ปั้นดินให้เป็นดาว

ของสะสมอื่นๆ ที่น่าสนใจ พูดคุยได้ที่นี่

Re: ปั้นดินให้เป็นดาว

โพสต์โดย P'jeab » เสาร์ มี.ค. 27, 2010 5:06 am

lekpn เขียน:พี่เจี๊ยบรู้เยอะขนาดนี้ ทำจักรยานขายเลยดีกว่าพี่ $!

คุณเล็กครับ ผมน่ะมันแค่หางอึ่งเท่านั้น.....
จากวันที่ได้กองดินกองนี้มา ผมมานั่งปลงอยู่หลายเดือนครับ ว่าจะขายเป็นเศษเหล็กหรือจะสู้กับมันต่อไปดี ไม่รู้เรื่องอะไรเลย....
แต่ในที่สุดผมก็ตัดสินใจสู้ต่อ......ผมเข้าไปโพสต์ในเวป thaimtb ตั้งกระทู้ว่า "สอยเสือหมอบมาจากตลาดรัชดาขอคำปรึกษาครับ" พอผมลงเรื่องและรูปลงไป ตามที่นำมาโพสต์ที่นี่ ก็เริ่มมีผู้รู้เข้ามาให้คำปรึกษาให้ความรู้และแนะนำขั้นตอนต่างๆมากมาย ทำให้ผมเริ่มมีกำลังใจ จากที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ก็เริ่มรู้มากขึ้นทีละนิด.....

ความรัก ความชอบในรถเสือหมอบสไตล์นี้ก็มีเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆครับ....

แต่ผมก็ว่า มันยังอยู่ในขั้นประถม ถ้าเทียบกับผู้ที่คร่ำหวอดอยู่ในเรื่องจักรยาน ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » เสาร์ มี.ค. 27, 2010 5:25 am

หลังจากผมลงรูปและเรื่องไปแล้วในเวป thaumtb ก็เริ่มที่มีคนเข้ามาแนะนำให้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ.....

สิ่งสำคัญที่ผมเพิ่งรู้คือ.....เจ้าเฟรมรถ กับกองอะไหล่เนี่ย มันคนละคัน คนละชุดกัน
ปัญหานี้ทำให้ผมเริ่มท้อขึ้นมาอีกว่าจะเดินหน้าหรือถอยหลัง.....เอาว๊ะ เอาไง เอากัน ดันทุลังไปดีกว่า

ผมเริ่มลอกสีเก่าออก เริ่มจากตะเกียบหน้า/หลัง จะสังเกตุว่า แฮนด์ และ กระโหลก(ตรงที่ใช้เท้าปั่นน่ะครับ) ยังถอดไม่ออกครับ
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » เสาร์ มี.ค. 27, 2010 5:31 am

คุณพิเชษฐ์ที่อยู่ระยองได้ให้ความรู้กับผมมากมายครับผมขออนุญาตนำข้อความที่แกเขียนแนะนำไว้มาลงให้อ่านพร้อมภาพประกอบนะครับ

"จากรูป เฟรมและกองอะไหล่ มาคนละชุดแน่เลย
แกนกะโหลกที่เฟรมเป็นแบบลิ่มสลักตอก แต่จาน 105 รูปไข่ biopace เป็นแบบจานดูด"
รูปภาพ

รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » เสาร์ มี.ค. 27, 2010 5:58 am

"ท่อล่างไม่มีเดือยสำหรับสวมเกียร์สับถัง แต่มีตัวรั้งปลอกสายคล้ายๆจะเป็นสับคอ"
ตรงวงกลมแดงคือตัวรั้งปลอกสายสำหรับส่งสายเปลือยๆ ไปที่ชิพเตอร์สำหรับเปลี่ยนเกียร์ที่อยู่บริเวณคอแฮนด์หรือที่เรียกว่าสับคอ แต่อะไหล่ที่ผมได้มาเป็นชิพเตอร์ที่ติดอยูตรงท่อเฉียง คือบริเวณตำแหน่งตัวรั้งปลอกสายน่ะครับ หรือเรียกกันว่าสับถัง
รูปภาพ

