ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

โพสต์โดย psw366 » อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 1:52 pm

ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสมเหรียญนะครับ
โดยส่วนตัวแล้ว ผมเข้าใจว่า วงการนักสะสม
คนที่มีชื่อเสียงโด่งดัง มักจะเป็นที่รู้จัก ของทุก ๆ คน

แต่ งานนี้ ก็ อดใจ ไม่ได้ที่จะพูดออกไป
สำหรับนัก สะสม อาวุโส ท่านหนึ่ง
ที่ผมบังเอิญได้พบเห็น ในเว็บสะสมเหรียญ ที่หนึ่ง

ผมต้อง ขออนุญาต ออกตัวเอาไว้ตรงนี้ก่อน
ว่าไม่ได้ตั้งใจจะดูหมิ่น หรือ สบประมาท ท่านแต่อย่างใด
เพียงแต่ มีคำถาม ที่ ก่อเกิดเป็น " ความ สงสัย " ระดับใหญ่
ขนาดที่เรียกว่า " คาใจ "

ไม่พูด ไม่ถาม คนในวงการนักสะสม
เห็นทีจะต้องอึดอัดใจไปอีกนาน กว่าจะหาย ( เมื่อคัน ก็ต้อง เกา )

แค่ อยากถามเพื่อน ๆ ชาว โค้ก คนที่สะสมเหรียญกษาปณ์ อยู่บ้าง
ว่า คิดอย่างไร กับ นักสะสม ที่มีเหรียญ " ตัวตลก " จำนวนมาก ในสภาพ UNC ?

ข้อมูลเพิ่มเติม : มีเหรียญ ตัวตลก ประเภท ใช้โลหะ ผิดแบบ
เช่น เหรียญบาท เนื้อทองแดง , เหรียญ ห้าบาท เนื้อทองเหลือง
เหรียญสิบบาทสองสี ( แต่ไม่เป็นสองสี ) แต่เป็น เนื้อนิเกิล ทั้งเหรียญ หรือ เนื้อทองเหลืองทั้งเหรียญ ฯลฯ

ที่สำคัญ เหรียญ ตัวตลก ทุกเหรียญ ที่นักสะสมท่านนี้ครอบครอง ( อย่างรายการที่ว่ามา )
ทุกเหรียญอยู่ในสภาพ UNC ระดับใหม่เอี่ยม แบบ สุด ๆ ทุกเหรียญ

จนทำให้ อด สงสัยไม่ได้ว่า เป็นการสั่งทำโดยตรงจากโรงงาน แล้ว ส่งถึงมือท่านทันที
ไม่ใช่เหรียญ ที่หลุดออกมา ในระบบ หมุนเวียน แล้วมีคนนำมาจำหน่ายให้ท่านนักสะสมผู้นี้ แต่อย่างใด

เป็นเพียงความสงสัย ส่วนตัว ไม่สามารถแสดงความคิดเห็น ที่เว็บ สะสมเหรียญได้
เล็งเห็นว่า เว็บโค้ก เป็นแหล่งรวมนักสะสม ที่ยอดเยี่ยม ที่หนึ่งเช่นกัน
ถ้าไม่เปิดประเด็น ไม่กล้าพูด ก็เหมือนปิดหู ปิดตา ซึ่งกันและ กัน

ไม่เหมาะสม กราบขออภัยเจ้าบ้าน และ ลบข้อความ ทิ้งได้เลยครับ : )
ภาพประจำตัวสมาชิก
psw366

Re: ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

โพสต์โดย woody » อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 4:48 pm

ประเด็น sensitive ครับ
พวกนี้ ถ้าอยากได้ มีเงินมากพอ และ ใจพอก็มีได้ครับ บางเหรียญก็คนใน ตั้งใจทำออกมาให้ตลก เช่น หัวหัว หรือ ก้อยก้อย บางเหรียญก็ เป็นความผิดพลาดจากการผลิต ส่วนทำไมถึงสภาพ UNC ก็เพราะว่าถ้าใครเจอก็คงเก็บครับ ผมก็เคยเจอเหรียญบาท วัดพระแก้วพิมพ์เบี้ยวจากการผลิต

