ปั้นดินให้เป็นดาว

ของสะสมอื่นๆ ที่น่าสนใจ พูดคุยได้ที่นี่

Re: ปั้นดินให้เป็นดาว

โพสต์โดย P'jeab » พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 11:13 pm

หิ้วจักรยานไปให้ร้านแถวซอยเสนา ช่วยตั้งสายสปีด หน้า หลัง คิดไม่ตกกับจุดรั้งสายเกียร์ของจานหน้า เอาไงดีล่ะเฮีย.......
เฮียครุ่นคิดอยู่แป็บเดียว.....เฮียเดินไปหลังเคาเตอร์ ก๊อกๆ แก๊กๆ เฮียเดินกลับมายิ้มเผล่พร้อมชูวัตถุเงินๆให้ดู "เอาไอ้นี่ไปติดละกัน อั๊วว่าใช้ได้ 100%"
อะไหล่เก่าเก็บของเฮียชิ้นนี้เวิร์คจริงๆครับ 30 บาทเท่านั้นเอง ผมถามว่าเฮียมีตุนไว้อีกอ๊ะป่าว??? เฮียส่ายหน้าทันที อันสุดท้ายเลี้ยว....
รูปภาพ

ดูกันชัดๆครับ คิดว่าเป็นตัวรั้งสายเกียร์หน้าหลัง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 11:15 pm

ซื้อมือเบรคแบบสี่ก้านมาใส่ จากร้านแถววรจักร อะไหล่เก่าเก็บเหมือนกัน ปลวกขึ้นกล่อง....อิอิ
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 11:44 pm

ดาวได้จัสแสงในใจผมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ภาพนี้ถ่ายแถวบ้านริมถนน เกษตร-นวมินทร์ อาคารที่เห็นคือโรงเรียนสตรีวิทย์2 มีทุ่งทานตะวันของกทม.เป็นแบล็คกราวนด์ เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว

และรอพบกับการเปลี่ยนแปลงครั้งสำคัญของเจ้าดาวจรัสแสงดวงนี้ครับ จะนำเสอนต่อไปครับ
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย โค้ก โคราช » พฤหัสฯ. เม.ย. 01, 2010 11:56 pm

!) กว่าจะได้ขนาดนี้ เหนื่อยเยอะเลยนะครับ !)
cokekorat@hotmail.com เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน cokekorat@yahoo.co.th
รูปภาพ
โค้ก โคราช
THE REAL THING

โพสต์โดย P'jeab » อังคาร เม.ย. 06, 2010 11:09 am

สวัสดีครับ ขอเข้ามาต่อยอดปั้นดินให้เป็นดาวครับ.....หลังจากปั้นดินให้เป็นดาว ขาวอวบ สำเร็จไปแล้งหนึ่งดวง ผมก็ปั่นไปกับน้องดาวไปได้สักระยะหนึ่ง พูดไปก็แฮปปี้ดีครับ แต่ไซส์ที่ได้มานั้นรู้สึกมันใหญ่ไปหน่อยครับ นั่นคือประการแรก ส่วนอีกอันหนึ่งคือ เฟรมกับชุดอะไหล่มันไม่เหมาะสมกัน....
ผมเลยตัดสินใจหาเฟรมใหม่ได้มาหนึ่งเฟรมเป็นยี่ห้อ Bridgestone Radac Hybrid ไซส์ 51 และอีกอย่างคือเป็นเฟรมสำหรับ 700C จะได้ลงตัวซะที แต่ความเป็นจริงยังใหญ่ไปนิด แต่ขี้เกียจรอ ขี้เกียจเฝ้าหน้าจอ (ผมซื้อมือ2จากเวปthaimtb มาไว ไปไวครับ)

มีรูปภาพมาฝากกันครับ ยังไม่จบนะครับ เพราะผมจับเอาเจ้านี่มาทำให้เป็นดาวที่สวยใส ยิ่งขึ้นครับ
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » อังคาร เม.ย. 06, 2010 1:16 pm

เฟรมรุ่นนี้เป็นเฟรมเสือหมอบแท้ใช้กับล้อ 700C ที่ผมมีอยู่ จึงใส่ได้ลงตัว ผมจึงเอาเบรคหน้า Weinmann ของสวิสกลับมาใส่อีก
แต่ ก็มีปัญหาเล็กๆอีก คือเบรคของรถรุ่นนี้ เป็นแบบดึงข้าง แต่ของที่ผมมีอยู่เป็นแบบดึงกลาง แต่ยังมีอะไหล่ ตัวรั้งสายเบรคหน้าอยู่จึงเอามาใส่เข้าไป ไม่มีปัญหาครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » อังคาร เม.ย. 06, 2010 1:19 pm

เอกลักษณ์ของรถราแดก คือ มีท่อร้อยสายเบรคที่ท่อนอนแยงจากข้างหน้ามาโผล่ขางหลัง
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » อังคาร เม.ย. 06, 2010 1:30 pm

