ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

Re: ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

โพสต์โดย น้ำมะเน็ด » อังคาร พ.ย. 10, 2009 11:23 pm

ถ้าใครผ่านโรงพิมพ์แบงค์ แถวๆทางไปพุทธมณฑล เห็นมีรั้วด้านนอกและก็ขุดคูน้ำ และมีเหมือนรั้วอีกชั้นเหมือนว่าจะมีไฟฟ้าด้วยน่าจะเอาไว้ดักโขมยหรือเปล่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำมะเน็ด
THE REAL THING

Re: ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

โพสต์โดย Reds » พุธ พ.ย. 11, 2009 8:26 am

จริงๆ แบบ Progressive ... ในวงการ Die making นั้นจะผลิตงานในจำนวนมากๆนะครับ แบบผลิตเป็น แสนชิ้นต่อวัน หรือ หลายแสนชิ้นต่อวันก็พอมีนะคร้าบบ .... จริงๆผมว่าถ้าระบบ QC ของกระบวนการผลิตเหรียญดีดี นั้น โอกาสที่เหรียญจะหลุดออกมานั้นน่าจะน้อยมากๆ แค่ใช้ระบบ เซนเซอร์ในการตรวจจับเหรียญที่ผิดปรกติ ผมก็ว่า โอกาสที่จะหลุดออกมา น่าจะต่ำกว่า 5 ในล้านชิ้น หรือ 5 PPM นั้นแระครับ ....

และน่าสนใจว่า การผลิตเหรียญ ซึ่งเป็นเงินตรา ผมว่าเขาน่าจะต้องควบคุมการผลิตอย่างดีอยู่แล้ว ว่า วัตถุดิบ 1 ล๊อต สามารถผลิตได้จำนวนเท่าไหร่ ซึ่งถ้าท้ายที่สุดแล้ว มีเหรียญที่หายไป 1 เหรียญ ผมว่าก็น่าจะต้องหาคนรับผิดชอบ ... และต้องหาสาเหตุนะครับ

แต่เนื่องจากว่า ถ้าเขาไม่ได้จริงจังหรือซีเรียส อะไร การหายไป 1 เหรียญ เขาก็คิดว่ามันแค่ 1 บาท ... ซึ่งจริงๆแล้วผมว่าความเสียหาย น่าจะมากกว่า 1 บาทนะครับ .....
ชีวิตจะ เป็นอย่างไร
รุ่งโรจน์ หรือร่วงโรย
ขึ้นสูง หรือลงต่ำ
สำคัญที่เรา บรรจุอะไรลงไปใน ?ใจ? ของเราเอง ...
Reds

โพสต์โดย psw366 » พุธ พ.ย. 11, 2009 1:56 pm

ความจริง คุณค่าของการสะสม
นอกจากความทรงจำ แล้ว
ยังจำเป็นต้องมีข้อมูลประกอบ ด้วยนะครับ

ซึ่งต้องเป็นข้อมูล ที่เป็นจริงและ ไม่ปิดบัง
ถึงจะเป็นสิ่งที่มีคุณค่า ที่แท้จริง

การพูดคุย ถึงประเด็นการผลิต ของ สิ่งที่เรารัก , เราสะสม
ดีใจ ที่มีคนให้ความรู้ กันเยอะเลยครับ #&
psw366

โพสต์โดย mykeawja » พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 8:46 pm

ว่าจะตอบกระทู้นี้ตั้งหลายทีแล้ว ก็ยังไม่ได้ตอบซักที

ขอตอบง่ายๆ สั้นๆ เลยนะครับ

เหรียญตลกจริงๆ มันไม่ควรมีหรอก

แต่ที่มันมีก็เพราะตั้งใจจะให้ตลก

ไอ้ที่ตลกแบบผิดพลาดจากเครื่องจริงๆ แทบเป็นไปไม่ได้แล้วในยุคนี้

ถามว่าคุ้มมั้ย....คุ้มครับ

เพราะเขาว่ากันเป็นหลักล้านครับ

เคยเห็นมั้ย ในตำรามีแต่เหรียญเงิน แต่จริงๆ มีเหรียญทองคำ!!!

