ปั้นดินให้เป็นดาว

ของสะสมอื่นๆ ที่น่าสนใจ พูดคุยได้ที่นี่

Re: ปั้นดินให้เป็นดาว

โพสต์โดย P'jeab » พุธ เม.ย. 07, 2010 12:24 am

มนต์เสน่ห์ของราแดก ทำให้หลายคนหลงใหล จนปล่อยไม่ลง

ยังไม่จบนะครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
P'jeab

โพสต์โดย arale » พุธ เม.ย. 07, 2010 5:34 pm

P'jeab เขียน:สู้นะครับคุณเอก ผมกะพี่ไก่น่ะ ผ่านมรสุมชีวิตมาอย่างหนักหนาสาหัส แต่ก็ต่อสู้ด้วยใจที่มั่นคง มาจนถึงทุกวันนี้...
ผมอยากให้กระทู้นี้ เป็นกำลังใจให้กับคนที่ท้อแท้ เป็นเครื่องเตือนสติ เมื่อเราเกิดกิเลสเกิดความอยาก.....
ถึงแม้เนื้อหา ความรู้ที่จริงจังเรื่องจักรยานจะไม่สมบูรณ์ 100% แต่ก็อยากให้เป็นข้อคิด ถึงความพยายามของคนที่รัก และทำอะไรในสิ่งที่ตัวเองชอบอ่ะครับ.....

...............ขอบพระคุณครับพี่เจี๊ยบ...เพื่อครอบครัว ผมสู้ตาย แม้ต้องแลกด้วยชีวิตครับ....... !& ... #&
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale
THE REAL THING

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย Coke@Can » เสาร์ เม.ย. 10, 2010 1:22 am

P'jeab เขียน:เอกลักษณ์ของรถราแดก คือ มีท่อร้อยสายเบรคที่ท่อนอนแยงจากข้างหน้ามาโผล่ขางหลัง
รูปภาพ

$! KLEIN กับ RADAC(Bridgestone) ใครนำมนต์เสน่ห์แบบนี้มาใช้ก่อนกันครับ !)
Coke@Can

โพสต์โดย P'Kai » จันทร์ เม.ย. 19, 2010 1:42 pm

Coke@Can เขียน:
P'jeab เขียน:เอกลักษณ์ของรถราแดก คือ มีท่อร้อยสายเบรคที่ท่อนอนแยงจากข้างหน้ามาโผล่ขางหลัง
รูปภาพ

$! KLEIN กับ RADAC(Bridgestone) ใครนำมนต์เสน่ห์แบบนี้มาใช้ก่อนกันครับ !)

ร้อยสายเบรคในตัวเฟรมนี่ไม่รู้ใครเป็นเจ้าแรก trek ก็ทำออกมาเหมือนกัน
P'Kai

โพสต์โดย Reds » อังคาร เม.ย. 20, 2010 7:18 pm

ตามอ่านมาเหมือนกันครับ เยี่ยมสุดยอดมากๆ ....
ชีวิตจะ เป็นอย่างไร
รุ่งโรจน์ หรือร่วงโรย
ขึ้นสูง หรือลงต่ำ
สำคัญที่เรา บรรจุอะไรลงไปใน ?ใจ? ของเราเอง ...
Reds

โพสต์โดย P'jeab » ศุกร์ เม.ย. 23, 2010 12:37 pm

ขอโทษนะครับปล่อยให้กระทู้เว้นว่างมานาน......ขอกลับมาเติมให้เต็มครับ
ภาพที่แสดงในความเห็นนี้เป็นการแยกขั้นตอนการพัฒนาการของรถเสือหมอบวินเทจของผมเป็นสามขั้นตอนใหญ่ๆ
ภาพบน สุดเป็นภาพช่วงระยะเวลาที่ผมประกอบเสร็จขึ้นมาเป็นคันในช่วงแรกที่เดินซื้อกองอะไหล่จากตลาดรัชดา หาซื้ออะไหล่ร้านโน้นบ้าง ร้านนี้บ้างจนครบสามารถขึ้นปั่นได้ ช่วงเวลาที่ประกอบรถใช้เวลาพอสมควร ทำให้เกิดความรักในรถเสือหมอบวินเทจมากขึ้นเรื่อยๆ เวลาที่ผ่านไปถ้าไม่เกิดความหลงใหล ความรัก ผมคิดว่าน่าจะเกิดเป็นผลตรงกันข้ามแน่ๆ เพราะหลายครั้งก็รู้สึกท้อถอย จะเลิก หรือจะลุย แต่ในที่สุดผมก็ตัดสินใจลุยต่อมาเรื่อยๆครับ.....