อย่าคิดมากครับ #^ #^
วู้ดดี้ - 085-339-xxxx (8 โมงเช้า ถึง 4 ทุ่ม) Line : wut2006
โอนที่ ธ.กรุงเทพ สาขา อาคารอับดุลราฮิม บช. 031-00-22-66-0
woody

Re: ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

โพสต์โดย psw366 » อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 5:20 pm

ประเด็นนี้ sensetive จริง ๆ อย่างที่คุณ woody ว่า
อย่าคิดมาก จะเป็นการดีที่สุด

-----

ปี 2537 เป็นปีที่เหรียญ ตลก อาละวาด มากที่สุด
มือสมัครเล่น ปลายแถว อย่างผม ยังรู้ เพราะตามอ่าน เรื่องราวจากอินเตอร์เน็ต

คุณ woody ตอบประเด็นนึง จุดประกาย ให้ กับผมมากเลยครับ

กรณี นั้น ก็คือ

" ทำไมถึงสภาพ UNC ก็เพราะว่าถ้าใครเจอก็คงเก็บครับ "

หมายความว่า นักสะสม ท่านนั้น ที่มี เหรียญตัวตลก สภาพ UNC จำนวนมาก

เป็นเพราะว่า ได้บังเอิญ เจอ เหรียญ แบบนี้ บ่อย ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มาก.....
จึงได้เก็บเอาไว้.....

หรือ ไม่ก็.....

นักสะสม ท่านนี้ รู้แหล่ง ของพ่อค้า ที่มัก มีสินค้า แบบนี้บ่อย ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ซึ่งไม่รู้ ไปหามาจากไหน ? เยอะแยะ ได้แบบนั้น
แม้แต่เหรียญ ที่ระลึก แบบพิมพ์ผิดโลหะ ยังมี - แน่นอนครับว่า สภาพ UNC สุด ๆ

$! ประเมินแบบนี้ น่าจะใกล้เคียง ความจริงมากที่สุด

!&
psw366

โพสต์โดย lekpn » อาทิตย์ พ.ย. 01, 2009 10:55 pm

ไม่อยากวิจารณ์ข้ามเวปครับ แต่สงสัยว่าทำไมประเด็นนี้จึงแสดงความคิดเห็นไม่ได้ในเวปสะสมเหรียญของคุณ
รูปภาพ
lekpn
THE REAL THING

โพสต์โดย psw366 » จันทร์ พ.ย. 02, 2009 8:05 am

ประเด็นนี้ อ่อนไหว มากครับ

ข้อแรก คือ ผมไม่อยากทำลาย บรรยากาศ อันดี ของความรู้สึก ของ สมาชิกที่นั่น
มาเปิดประเด็นไกลหน่อย น่าจะเหมาะสมกว่า

ข้อที่สอง ผู้ดูแล เว็บ ที่นั่น
มีส่วนเกี่ยวข้อง กับเรื่อง การดูแล วัตถุทรงกลม ลักษณะแบน ต่าง ๆ ให้ได้มาตราฐาน

หากมีการ " พูด กันตรง ๆ " ว่า วัตถุทรงกลม ลักษณะแบนจำนวนมาก
ที่หลุดออกมา จากโรงงาน ที่พี่น้อง เพื่อนพ้อง เค้าดูแลอยู่
ในสภาพ ที่ " นอกเหนือ " จากมาตราฐาน

งานนี้ ไม่ส่งผลดี กับ โรงงาน ที่เค้าสังกัด อยู่แน่นอนครับ

!& !& !& !& !&
psw366

โพสต์โดย lekpn » จันทร์ พ.ย. 02, 2009 7:57 pm

คุณ psw366 สะสมอะไรบ้างครับ แล้วสะสมเหรียญมานานหรือยังครับ
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย woody » จันทร์ พ.ย. 02, 2009 10:44 pm

สมาชิกที่นั่นก็เป็นสมาชิกที่นี่ด้วย หลายคนนะครับ เพื่อนๆ พี่ๆกัน อย่าคิดมากครับ

"การยอมรับ ความเห็นต่าง (แต่ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วย)ทำให้ทุกคนสามารถอยู่ร่วมกันได้" ^+
วู้ดดี้ - 085-339-xxxx (8 โมงเช้า ถึง 4 ทุ่ม) Line : wut2006
โอนที่ ธ.กรุงเทพ สาขา อาคารอับดุลราฮิม บช. 031-00-22-66-0
woody