แถมที่สำคัญ พอเหรียญออกมาก็หลุดไปเมืองนอกทันที

รับรองตอนนี้ยังไม่มีโอกาสเห็นหรอกครับ ต้องรอซักพัก

คือรอให้โยกย้าย ความเชื่อมโยงขาดตอน หรือเปลี่ยนตำแหน่ง ล้างฐาน ตามกันไม่ได้

ตอนนั้นแหละ คอยดูกันในงานประมูลก็แล้วกัน แล้วคุณๆ จะตะลึง

เอาเป็นว่าบางกรณีเขาไม่กลัวโดนไล่ออก เพราะมันได้สมน้ำสมเนื้อ

แต่ก็โดนไล่ออกกันเยอะนะครับ

โดยเฉพาะเคสเหรียญ 10 บาทสองสี หัวๆ ก้อยๆ เนี่ย

มันน่าลากมาลงโทษทั้งแก๊งค์จริงๆ แถมทำเยอะซะด้วย

ภาพพจน์เสียหายยับเยิน
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
mykeawja
RETRO SOCEITY

โพสต์โดย mykeawja » พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 8:47 pm

ปล. ความจริงกระทู้นี้ น่าจะไปอยู่ Coin & Bank เนอะ ^+
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย mykeawja » พฤหัสฯ. ธ.ค. 17, 2009 8:51 pm

ไว้ถ้าว่าง ผมจะเล่าเรื่องจริงผ่านจอ

พ่อค้าเหรียญในวงการเนี่ยแหละ

ทำเหรียญตลกเอง หลอกปั๊มราคาให้เป็นเหรียญตลกแท้

งานเนี่ยแสบยิ่งนัก

แถมเซียนโดนดักมาเยอะแล้วด้วย

เอาง่ายๆ ไอ้เหรียญ 10 บาทสองสี หัวๆ ก้อยๆ เนี่ย

มีตลกปลอมนะครับ

เอาแม่แรงดีดใส้ออก ผ่าครึ่งแล้วประกบหัวอีกด้านหนึ่ง โดยผ่าครึ่งเหมือนกัน ฝนให้หนาพอดี ยัดใส้เข้าไปใหม่ แค่นี้ก็หัว 2 ด้านแล้ว

มีนักสะสมโดนหลอก เก็บเข้ากรุในราคาสูงมาแล้วด้วยครับ

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย lekpn » ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 6:53 am

mykeawja เขียน:ปล. ความจริงกระทู้นี้ น่าจะไปอยู่ Coin & Bank เนอะ ^+

ผมก็ว่าจะย้ายอยู่หลายเที่ยวแล้วครับ แต่เห็นว่าไม่เคลื่อนไหวแล้วเลยไม่ได้ย้าย #&
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย arale » ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 8:43 am

^+ อดใจไม่ไหว..สุดท้ายก็ย้ายจนได้นะครับ..เฮีย... @(
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย lekpn » ศุกร์ ธ.ค. 18, 2009 2:34 pm

อาจารย์มาทักพอดี #(
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย collect_thai » พุธ ธ.ค. 23, 2009 10:40 pm