ปัญหาเบรคหน้าหมดไป แต่มาโผล่ที่เบรคหลัง ผมหาตัวรั้งสายเบรคและที่ยึดไม่ได้ ต้องดัดแปลงเอาจากชุดเก่า ตัดออกด้านหนึ่งแล้วเอาขาเสียบเข้าไว้ระหว่างกลางของน๊อตยึดหลักอานครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย arale » อังคาร เม.ย. 06, 2010 2:40 pm

^+ ไล่ดู ไล่อ่านมาเรื่อยๆตั้งแต่หน้าแรก .. พี่เจี๊ยบทำให้ผมเห็นว่า สุภาษิตคำพังเพย ของผู้ใหญ่ในอดีต

ยังคงเป็นวลีที่แสดงให้เห็นถึงพลัง "ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น" วลีนี้พี่เจี๊ยบทำให้ผม

และพี่น้องหลายๆท่านที่เข้ามาอ่าน เห็นภาพอย่างชัดเจน..ผมไม่รู้ว่าพี่น้องท่านอื่นๆมีความคิดเห็นอย่างไร

กับกระทู้นี้ แต่ส่วนตัวผมขอขอบพระคุณพี่เจี๊ยบมากๆครับ..ช่วงนี้กำลังท้อๆกับปัญหาที่เกิดขึ้นทั้งใน&นอกบ้าน

ทั้งที่ทำงานและคนใกล้ชิด...สิ่งที่พี่เจี๊ยบ ทำตั้งแต่ดินจนเป็นดาว สร้างกำลังใจให้ผมอย่างมากมายเลยครับ
ว่าแล้ว..ก็ออกไปทำงานดีกว่า มีกำลังใจขึ้นอีกเป็นกอง.....กลัวอะไร(วะ) ถ้าใจยังสู้...สู้โว้ย....$@

................................ ขออภัยที่มาบ่นอะไรต่อมิอะไรในกระทู้นี้นะครับ........................... $&
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย P'jeab » อังคาร เม.ย. 06, 2010 11:48 pm

สู้นะครับคุณเอก ผมกะพี่ไก่น่ะ ผ่านมรสุมชีวิตมาอย่างหนักหนาสาหัส แต่ก็ต่อสู้ด้วยใจที่มั่นคง มาจนถึงทุกวันนี้...
ผมอยากให้กระทู้นี้ เป็นกำลังใจให้กับคนที่ท้อแท้ เป็นเครื่องเตือนสติ เมื่อเราเกิดกิเลสเกิดความอยาก.....
ถึงแม้เนื้อหา ความรู้ที่จริงจังเรื่องจักรยานจะไม่สมบูรณ์ 100% แต่ก็อยากให้เป็นข้อคิด ถึงความพยายามของคนที่รัก และทำอะไรในสิ่งที่ตัวเองชอบอ่ะครับ.....
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » อังคาร เม.ย. 06, 2010 11:53 pm

มาต่อกับดาวดวงใหม่ครับ....
อะไหล่เก่าผมถอดเอามาใช้กับคันนี้ ตัวสับถังเป็นแบบมีสายรัดท่อ แต่ตัวถังรุ่นนี้เป็นแบบฝังขันนัท ลองถอดมาใส่ อ๊ะ ใช้ได้ไม่ต้องหาใหม่
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » พุธ เม.ย. 07, 2010 12:00 am

นี่ก็อะไหล่เดิม รุ่นนี้มีชื่อมานานจนปัจจุบัน shimano 105
ส่วนนี้เรียกว่าสับจานหน้า หรือตัวเปลี่ยนเกียรหน้า
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » พุธ เม.ย. 07, 2010 12:10 am

อันนี้เรียกตีนผี หรือ ตัวเปลี่ยนเกียรหลัง ตอนเหมากองมามีสองตัว แต่ระหว่างหอบหิ้วไปมาระหว่างบ้านกะร้านจักรยาน ไม่รู้ตกหล่นไปไหน ตัวที่หาย เกรดดีกว่าตัวนี้อีก shimano 105 สีเงิน เสียดายชิบ
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » พุธ เม.ย. 07, 2010 12:15 am

แฮนด์ชุดเดิม มือเบรคสี่ก้านซื้อใหม่ที่มาใส่กับคันเก่า ยกทีมกันมาเลย
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » พุธ เม.ย. 07, 2010 12:19 am

เฟรมรุ่นนี้เป็น hybrid ทันสมัยซะด้วย แต่หมายความว่าตัวเฟรม(เหล็ก 3 ท่อน) เป็นอลูมิเนียม แต่หางหลังหรือตะเกียบเป็นเหล็กโครโมรี่ และตะเกียบหน้าก็เป็นโครโมรี่ด้วย
รูปภาพ
P'jeab

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Miscellaneous Board