ภาพกลาง ผมปั่นกับเฟรมตัวแรกได้พักใหญ่ๆ มีความรู้สึกว่ามันใหญ่เกินกว่าจะเอาอยู่ จึงหาซื้อเฟรมขนาดเล็กลง เป็นเฟรมมือสองที่ซื้อจากในเวป Thaimtb แต่ส่วนประกอบอื่นยังเป็นอะไหล่เดิม ขนาดเฟรม 700C เล็กลงจาก 54 เป็น 51 ตัวเฟรมเบาลงเพราะเป็นไฮบริด (ทันสมัยซะด้วย) ท่อเฟรมสามชิ้นเป็นอลูมิเนียม ส่วนตะเกียบหน้า-หลังเป็นโครโมรี่ ผมปั่นกับเฟรมนี้ได้พักใหญ่ ทุกอย่างดูจะลงตัว ทั้ง ล้อ เบรค แต่......

ภาพล่าง เฟรมที่ได้มาค่อนข้างเก่า สีไม่สดใส ตะเกียบที่เป็นเหล็กโครโมรี่เริ่มเป็นสนิม ผมเลยรื้อออกมาททำสีใหม่ เปลี่ยนเป็นแดงซะเลย เรารักโค้กนี่นา.....และอีกเหตุผลหนึ่งคือเจ้าเฟรมตัวนี้พาผมไปล้มคว่ำคะมำหงาย ไหปลาร้าหัก ต้องพักฟื้นประมาณสามเดือน ระหว่างที่ว่างเว้นการปั่นเลยจัดการเปลี่ยนสีซะเลย เฟรมแดงตะเกียบหน้าขาว

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » ศุกร์ เม.ย. 23, 2010 12:42 pm

ก่อนไปอ่านเรื่องราวต่อไปขอนำภาพและข้อความที่น่าสนใจกลับมาลงในกระทู้นี้อีกครั้งหนึ่งครับ

ฝากภาพไว้ให้เป็นที่ระลึกแห่งความไม่ประมาท
มัวแต่ก้มปั่น กำลังสปริ้นท์ ไม่ได้เงยขึ้นมามองทางเลย.....
พอแหงะหน้าขึ้นมา......ท้ายรถซูบารุ(กระป๊อสี่ล้อเล็ก)จอดอยู่ข้างทาง หลยได้หน่อยนึงไม่ทันเบรคแฮนด์ซ้ายไปเกี่ยวท้ายรถ.....
ผมล้มกลิ้งลงไป เอาไหล่ขวาด้านหลังลง.......ลุกขึ้นมาสำรวจ มีรอยถลอกที่เข่านิดหน่อย ไหล่ด้านหลังถอดเสื้อออกมา(เสื้อไม่ขาด)มีรอยถลกนิดหน่อยสองข้าง แต่เอามือคลำไหปลาร้าข้างขวารู้สึกผิดรูปไป มันเป็นตุ่มเล็กน้อย และรู้สึกเจ็บ เมื่อวางแขนบางท่า.....
รถไม่เป็นอะไรเลย นั่งพักสักระยะหนึ่ง ก็ปั่นกลับบ้านที่ห่างออกไปอีก ห้ากิโล....

กลับมาบ้าน ไม่บอกพี่ไก่ อาบน้ำไปทำงานปกติ คิดว่าทำงานเสร็จตอนเย็นจะไปหาหมอเอ็กซเรย์
ตอนขับรถไปทำงานเริ่มเจ็บแล้ว ยกแขนขวาไม่ขึ้นเลย ขับรถมือซ้ายมือเดียว
ไปหาหมอเอ็กซเรย์ ไหปลาร้าข้างขวาหัก ข้างซ้ายหลุดจากเบ้า(เล็กน้อย) แต่ไม่เจ็บมากเท่าข้างขวา
หมอจับเข้าเฝือก ดั่งที่เห็นในภาพ ทานข้าวด้วยมือซ้ายหนึ่งเดือนเต็มๆ ครับ ระหว่างเจ็บนุ่งผ้าขาวม้าตอนอยู่บ้าน ใส่เสื้อยืดไม่ได้.......