ขอแสดงความเห็นนิดนึงครับ ในฐานะที่ผมชอบสะสมและศึกษากระบวนการผลิต+ประวัติศาสตร์ของสิ่งสะสมควบคู่กันเสมอ
1.การสะสมควรมีจุดประสงค์ให้แน่ชัดก่อนว่าจะสะสมแบบใดหัวข้อใดแล้วก็ลงศึกษาข้อมูลในด้านนั้นก่อนจะออกสู่สนามไปให้พ่อค้ามันฟันกะบาล ^+ ถ้าไม่ศึกษาให้ถ่องแท้ดุ่ยไปตามคำบอกเล่าอันน้อยนิดก็อาจจ่ายบทเรียนราคาแพง แถมพกความทุกข์ใจกลับบ้าน ซึ่งผิดหลักของงานสะสมเพื่อเป็นงานอดิเรกอย่างยิ่ง เพราะงานอดิเรกสะสมแล้วต้องมีความสุขให้แก่เรา
2.นักสะสมที่ว่าดังๆในวงการผมก็เห้นตกม้าตายกันมาหลายๆ ของเก้ดูเป็นจริง จริงว่าเก้ (ไม่รุ้ปั่นของตัวเองในสต็อคอะป่าว)
3.พวกตลกบางอย่าง เขาเรียกว่า waste ตามใบสั่ง มีคนไม่รุ้แต่มีทรัพย์มากสู้ในราคาสูงลิบก็มี ผมยกตัวอย่าง พวกธนบัตรไม่มีลายเซนต์ไม่มีหมวดและหมายเลข แบบ 9 ก็ได้ ถ้าท่านใด เคยเล่นพวกเวปประมูลทต่างประเทศหรือเข้างานประมูลของใหญ่จะเห็นบ่อยๆมาก ราคาตอนออกตัวแรงมาก พอคนเริ่มนิยมของเริ่มทะลักมากันเป็นริมๆ ไม่ผิดหรอกครับเป็นริม ไม่ใช่เป็นใบ มีทั้งชิดขอบล่าง ขอบซ้าย ติดลายเซ้นต์(ใครก็มิทราบ เซนต์ให้ขลัง อิอิ) ในทางกลับกัน ถ้าเราย้อนกลับมาศึกษาประวัติธนบัตรชุดนี้ จะพบว่ามันคือธนบัตร ที่บ.โทมัส พิมพ์ที่ร่างกุ้งแล้วธปทตรวจพบจึงสั่งให้หยุดผลิต บ.จึงนำกระดาษทั้งที่พิมพ์เสร็จแล้วบางส่วนหรือไม่ครบกลับ หรือคืนกลับเข้ามาก็มี ปริมาณมันมหาศาล
4.ตลกย่อส่วน เช่น ลักษณะทางกายภาพเหมือนของจริงแต่ย่อส่วนให้เล็กลง ซื้อขายกันใบละหลายหมื่น แบบนี้ปลอม,าขายกันชัวร์ เพราะทุกใบสีจะเลือนๆ ไม่คมชัด เส้นไม่นูน
5.ตลกสีขาด เลขหาย พวกนี้พบในแสตม์ป พวกสีเงาๆทั้งหลาย เช่น ชุดรัชดาภิเษก2514 วันเด็ก2525-26 (มีการใช้น้ำยาลบ และทำกาวใหม่ หรือถ้าเป็นใช้แล้วก็หวานเลย พวกธนบัตรก็พบบ่อยในแบบ 13 ลงมา เลขลบไปสีบางส่วนหายไป พวกนี้อัพราคาได้สูงมาก
6.พวกกาวทำใหม่ ตบตาคนมีเงินใจเร็ว เช่น ร9.ชุด1-3 มนังคศิลา พวกนี้งานเนียนมาก ที่ร้ายกว่าก็พวกตัวแก้พระตะบอง แสตม์ปจริงแต่แก้ปลอม บางดวงขนาดสมาคมสะสมแสตม์ปของอังกฤษที่ขึ้นชื่อเรื่องการตรวจสอบยังรับรองแค่ตัวแสตม์ปแต่ไม่กล้ารับรองหมึกที่แก้เลย
