ของสะสมอื่นๆ...นอกจากโค้กมีใครสะสมอะไรกันบ้างจ๊ะ

ของสะสมอื่นๆ ที่น่าสนใจ พูดคุยได้ที่นี่

โพสต์โดย o_แอน » อังคาร ก.พ. 12, 2008 9:02 am

:-) ได้ครับ..อาจารย์...(ในความคิดของแล้วนี้เป็นอีกวิธีหนึ่งที่เป็นการฝึกความจำ..และสังเกตุ...เขาจะจำได้ว่ามีแล้วหรือยัง..ที่มีทั้งหมดนี้....มีซ้ำอยู่ไม่เกิน 5 คัน )..เป็นรุ่นที่เขาชอบ.และมีกี่แบบ..กี่ลาย..ผลิตที่ไหน...ปีอะไร..เขาจะสังเกตุหมดเขา..และสุดท้ายก็คือ..ให้เขามีใจรักของเล่น..ไม่ทิ้งขว้าง..ถ้าเปรียบสมัยก่อนของเล่นที่เราได้เล่นยังอยู่ล่ะ..คงมีคุณค่ามากๆน่ะครับ
รักจะเก็บอย่ากลัวรกรูปภาพรูปภาพ
ติดต่อผม....08-1734-2955 .... 08-4172-2955
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_แอน

โพสต์โดย paperman » อังคาร ก.พ. 12, 2008 8:59 pm

ผมก็มีสะสมแบนเนอร์หนัง โปรเตอร์หนัง ฟิลม์หนังตัวอย่างนิดหน่อย โชว์การด์หนัง mag net
ของ sF เหรียญ ธนบัตร แสตมป์ แล้วก็อะไรไม่เป็นชิ้นเป็นอัน อย่างโค้กเมื่อก่อนก็ไม่ได้เก็บพอจะเริ่มเก็บก็ต้องไปรื้อมา แต่โปรเตอร์หนัง โชว์การ์ด ขายตอนแม่ไม่สบาย แล้วก็
แสตมป์ บางส่วน ตอนนี้ยก สัมปทานเรื่องธนบัตร กับ เหรียญ ให้น้องชาย ไปแล้ว
แสตมป์น้องสาวเอาไปดูต่อ
รูปภาพ
paperman

โพสต์โดย o_ลูกอีช่างเก็บ_80 » พุธ ก.พ. 13, 2008 8:44 am

รถน้องเฟิร์สเย๊อะมากเลยครับ :smile: จะรอดูมวยปล้ำ :grin:
รูปภาพ
o_ลูกอีช่างเก็บ_80

โพสต์โดย o_MAD » พุธ ก.พ. 13, 2008 3:29 pm

พี่แอนเอารถมาลงทีนึง นี่ตาลายเลยอะ :) :)
มิน่าละ มาเดินปัฐ น้องเฟิร์สหิ้วแต่รถเหล็ก กะ มวยปล้ำ :smile:
ท่านที่สนใจ กรุณาติดต่อ หรือ pm แจ้งด้วยนะครับ
ถ้าจองแล้วเงียบหาย อย่าจองดีกว่าครับ ให้สิทธิ์ท่านอื่นดีกว่า
ขอบคุณครับ

ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 053-292947-9
อนุพงศ์ มูฮำหมัด
หรือติดต่อ 086-7117728 (หมัด)
o_MAD

โพสต์โดย มะโอ » พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 1:45 am

มะโอน้องใหม่ เพิ่งสมัครไม่นาน เห็นพี่ๆมีของสะสมตื่นตาตื่นใจจัง เพิ่งเคยเห็นล๊อตเตอรี่มีเลขสวยก็ที่นี่แหละ เหลือเชื่อ วันหลังมะโอจะเอาของมะโอเอามาโชว์บ้าง ตะเวนขอจากคนโน้นคนนี้กว่าจะได้นิดเดียวอยู่เลย :)
มะโอ

โพสต์โดย o_santkwan » พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 3:40 am

ไม่ต้องรีบครับคุณมะโอ ยินดีต้อนรับเสมอว่าแต่ชื่อมะโอมันมีความหมายยังไงครับ :-)
o_santkwan

โพสต์โดย o_แอน » พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 8:48 pm

มะโอ เขียน:มะโอน้องใหม่ เพิ่งสมัครไม่นาน เห็นพี่ๆมีของสะสมตื่นตาตื่นใจจัง เพิ่งเคยเห็นล๊อตเตอรี่มีเลขสวยก็ที่นี่แหละ เหลือเชื่อ วันหลังมะโอจะเอาของมะโอเอามาโชว์บ้าง ตะเวนขอจากคนโน้นคนนี้กว่าจะได้นิดเดียวอยู่เลย :)