รูปภาพ

รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » เสาร์ เม.ย. 24, 2010 7:31 am

วันนี้ขออนุญาตมาอัพเดทหนึ่งความเห็นครับ....
ผมนำภาพสามภาพมารวมกันเพื่อเปรียบเทียบความเปลี่ยนแปลงให้ชัดเจน(เพิ่งทราบว่าทำภาพเปรียบเทียบก็ใช้เวลาพอสมควรทั้งๆที่ไม่ค่อยว่าง)
ซ้ายมือคือเฟรมสีขาวตัวแรกที่ประกอบขึ้นมาจะสังเกตเห็นช่องว่างระหว่างล้อกับคอตะเกียบหน้าที่มีช่องว่างเหลือเยอะ ส่วนสองภาพหลังเปลี่ยนเฟรมปล้ว เฟรมกับล้อเป็นขนาดเดียวกัน ไม่มีช่องว่าง และที่บริเวณลูกศรชี้คือเบรคหน้าที่ผมเปลี่ยนสามครั้ง ครั้งแรกถอดเอามาจากรถจ่ายกับข้าว(ลูกศรเขียว) ครั้งที่สองใส่เบรคดึงกลางWeinmannของสวิส ดูมันเทอะทะไม่ลงตัว(ลูกศรแกง) และครั้งสุดท้ายไปเดินหาซื้อเบรคโลโซแถววรจักร 300 บาท มาใส่ ดูลงตัวเข้ากับตัวรถมากที่สุด

ส่วนวงกลมแดงในภาพสุดท้ายที่บริเวณคอแฮนด์หรือสเต็ม ผมเปลี่ยนให้สั้นลงครับ
คราวหน้าจะทำภาพมาเปรียบเทียบให้ชมอีกครับ

รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย น้ำมะเน็ด » เสาร์ เม.ย. 24, 2010 2:04 pm

หายไวๆนะพี่ มีคนรู้จักชอบขี่จักรยาน

ประสบการณ์เจ็บตัวคล้ายๆพี่เจี๊ยบเลย ยังไงก็ตั้งสติก่อนสตาร์นะคะพี่ #!
น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย SpiritofWar » จันทร์ พ.ค. 03, 2010 8:11 pm

ผมได้ไล่อ่าน "ปั้นดินให้เป็นดาว" มาตั้งแต่หน้าแรก-หน้าท้าย .... เยี่ยมครับพี่ ขอคารวะ โค้กเย็นเจี๊ยบ 3 ขวด !&
บางช่วงบางตอนของกระทู้นี้ เป็นกำลังใจให้กับคนที่กำลังหมดกำลังใจ ที่จะสู้กับอุปสรรคที่ขวางอยู่ ได้ฮึดขึ้นมา " สู้ " อีกครั้ง !)
รูปภาพ
SpiritofWar

โพสต์โดย chian » เสาร์ มิ.ย. 05, 2010 10:43 pm

เพิ่งจะได้อ่าน สั้นๆเลยครับ ประทับใจ
chian

โพสต์โดย arale » อาทิตย์ มิ.ย. 06, 2010 7:58 am

arale เขียน:
P'jeab เขียน:สู้นะครับคุณเอก ผมกะพี่ไก่น่ะ ผ่านมรสุมชีวิตมาอย่างหนักหนาสาหัส แต่ก็ต่อสู้ด้วยใจที่มั่นคง มาจนถึงทุกวันนี้...
ผมอยากให้กระทู้นี้ เป็นกำลังใจให้กับคนที่ท้อแท้ เป็นเครื่องเตือนสติ เมื่อเราเกิดกิเลสเกิดความอยาก.....
ถึงแม้เนื้อหา ความรู้ที่จริงจังเรื่องจักรยานจะไม่สมบูรณ์ 100% แต่ก็อยากให้เป็นข้อคิด ถึงความพยายามของคนที่รัก และทำอะไรในสิ่งที่ตัวเองชอบอ่ะครับ.....

...............ขอบพระคุณครับพี่เจี๊ยบ...เพื่อครอบครัว ผมสู้ตาย แม้ต้องแลกด้วยชีวิตครับ....... !& ... #&

^+ มาเปิดเจอตรงนี้อีกครั้ง ตอนนี้ผมเหมือนจะไม่ไหวแล้วล่ะครับ...พี่เจี๊ยบ... $&
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย onejaiD » อังคาร มิ.ย. 08, 2010 5:37 pm

สุดยอดมากๆ เก่งค่า
onejaiD

โพสต์โดย arale » เสาร์ มิ.ย. 12, 2010 9:09 am

^+ ได้อ่านกระทู้นี้อีกที ต้องขอขอบพระคุณป๋าไก่ชั้น4 ที่เตือนสติผม ให้สู้ตายเพื่อครอบครัว
ไม่ใช่ตายเพราะครอบครัว...กินใจครับ.....ขอบพระคุณอีกครั้งครับ.. #& ... !&

arale

โพสต์โดย livercoke » พุธ มิ.ย. 30, 2010 8:22 pm

พี่เจี๊ยบ สุโค่ยเลยครับ .... เหนื่อย แต่ก็ภูมิใจที่สุดเลยน่ะครับ !) @(
livercoke

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Miscellaneous Board