7.ที่พ่อค้าพวกนี้ดำรงอยู่ได้เพราะ เขาเข้าใจสัจธรรมของนักสะสมอยู่ 1คำ คือ ความทะเยอทะยาน ความอยากมีอยากได้ ยิ่งมีของหายาก แปลกพิศดาร ก็จะภูมิใจมาก เลยเกิดกระบวนการปลอมกันมามากกมาย ถ้าเราเข้าใจหลักของการสะสมจริงๆ ลดความอยากเป็นหนึ่งเดียว อยากแข่งขัน อยากเก็งกำไรลงบ้าง หันมาสะสมแนวศึกษาข้อมูลให้เป้นประโยน์แก่อนุชนรุ่นหลัง แก่ประเทศชาติ เผยแพร่ความรุ้กัน จะดีมากกว่า เมื่อไม่มีคนซื้อของปลอมหรือเล่นของพิศดารมากนัก ราคามันก็จะลดลงและสุญหายไปในที่สุด
8.พวกปรู๊ฟ แสตม์ป และธนบัตรก็เช่นกัน ราคาไม่นิ่งเรียกกันแพงมหาศาล ทั้งที่จริงแล้ว บ.โทมัส นำปรุ๊ฟวอลเตอร์โลว์ ออกขายในราคาชุดหนึงประกอบด้วปรุ๊ฟคละๆกันๆม่ถึง 10ปอนด์ (ในปี 1960 ) แทบไม่มีคนเอา มีแต่ฝรั่งขนซื้อไป คนไทยบางคนไปต่างประเทศก็ซื้อเข้ามาบ้างเพราะถุกมาก ปัจุบัน กลับกลายมีปรุฟปลอมตรายางกันให้เกร่อ ใบละ7-8หมื่น ของเหล่านี้ถ้าได้มาในราคาสมเหตุผลก็พอรับได้ แต่ถ้าเขาวิ่งชนเพื่อครองมันผมไม่เห้นด้วย ผมเคยพบนักสะสม2-3ท่าน เก็บแต่ปรุฟ และพวกของแปลกๆ ที่มีที่มาไม่แน่ชัดหมด เงินไปไม่ตำกว่า 100 ล้าน แต่เขาก็ภูมิใจ ที่ได้เสียเงินได้ของแปลกมาครอบครอง
สรุป 1.โดยส่วนตัวผมแล้วจะไม่ซื้ออะไรที่มันมีประวัติไม่แน่ชัด มาเด็ดขาด และผมสนุกกับการศึกษาประวัติศาสตร์ของมันมากกว่าการมีในครอบครองทุกชิ้นๆ ^+ $& @(
2.กรณ๊ผมชอบสะสมแสตม์ปยุคคลาสสิค(พระรูป ร5-9) ซึ่งร.5จะมีตัวแก้มากมาย แถมยังมีปลอม มีตลกอีกบานตะเกียง และธนบัตรไทยทุกรุ่น ผมก็จะแสวงหาข้อมูลที่เกี่ยวข้องมาศึกษา ตั้งแต่หนังสือเกี่ยวกับแสตม์ปไทย ที่ฝรั่งเขียน มาศึกษาเปรีษยเทียบ จนเอกสารอ้างอิงจากทางราชการ จนกลายเป้นว่าตอนนี้ที่บ้านมีหนังโบราณที่หายากเกี่ยวกับแสตม์ปและธนบัตรมากมาย ก็เท่ากับว่าเราสะสมหนังสือเก่าๆควบคู่ไปด้วย และได้ความรู้แตกฉาน เวลาจะซื้ออะไรจะได้สบายใจขึ้นมาระดับหนึ่ง
collect_thai

