่อได้ที่ mail นี้ครับ pong2307@hotmail.com
ขอบคุณครับ !&
pong2307

ย้อนกลับไปยัง Miscellaneous Board