........อยู่น่าน...อยู่แถวไหนครับ....ในเมืองหรือเปล่า..ครับ......
รักจะเก็บอย่ากลัวรกรูปภาพรูปภาพ
ติดต่อผม....08-1734-2955 .... 08-4172-2955
o_แอน

โพสต์โดย o_yusuke » พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2008 10:36 pm

โอ้ รถเล็ก เก็บเหมือนกันครับ แต่ยังไม่เยอะ สวยๆครับ ชอบๆมีใครอีกไหมครับ ที่เก็บ
จะแมวขาวแมวเทาแมวดำขอให้จับหนูได้ก็พอ
o_yusuke

ที่อยู่: PEOPLE PLACE HOTEL 9 ซ. 8 ถ.เจริญประเทศ ต.ช้างคลาน อ.เมือง จ.เชียงใหม่

โพสต์โดย มะโอ » เสาร์ ก.พ. 16, 2008 12:13 am

ยินดีต้อนรับเสมอว่าแต่ชื่อมะโอมันมีความหมายยังไงครับ../พี่santkwan
........อยู่น่าน...อยู่แถวไหนครับ....ในเมืองหรือเปล่า..ครับ....../พี่แอน

ได้เห็นรูปของมะโอแล้ว คงรู้ละนะพี่ๆว่ามะโอ คือไร คืองี้คับ ชื่อ..โอ..เฉยๆ
ผู้ใหญ่ว่าร้ายซะแทบจะทุกคน ออกแนวโหด เลว ตีกัน
เลยต้องหาคำมาเติมจะได้ดูอ่อนโยนลงซะหน่อย
อีกอย่างเวลาเรียกผลไม้ จะมีคำว่ามะอยู่ด้วยไง
มะม่วง มะยม มะปราง มะขาม มะกอก เลยเอา มะมาเติม กลายเป็น มะโอ เสียเลย
แต่ทางเหนือจะเรียกส้มโอว่า บ่าโอ นะ ( จริงๆชื่อเล่นไม่ได้ชื่อนี่คับป๋ม แต่มีหลานชายวัย 3 ขวบชื่อ โอ ผมเป็นคนดูแลเขาอยู่ ซนมากถึงมากที่สุด อันดับ 1ของโรงเรียน
ต้องพาเข้าวัดปล่อยปลา ทำบุญบ่อย ยืมชื่อหลานมาเป็นชื่อตัวซะเลย แต่ตัวจริงผมไม่ซน ออกธรรมะ ทำโม ครับผม)

สำหรับมะโอ อยู่ในตัวเมืองน่านเลยคับป๋ม จะสะสม ซีดีเพลงไทยและสากลรวมทั้งแผ่นตัด หนังสือพ็อกเก็ตบุ๊กและนิตยสาร แต่ที่สะสมไม่เหมือนใครคือ...กางเกงแพร...
เพราะเดี่ยวนี้ทางเหนือหาคนนุ่งไม่ค่อยมีแล้ว เริ่มต้นไปค้นของพ่อของปู่มาก่อน จากนั้น
เวลาได้คุยกับคุณลุง คุณปู่ คุณอา จะลองถามๆท่านๆ บางท่านก็เป็นของเก่าฉีกๆขาดๆ
บางท่านก็ยังนุ่งอยู่ จะขอรับบริจาค เพื่อนำมาสะสมคับ ก็บอกเหตุผลว่าสะสมไว้จะรวบรวม
เป็นห้องไว้ให้คนรุ่นหลังได้ดู ส่วนใหญ่ทุกท่านใจดีให้มากัน อีกทั้งบางทีตัวเก่าๆลายแบบแต่ละตัวลายสวยดี
ไว้ถ่ายให้ดูในโอกาสต่อไป ไว้ได้ว่างก่อน
แก้ไขล่าสุดโดย มะโอ เมื่อ เสาร์ ก.พ. 16, 2008 1:29 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
มองโลกในแง่ดี ชีวิตจึงมีแต่ความสุขกับการสะสม
ทั้งสะสมบุญ หนังสือ นิตยสาร ซีดี และกางเกงแพรครับผม
มะโอ

โพสต์โดย o_PAO » เสาร์ ก.พ. 16, 2008 12:20 am

สะสมแล้วเอามาใส่มั่งมั๊ยครับ :eek:
กางเกงแพรผมเคยใส่ตอนเด็กๆ ใส่แล้วกลัวหลุดมากเลยผ้ามันมีน้ำหนัก ลื่นอีกต่างหาก
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_santkwan » เสาร์ ก.พ. 16, 2008 1:14 am