โพสต์โดย psw366 » จันทร์ พ.ย. 02, 2009 10:52 pm

ตอบ คุณ lekpn

ผมเพิ่งมา เริ่มสนใจ ข้อมูล ความรู้ ทางด้านเหรียญ
ก็เพราะ ได้กรณี สงสัย อย่างที่ผมสงสัย อยู่เป็นแรงกระตุ้นครับ

จะเรียกว่า นักสะสมหรือเปล่า ? ไม่น่าจะยังเรียกได้นะครับ
เรียกว่า ปลายแถว และ อ่อนหัดมาก ๆ ครับ

สเน่ห์ ของการสะสม วัตถุ ที่เรียกว่า " เงิน "
ผมว่า มันมีความสุข ตรงที่เราสลัดมันไม่พ้น

ยิ่งเรารู้ข้อมูล มันมากเท่าไหร่
ทั้งตัวติด ตัวหายาก ตัวตลก

มันจะยิ่งชักจูงเราให้หลงใหล มันมากเท่านั้น
เพราะว่า เราต้องเจอกับ เงิน ทุกวัน

เดี๋ยวนี้ผม " สแกน บุญ " กับ เงิน ที่ผานเข้ามือมา
ทั้งแบบเหรียญ และ แบบ ธนบัตร ซะละเอียด

แล้ว ก็ไม่รู้ว่า ความรู้สึกนี้ จะจากผมไปเมื่อไหร่
ก็ผมต้อง เจอ เงิน ทุกวัน

ผมเชื่อ ที่คุณ woody บอกครับ
และ เห็นว่า การที่คนนอกวงการสะสม
แบบ มือใหม่ สุด ๆเช่นนี้

มาเปิดประเด็นเรื่องแบบนี้

จากเท่าที่จับความรู้สึกมา ไม่น่าจะไปต่อได้สวย
จึงขอ ยุติ บทบาทลงเพียงเท่านี้ ครับ

ด้วยความเคารพ

!&
!& !& !&
psw366

โพสต์โดย ThaiJack » จันทร์ พ.ย. 02, 2009 11:10 pm

จริงๆแล้วสงสัยก็ถามเจ้าของเขาเลยครับ พูดกันไปกันมาเดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

และอีกอย่างในเว็บนี้ ก็ไม่อยากให้มีปัญหากันในทุก กรณีครับ

ของบางอย่างที่ หายากๆ ผมก็มีเยอะ ทั่งๆที่คนอื่นอาจจะไม่มีเลย
แจ๊ค 0-869-888-201
ชื่อบัญชี Dawrung M.
ธนาคารกรุงเทพสาขา เดอะมอลล์ บางกะปิ 234-0-58981-7
ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา หัวหมาก 044-276404-0

email : theerasak_ptc1@hotmail.com
ThaiJack

โพสต์โดย psw366 » จันทร์ พ.ย. 02, 2009 11:55 pm

ขอบคุณ
คุณ ThaiJack
สำหรับ คำแนะนำ ครับ

!)
psw366

โพสต์โดย lekpn » อังคาร พ.ย. 03, 2009 7:32 pm

ผมว่าคุณ psw366 ขี้สงสัย และขี้กลัวนะครับ

เริ่มจากขี้สงสัยก่อนนะครับ คุณบอกว่าเพิ่งเริ่มสนใจได้ไม่นาน แต่สนใจในประเด็นนี้ซะแล้ว สมัยที่ผมเริ่มสะสมใหม่ๆ ใครว่าไรมาก็เชื่อเค้าหมดไม่เคยสงสัยเลย #( เหรียญที่เป็นเนื้อประหลาด เช่น 10 บาทสองสี เป็นทองคำและเงินแท้ รวมทั้งที่เป็นอีกสารพัดเนื้อในหลายๆรุ่น ก็เคยเห็นมาหมดแล้ว ตัวผมเองก็เป็นเจ้าของอยู่เหรียญนึงซึ่งเป็นเนื้อทองแดงแทนที่จะเป็นเนื้อนิเกิล ส่วนที่มาที่ไปก็รู้ๆกันอยู่ จ่ายแพงกว่าราคาจริงไปหลายร้อยเท่า แต่ก็มีแค่เหรียญเดียวเพราะไม่มีตังค์ซื้อ #( และเกิดไม่นิยมตามคนอื่นเค้า ส่วนใครจะเก็บสะสมเป็นหลายๆสิบเหรียญ ก็ต้องปล่อยเค้าไป