โพสต์โดย mykeawja » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 4:17 pm

ผมอยากให้นักสะสมที่เพิ่งเข้าวงการ (ว่าจะเขียนมือใหม่ เดี๋ยวพาลจะโมโหผมซะ) อ่านบทความของคุณ collect_thai หลายๆ ครั้งนะครับ ความโลภกลัวไม่ได้ ความโลภกลัวคนอื่นจะได้ ทำให้โดนหลอกหมดตัว ถอดใจกันมาเยอะแล้ว

แต่ถ้าไม่หมดเพราะว่าเกิดมารวยจริงๆ ก็ไม่เป็นไร แต่ก็ได้ตำแหน่งตัวตลกในวงการแทนเหรียญตลกล่ะครับ เพราะเมื่อใครพูดถึง ก็จะต้องหัวเราะลั่นกันร่ำไป

ขอขอบคุณทางสว่างสำหรับนักสะสมจากงานเขียนของคุณ collect_thai ครับ !&

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย psw366 » ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 7:18 am

เป็นความรู้ในวงการสะสม ที่สุดยอกมากเลยครับ !&
คุณ collect_thai มีความรู้ในหลายวงการ
ผมอ่านไป ใจก็คิดไป

ไม่อยากให้ประเด็นความรู้ มันหยุดลงแค่นี้
เพราะคุณ collect_thai ต้องมีรายละเอียด ความรู้
และ เรื่องเล่าสนุก ๆ ในวงการสะสม ( ธนบัตร , สแตมป์ , เหรียญ , ของสะสมแปลกอื่น ๆ )
อีกมากมายแน่นอน

ไม่รู้จะตั้งคำถาม ถามอะไรก่อนดี
เพื่อให้คุณ collect_thai บอกเล่าประสบการณ์ และ ความรู้เรื่องการสะสม
ออกมาอีก ทำไงดี?

ตอนนี้ยังคิดไม่ออก รอความเมตตาจากจากคุณ collect_thai จะให้ความรู้มาเอง
ไปก่อนสักหนึ่งเปราะ คงทำได้แค่นั้น

#& #& #&
psw366

โพสต์โดย arale » ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 8:53 am

^+ ดีใจมากๆเลยครับที่คุณcollect_thai มาให้ความรู้ในเรื่องราวของสะสมกลุ่มนี้

ผมเองไม่ได้สะสมของกลุ่มนี้จริงจัง พอมีอยู่บ้างไม่มากนัก แต่ก็มีที่มาที่ไปทุกชิ้น
ขอบพระคุณมากๆครับ..สำหรับความรู้และมุมมองที่มามอบให้กับพี่น้อง..โค้กไทย... !& ..... @(
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย collect_thai » ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 10:43 am

