ชอบของโบราณช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ของสะสมอื่นๆ ที่น่าสนใจ พูดคุยได้ที่นี่

โพสต์โดย o_MAD » พุธ เม.ย. 09, 2008 11:27 pm

ลูกอีช่างเก็บ_80 เขียน:

บางคนยอมทำทุกอย่างเพื่อให้ได้ของที่ตนหมายปองมาครอบครอง
แม้จะต้องใช้เล่ห์กลอุบายทุกวิถีทางก็ตามโดยไม่สนใจว่า
นักสะสมคนอื่นจะเสียความรู้สึกแค่ไหน
การมีของหายากอยู่ในมือด้วยวิธีการแบบนี้
ไม่ได้เป็นเครื่องชี้วัดว่าเค้าคนนั้นสุดยอด
น้ำใจและความเอื้อเฝื้อต่อเพื่อนนักสะสมด้วยกัน
จึงเป็นสิ่งสำคัญไม่น้อยไปกว่าความเอาใจใส่ในของสะสมที่มี

:-)

:smile: :smile: :smile:
ท่านที่สนใจ กรุณาติดต่อ หรือ pm แจ้งด้วยนะครับ
ถ้าจองแล้วเงียบหาย อย่าจองดีกว่าครับ ให้สิทธิ์ท่านอื่นดีกว่า
ขอบคุณครับ

ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 053-292947-9
อนุพงศ์ มูฮำหมัด
หรือติดต่อ 086-7117728 (หมัด)
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_MAD

โพสต์โดย puglug » เสาร์ เม.ย. 12, 2008 3:50 am

เพิ่งเริ่มสะสมได้ไม่ถึงเดือนเลยค่ะ มือใหม่เหมือนกัน ไม่ค่อยรู้ด้วยอ่ะค่ะว่าอันไหนถูก รึจัดว่าแพง และมันมีพวกย้อมแมว ไม่เก่าจริงก้อมี เราจะรุ้ได้ไงคะ อย่างแป้งโครินอ่ะค่ะ ซื้อมาสิบบาท แบบซองอ่ะค่ะ แต่คุณพ่อบอกมาว่า มันไม่เก่าจิง เราก้อไม่ค่อยจะรู้ด้านนี้มากนัก เราจะมีวิธีดูยังไงอ่ะคะ

แล้วก้อถ้าอยุ่ใน กทม จะหาแหละซื้อของพวกนี้ได้จากที่ไหนมั่งคะ ที่ไหนราคาไม่แพงบ้างเอ่ย แล้วก้ออยากได้พวกกระป๋องแป้งที่พี่มีกันน่ะค่ะ หาซื้อจากที่ไหนได้มั่งคะ เหนพี่ๆซื้อกันมาไม่แพงเลย อยากทราบแหล่งอ่ะค่ะ

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุนมากค่ะ
Impossible is nothing
puglug

โพสต์โดย o_ThaiJack » เสาร์ เม.ย. 12, 2008 8:05 am

โดนส่วนตัวของผมนะครับ จะหาของชำตามร้านมากกว่า กระป๋องแป้งฝุ่น แป้งน้ำ แป้งซอง และอื่นๆ
จะไปหาจากร้านขายของชำเก่าๆเพราะว่าราคามันถูก ถ้าจะเล่นของชำแบบจะให้สนุก ผมว่าก็ต้องตาม
หาจากร้านจำพวกนี้แหละครับ ได้อารมณ์ และบางที่เจ้าของร้านจะเล่าประวัติให้ฟังอีกด้วย

ส่วนในกรุงเทพแหล่งที่จะพอหาของชำได้ก็ แถวๆคลองถม ตลาดรัชดา ปัฐวิกรณ์ แต่ถ้าซื้อตามตลาด
แบบนี้ต้องทำใจนิดๆนะครับเรื่องราคา และของบางอย่างฉลากอาจจะมีการทำขึ้นมาใหม่แบบเนียน
เช่น กระป๋องนมตราหมี งานป้ายน้ำอัดลม งานกระดาษ
o_ThaiJack

โพสต์โดย o_yusuke » เสาร์ เม.ย. 12, 2008 8:12 am

ต่อ tapae inn เขียน: :-) ถ้ามีเวลาจดไว้ก็ดีครับ เหมือนผมตอนแรกได้ไรมาจดหมด ขายไรไปจดหมด
มีพักหลังนี้ความขี้เกียจบังเกิด ซื้อของเข้าก็นานๆทีจะซื้อ ขายออกก็เดินเจอไรซ้ำๆ
ก็หยิบมาถ่ายรูปขาย
นักสะสมที่เก่งไม่ใช่คนที่ของสะสมเยอะนะครับ แต่ผมว่าคนที่ยืนระยะในการสะสมอยู่ได้
นานและมีความรู้สึกตื่นเต้นกับมันอยู่ทุกวัน เหมือนหลายๆคนในเว้ปเรานี่ไงครับ ผมนับถือ
ผมเห็ด้วยครับยืนระยะยาวแล้วมีความสุขกับมัน
จะแมวขาวแมวเทาแมวดำขอให้จับหนูได้ก็พอ
o_yusuke

ที่อยู่: PEOPLE PLACE HOTEL 9 ซ. 8 ถ.เจริญประเทศ ต.ช้างคลาน อ.เมือง จ.เชียงใหม่

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ เม.ย. 14, 2008 7:46 am

ต่อ tapae inn เขียน: :-)
นักสะสมที่เก่งไม่ใช่คนที่ของสะสมเยอะนะครับ แต่ผมว่าคนที่ยืนระยะในการสะสมอยู่ได้
นานและมีความรู้สึกตื่นเต้นกับมันอยู่ทุกวัน

เห็นด้วยเช่นกันกับวลีนี้ :smile:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_โค้ก โคราช » พุธ เม.ย. 16, 2008 12:54 am

:-) อย่าทำให้ความสุข กลับกลายเป็นความทุกข์ก็พอแล้วครับ :-)
cokekorat@hotmail.com เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน cokekorat@yahoo.co.th
รูปภาพ
o_โค้ก โคราช

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Miscellaneous Board