และนี่คือ ชิพเตอร์ ที่ได้มาต้องหนีบไว้ตรงตำแหน่ง ตัวร้งปลอกสายพอดี....
ปัญหาหนึ่งที่ผมต้องแก้....
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » เสาร์ มี.ค. 27, 2010 6:01 am

เวลาผ่านไป มีปัญหาใหม่มาให้ขบคิดทุกวัน.....
ระหว่างนั้นผมก็ลอกสีเก่าออก แล้วใช้หัวขัดใส่สว่านไฟฟ้า ขัดให้เรียบ (ขี้เกียจขัดกระดาษทรายน้ำ) ลอกสีไปทั้งๆที่ยังเอาคอแฮนด์และกระโหลกไม่ออก
รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย paper man » เสาร์ มี.ค. 27, 2010 11:57 am

ถ้าจำไม่ผิดแกนกะโหลกเป็นแกนเล็กต้องจานดูด
ถ้ากะโหลกใหญ่จะใส่จานเลื้อย ตอนลอกสีไม่คัน
หรือพี่ น่าจะชุบโคมเมี่ยนนะพี่
paper man
THE REAL THING

โพสต์โดย paper man » เสาร์ มี.ค. 27, 2010 11:59 am

ขอถามหน่อย ใครพอจะรู้ร้านขายล้อจักรยานที่พับได้
ล้อBMX
paper man

โพสต์โดย ณัฐ_ » เสาร์ มี.ค. 27, 2010 12:40 pm

ใจถึงจริงๆ ซื้อล้อมารอรถ

แต่ก็นะ เห็นAraya 700C ราคานี้ก็หน้าโดนอยู่

ดูมาหน้ากว่า ดูจะถอดใจ และเหนื่อยหน้าดู

รอดูเต็มๆคันครับ !)
รูปภาพ
ณัฐ_

โพสต์โดย P'Kai » เสาร์ มี.ค. 27, 2010 9:34 pm

....................................

เสาร์ - อาทิตย์ พี่เจี๊ยบไปสอนช่วง Summer ที่ ม.บูรพา ค่ะ

คงมาอัพกระทู้คืนวันอาทิตย์นะคะ
^+
collectmyall@hotmail.com ติดต่อ P'Kai 081 639 1195
ชื่อบัญชี มนัสนันทน์ แย้มกสิกร
ธ.กรุงเทพ 085 011 2616
ธ.กสิกรไทย 074 248 5692
ธ.ไทยพาณิชย์ 172 204 3437
P'Kai

โพสต์โดย eak_c4 » อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 5:50 pm

รอชมครับ ต้องสวยแน่ๆเลย จักรยานเสือหมอบเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ฝันเลยครับ !)
สมัยเด็กพ่อให้ลองขี่ ถ้าชอบจะซื้อให้ 1000 เดียว แต่ตอนนั้นตัวนิดเดียว
ขาไม่ถึงพื้น ไม่ไหว เสี่ยงล้ม เลยเก็บตังค์เพิ่มซื้อ HARO แทน
ยังเสียดายอยู่เลย สวยด้วย แล้วจะทำสีหรือชุบโครเมียมครับ
@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@
รูปภาพ
eak_c4

โพสต์โดย P'jeab » อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 10:07 pm

ขอบคุณสมาชิกที่ติดตามอ่านเรื่องนะครับ ผมยังไม่บอกว่ากลายเป็นสีอะไร คอยติดตามไปเพราะมันมีบทที่ผมคิดว่าจบ แต่ไม่จบมันมีภาคสองอีก แต่ไม่ต้องตกใจครับ ผมจะรวบยอดให้อยู่ในภาคเดียวนี่แหล่ะครับ.......