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับที่ให้เกียรติผม !& !& !& ขอออกตัวก่อนนิดหนึ่งนะครับผมเป็นพวกชอบสะสมของเก่าหลายประเภท ก็มีรุ้บ้างไม่รุ้บ้างนะครับบางเรื่องก็ไม่ลงลึกแค่ผิวๆเท่านั้น แต่ถนัดมากที่สุด มี 4อย่าง เรียงลำดับคือ
1.ธนบัตรไทย+ประวัติระบบการเงินการธนาคารของไทย +เทคนิคการพิมพ์
2.แสตม์ปไทย+ไปรณียบัตร ในกลุ่มDefinttive(กลุ่มที่เน้นการใช้งานและเกี่ยวกับพระบรมฉายาลักษณ์ ยุคร.5-ร.9) เพราะเป้นงานที่ท้าทายและต้องค้นคว้าเอง ต่างกับกลุ่มแสตม์ปที่ระลึกที่ออกบ่อยแล้วครั้งเดียวก็จบ ไม่มีรายละเอียดให้ศึกษามากมายนัก ต่างกับกลุ่มแรกที่ออกใช้งานอย่างต่อเนื่องมีการพิมพ์เพิ่ม มีการแก้มากมาย กว่าจะครบชุดก็เกิน 10ปี
3.หนังสือเก่าหายาก หมวดศิลปวัฒนธรรม หมวดนวนิยายแนวผจญภัย สยองขวัญ
4.เหรียญ กษาปณ์ ไทย (อันนี้ไม่เก็บจริงจังนัก เจอถูกใจสมราคา+แท้+สวยก็เก็บ ไม่ได้มีครบเท่าไร แต่พวกตำรับตำราที่นักสะสมรุ่นเก่าเขาเขียนไว้นี่มีเกือบครบ เราก็เอามาศึกษาเปรียบเทียบกัน ดูเทคนิค การผลิต ดูรูป ดูตำหนิ อันไหนแพงๆไม่มีตังค์ซื้อก็อาศัยไปดูตามงานประมูล เอา ถือว่าได้มีของผ่านมือเราแบบหนึ่ง ได้เห้นของหลายๆชิ้น ที่หายาก ทั้งเก้ ทั้งจริง และก็มาดูละครในห้อง ที่มีทั้งหน้าม้า หน้าจริง บิดแข่งกัน พอฐานราคาปรับไปสัก 2ครั้งการประมูล ราคาตามเวปก็เริ่มกระเถิบขึ้นตาม ของบางอย่างไม่ได้บิดจริง แต่บิดลม เท่านั้น เจ้าของส่งเอง ช่วยกันบิดออก พอราคาดีก้กลับมาตั้งราคาใหม่ (ขออภัยที่กล่าวตรงๆ อาจไปสะกิดใจใครบางคนที่มีพฤติกรรมแบบนี้แล้วมาอ่านเจอเขา ต้องกราบขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ)
เทคนิค อันนี้แถมครับ
1. ท่านใดสนใจเทคนิค บิดลม บิดปั่น ก็ลองสังเกตได้ในเวปพวกประมูลของคับ ถ้าดูแล้วไม่เข้าใจสอบถามหลังไมค์ เพราะโพสไปตรงก้เท่าชี้โพรงให้กระรอก หรือดีไม่ได้จะโดนเคืองเอาป่าวๆ
2.สำหรับบทความด้านการสะสมผมยินดีนะครับที่จะส่งขึ้นเวปให้ เพียงแต่สมาชิกแต่ละท่านต้องการทราบเรื่องไหนก็แจ้งมาครับ
3.สำหรับประเดิม ส่งท้ายปี2552นี้ ผม ให้เลือก 2เรื่องครับ ซึ่งคิดว่าจำเป็นมากสำหรับนักสะสมทุกท่านมันเป็นพื้นฐานที่หลายคนมักมองข้ามครับ
1.เรื่องฟันแสตมป์ไทย ท่านทราบหรือไม่ว่ากำเนิดของฟันแสตมป์ที่วัดๆกันนี้ ใครเป้นผู้คิดริเริ่ม และเขาวัดอย่างไรเช่น 13P 13วัดคำนวนจากอะไรมาก่อน(อย่าตอบผมนะว่าวัดมาจากมาตรวัดฟันแสตมป์) เทค นิคการปรุฟัน เครื่องมือการปรุ
2.จะเริ่มสะสมธนบัตรทำอย่างไร เริ่มแนวไหน งบประมาณเท่าใด ศึกษาจากใครดี
***ให้เลือกครับ 2หัวข้อ ครับ ส่วนเรื่องอื่นๆพวกการศึกษาเปรีบยเทียบแสตม์ปร.5 -ร9 แต่ละชุด ว่าแต่ละชุดมีรายละเอียดปลีกย่อยตรงไหน จะทะยอยลงนะครับ หรืออยากทราบเรื่องอื่นก็สอบถามมาได้ครับ ถ้าผมมีความรู้พอก็ยินดีตอบครับ แต่ในเวปนี้ก็มีสมาชิกเก่งๆหลายท่านแฝงตัวอยู่ ครับ ขอแสดงความคาราวะมายังทุกท่านครับ !& !&
collect_thai

โพสต์โดย arale » ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 10:56 am

^+ ส่วนตัวผม พอได้สะสมแสตมป์และมีธนบัตรเก่าสมัยอากง เก็บไว้ให้อยู่บ้าง ขอโหวตข้อ2ครับ
แต่เดี๋ยวรอเพื่อนพี่น้อง มาโหวตอีกที แต่จะเรื่องไหนก็ยินดีครับ..เป็นความรู้ทั้งน้านนน.. !&

arale

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card