ส่วนเรื่องขี้กลัวคือ สงสัยแต่ไม่กล้าถามในเวปนั้น แต่กล้าถามในเวปนี้ อีกทั้งพอมีคนไม่คล้อยตามในข้อสงสัยของคุณ ก็คิดว่าจะพูดคุยกันอีกไม่ได้ซะแล้ว นักสะสมทุกคนในเวปนี้ยอมรับในความต่างกันทางความคิดนะครับ ไม่เคยแบ่งแยก ยังคงคุยกันได้อีกในทุกเรื่องทุกประเด็นครับ
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย psw366 » อังคาร พ.ย. 03, 2009 8:42 pm

ได้ฟังคำตอบ ของคุณ lekpn แล้วใจชื้น ครับ
หมายความว่า ผมคงกังวลไปเอง
เรื่อง การพูดคุย และ การ แลกเปลี่ยนทรรศนะคติ

คุณ lekpn เข้าใจถูกเลยครับ
ว่าผมเป็นคน ขี้สงสัย
อีกทั้งเป็นคนขี้กลัว

อย่างวงการ คนรักการสะสม มันสวยงาม ด้วยตัวมันเองอยู่แล้ว
ผมกลัวมากครับ
กลัวว่าคนอย่างผม จะไปสร้างความด่างพร้อย เอาไว้

จากความสงสัย ของตัวผมเอง
ที่มองแล้ว ถ้าผมใช้ EQ ซะบ้าง

ผมก็คงจะต้องเลือก ปล่อยวาง
หรือ เข้าใจในสิ่งที่เป็นไปมากกว่า - มาเปิดประเด็นแบบนี้ !&

แล้วคำพูด บางคำพูด ของคุณ lekpn ก็สะเทือนหัวใจผมนิด ๆ ( แอบเจ็บ #( ฮา... )

" ที่มาที่ไป ก็รู้กันอยู่ "

ประเด็นนี้ คือ ประเด็น สำคัญ ของวงการ " ตลก "
หาก ตลก ไม่ใช่ความผิดพลาด ตามธรรมชาติ
คุณค่า ที่แท้จริง ของตลก คงถูกบิดเบือนไป

หลอกคนอื่น หลอกได้
แต่ หลอกใจของตัวเองไม่ได้

แล้วคุณค่า การสะสม จะมีที่อยู่ได้อย่างไร !&
psw366

โพสต์โดย superantz » อังคาร พ.ย. 03, 2009 9:09 pm

หลอกคนอื่น หลอกได้
แต่ หลอกใจของตัวเองไม่ได้

แล้วคุณค่า การสะสม จะมีที่อยู่ได้อย่างไร !&

ชอบครับ !)
superantz

โพสต์โดย lekpn » พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 12:25 am

ผมว่าคนที่สะสมเหรียญมาพอสมควรคงไม่มีใครเรียกเหรียญประเภทนั้นว่าเหรียญตลกหรอกนะครับ น่าจะแยกแยะออกว่า อันไหนตลกจริงอันไหนจงใจทำ ส่วนจะมีใครที่หลอกตัวเอง หลอกคนอื่น ก็แล้วแต่เวรแต่กรรมครับ

คุณค่าทางการสะสมก็อยู่ในใจคนสะสมแหล่ะครับ คงไม่ใช่ที่ว่าใครมีเหรียญแปลกๆมากกว่ากัน

คุณ psw366 นี่ก็ช่างเกรงใจคนที่หลอกตัวเองและหลอกคนอื่นอยู่นะครับ
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย psw366 » พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 11:47 pm

ตอบคุณ lekpn

ตอนนี้ ผมรู้สึก เคลียร์ แล้วครับ
โล่ง ปลอดโปร่ง หัวใจ ขึ้นเยอะเลยครับ

และ ผมต้องขอขอบคุณ เพื่อน พี่น้อง สมาชิกชาวโค้ก ทุกท่าน
ที่ร่วมแสดง ความคิดเห็น และ ให้แง่คิด ที่ดี ๆ ครับ !&
psw366

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card