มาดูภาพสองจุดที่เป็นปัญหาในตอนนั้นครับ ที่ตรงคอแฮนด์ผมเอาคีมหนีบจนแหวนที่คอแตก มันแตกตามสภาพครับเพราะเก่ามากแล้ว
ตรงนี้ยังหมุนไม่ออกเลยครับ ไม่มีเครื่องมือ ผมพ่นโซแน๊กซ์ทุกวันใช้กุญแจเลื่อนหมุนทุกวัน
รูปภาพ

ส่วนตรงนี้ก็ยังไม่ออกพ่นโซแน๊กซ์แล้วเอาฆ้อนยางต่อยทุกวันก็ยังไม่ออก
แถมแหวนล็อกตัวบนสุดแตกแล้ว (เสื่อมสภาพครับ)
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย P'jeab เมื่อ พุธ มี.ค. 31, 2010 11:07 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 10:32 pm

ผมพยายามหมุนถอดไอ้เจ้าสองจุดนี่อยู่นานมาก สมาชิกใน thaimtb ก็เข้ามาช่วยแนะนำ บางท่านให้เอาแก็สเป่าให้ร้อนจะช่วยให้เหล็กคลายตัวได้ ผมยังไม่กล้า ก็เลยยังไม่ออก โชคดีที่ยังไม่เป่าแก็ส เพราะผลเสียน่าจะมากกว่าผลดีแน่ๆ

ผมโทรคุยกับคุณพิเชษฐ ที่อยู่ระยอง ท่านมีความกรุณามากๆ บอกว่าให้เอารถมาให้แกดูแกจะช่วยแก้ปัญหาให้พร้อมมีอะไหล่เก่าๆที่บ้านแกเยอะ ถ้าเหมาะกับรถผมแกยกให้เลย..... ไม่รอช้าผมรีบเอาจักรยานขึ้นรถ บึ่งไปหาแกเลย
พอไปถึงบ้านแกที่ระยอง ก็จัดการกับเจ้าคอแฮนด์ทันที....แต่เจ้ากรรม เราปล้ำกันสองคนยังไง ยังไงก็ไม่ออก คุณพิเชษฐ เลยตัดสินใจพากันไปหาเพื่อนที่เป็นอู่ซ่อมมอร์เตอร์ไซด์ เมื่อไปถึงเจ้าของอูเอาปากกาที่ติดกับโต๊ะจับ แล้วใช้เหล็กขัดกับตะเกียบ ทั้งดึงทั้งโยก ผมยืนลุ้น ยืนภาวนาอยู่ว่าอย่าให้มันหักคามือแกเลย......แล้ว...ในที่สุด.....มันก็.....หลุด ออกมาได้...โอขอบคุณพระเจ้า....
ส่วนเจ้ากระโหลกหมุนออกมาได้ไม่ยากเท่าคอแฮนด์

หลังจากถอดสองชิ้นสำคัญออกมาได้แล้วผมก็จัดการพ่นสีรองพื้นกันสนิมครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย P'jeab เมื่อ พุธ มี.ค. 31, 2010 11:08 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 10:37 pm

หลังจากพ่นสีรองพื้นเสร็จ ผมเลือกสีที่ไม่ใช่สีแดงอย่างที่ฝันไว้ กลายเป็นสีขาวเวสป้าคล้ายสีเดิมครับ แต่ถ้าเจอบังโคลนสวยๆว่าจะทำเป็นสีแดงครับ ผมพ่นสีวันละหนึ่งชั้น พ่นชั้นหนึ่งตากไว้ให้แห้งรุ่งขึ้นอีกวันก็พ่นซ้ำอีก เพื่อนผมคนหนึ่งขี่ Klien สีขาวมุกเค้าบอกว่ารถคันนี้แฮนด์(อเมริกัน)เมด พ่นสี 12 ชั้น อิอิ ผมเลยเอามั่ง.....แฮนด์(ไทย)เมด พ่นสี 12 ชั้น อิอิ
รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย P'jeab เมื่อ พุธ มี.ค. 31, 2010 11:10 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 10:41 pm

ภาพขยายคอแฮนด์ประกอบเสร็จพร้อมอาบน้ำ(ขัดสนิมออก)แล้ว
รูปภาพ

รูปภาพ
P'jeab

โพสต์โดย P'jeab » อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 10:43 pm

ขออนุญาตโพสต์ไว้แค่นี้ก่อน พรุ่งนี้ต้องไปปราณบุรีแต่เช้า (เฮ้อ.......เพิ่งกลับมาจากบางแสนนะเนี่ย) กลับมาอีกทีวันพุธเย็นๆครับ

ขอขอบคุณ และขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

!&
P'jeab

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Miscellaneous Board