เข้าใจคิดเน้อ สะสมของเยอะดีถ้ามีของโค้กมาอวดกันมั่งน้า :-)
o_santkwan

โพสต์โดย paperman » เสาร์ ก.พ. 16, 2008 11:42 am

เดี๋ยวไปรื้อดูถ้ามีจะส่งไปให้จำได้เคยใส่นานแล้ว
เหมือนพี่เปาใส่แล้วจะหลุดทุกที่ (ผมโนในด้วย)
รูปภาพ
paperman

โพสต์โดย มะโอ » เสาร์ ก.พ. 16, 2008 1:24 pm

สะสมแล้วเอามาใส่มั่งมั๊ยครับ .../พี่ pao
....ใส่ครับผม ก็มะโอ 39 แล้ว อย่าคิดว่ายังเด็กๆอยู่นะครับ แก่แล้วววววววววววววววว
แต่ก็ใส่อยู่ไม่กี่ตัว เฉพาะลายใหม่ๆที่หาซื้อได้ง่ายๆ
นอกนั้นเก็บคับ อีกอย่างน่านมันร้อน ขาสั้นซะมากกว่า

ขอบคุณพี่paperman ล่วงหน้าคับป๋ม :D
แลกปันกันอย่างนี้ มะโอขอบคุณจริงๆ
เดี่ยวมะโอส่งหนังสือที่ผมสะสมหรือซีดีไปให้ฟังเป็นการตอบแทน
ความสุขทางใจที่ดีมีคุณค่า หนังสือกับซีดีสะสมหลายปี ยิ่งแผ่นตัดเดี่ยวนี้ค่ายเพลงไม่ค่อยทำออกมาแล้ว ทำออกมาไม่สวยไม่เด่นเหมือนก่อน ส่วนแสตมป์เคยสะสมบ้างพอประมาณแต่ยกให้พี่เขาไปหมดแล้วเพราะเขาใจดีให้เกงแพรของคุณปู่ที่เก็บไว้บนหิ้งยังใหม่อยู่หลายๆตัว
ตอนนี้ตามเก็บสนุกยกให้กางเกงแพรคับป๋ม ได้เจอลายสวยๆแปลกๆ
อีกทั้งได้คุยกับผู้สูงอายุ ได้ความรู้ดีๆ และผู้ใหญ่เองก็ไม่เหงาอีกด้วยเพราะเราไปคุยด้วยบ่อยๆๆ พี่ท่านใดสูงอายุไม่ค่อยมีเพื่อนคุย เรียกใช้มะโอได้นะคับ :eek:

ยกตัวอย่างเกงแพรมา 4 ตัว เก่ามากแล้วได้มาจากคุณลุง 3 ท่าน
สีตองอ่อนลายภูเขา/สีน้ำตาลลายใบบัวบก/สีน้ำเงินลายริบบิ้นแต่ตัวนี้ขาดเป็นแผลเยอะมากแต่สวยสุดท้ายสีดำเป็นแบบขาก๊วยลายจะว่าเจดีย์ก็ไม่เชิงดอกไม้ก็ใช่
เสียดายถ้าเป็นปังลิ้นจะดีมาก เพราะตามหาปังลิ้นแบบเก่า/ลายนางมัจฉาและลายเทพพนมยังไม่เจอ ...รอคนใจดีในเว็บนี้บริจาคให้ :-o
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย มะโอ เมื่อ เสาร์ ก.พ. 16, 2008 3:42 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
มองโลกในแง่ดี ชีวิตจึงมีแต่ความสุขกับการสะสม
ทั้งสะสมบุญ หนังสือ นิตยสาร ซีดี และกางเกงแพรครับผม
มะโอ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » เสาร์ ก.พ. 16, 2008 3:29 pm

คุณมะโอสะสมกางเกงแพร...
ผมเองก็ใช้กางเกงแพรตั้งแต่เด็ก...ไว้จะเอารูปมาให้ดู
ทุกวันนี่กางเกงแพรบางมาก ผิดกับแต่ก่อน
คุณมะโอโพสรูปกางเกงแพรโบราณเยอะๆ เลยครับ อยากดู :-o
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » เสาร์ ก.พ. 16, 2008 10:26 pm

แสดงว่าแต่ละลาย บอกยุคสมัยกับอายุของ กางเกงแพร แบบนั้นหรือคะ :smile:
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Miscellaneous Board