ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

Re: ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

โพสต์โดย lekpn » ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 1:21 pm

ดีครับ จะได้เอารูปคอลเลคชั่นเหรียญของคุณมาโชว์ดีกว่าครับ น่าดูกว่าเยอะเลย #&
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
lekpn
THE REAL THING

Re: ขอเปิดประเด็น คนในวงการนักสะสม เหรียญครับ

โพสต์โดย tee_gong » ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 3:52 pm

มารอชมเหรียญด้วยคนครับ !$
ธ.กรุงเทพ สาขาประตูน้ำ สะสมทรัพย์ 106-4-72254-7
ธ.กสิกรไทย สาขาถนนพระราม 9 ออมทรัพย์ 713-2-21858-1
สุธี ง้าวเงินทอง (ตี๋) 089-793-7451
tee_gong

ที่อยู่: 84/25 หมู่ 3 ซอยวัดเปรมประชา ถนนรังสิต-ปทุมธานี ตำบลบางพูน อำเภอเมือง ปทุมธานี 12000

โพสต์โดย psw366 » ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 7:28 pm

!$
ดูด้วยคน

$& ไม่ใช่ T T

คือ ผมไม่มีเหรียญที่น่าสนใจ อะไรเลยครับคุณ lekpn , คุณ tee_gong
เล่นแบบนี้ ผมไปต่อไม่ถูกเลย

เท่าที่มี ก็เหรียญตัวตลก ที่ได้มาโดยบังเอิญ
ตามที่โพสต์ไว้ ในกระทู้นี้ แค่นั้นแหละครับ
viewtopic.php?f=22&t=443&start=15

แค่เหรียญเดียวนั่นแหละครับ

#( งานเข้าแล้ว หรือเปล่าเรา

!&
psw366

โพสต์โดย น้ำมะเน็ด » เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:29 am

เพิ่งจะเข้ามาอ่าน อยากบอกว่าตอนที่ซื้อทุกคนก็น่าจะรู้อยู้แล้วว่าเหรียญไหนจงใจทำ หรือเหรียญไหนเกิดจากการผิดพลาดจริงๆ
มองดูก็รู้ คงเป็นไปไม่ได้ที่เหรียญคนละบล็อกจะมาอยู่ในเหรียญเดียวกัน ต่างเวลาต่างพิธีการ
ส่วนตัวเก็บเพราะชอบและแปลก ไม่ได้ให้ความสำคัญว่า ของผิดพลาดจริงหรือตั้งใจทำ
ไม่อย่างนั้นคงไม่มีอย่างที่เห็น

ลองดูว่าเหรียญไหนเป็นแบบไหน ^+

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย psw366 » เสาร์ พ.ย. 07, 2009 4:25 pm

ส่วนตัวแล้วผมชอบ แบบ ปั๊มซ้ำ เหมือนกันครับ ( อย่างที่ คุณ น้ำมะเน็ด นำมาให้ ชื่นชมกัน )
แต่ไม่รู้จะหาเก็บได้จากที่ไหน #^

ผมคิดเสมอว่า แบบ ปั๊มซ้ำ
นั้น เป็น ผิดพลาดจริง
เพราะลองคิดดูแล้ว

- ต่างแบบ
- ต่างลาย
- ต่างพิธีการ
- ต่างช่วงเวลา ( พศ. )

มัน ก็น่าจะมีผิดพลาดกันได้
เกี่ยวเนื่อง กับ การจัดเก็บ
บล็อค และ พิมพ์ จำนวนมาก
กับ เหรียญ จำนวนมหาศาลในแต่ละแบบ
เรื่องนี้ อยากจะลองเปิดประเด็นศึกษา เหมือนกันครับ

เท่าที่นึกออก
คือ ถ้า มีการเปิดเผยขั้นตอน การทำงาน ทุกขั้นตอน " ก่อนเป็นเหรียญกษาปณ์ "
มันก็คงจะดีไม่น้อย

ประชาชน คนทั่วไป จะได้รับทราบที่มา ที่ไป ในเรื่องการผลิตเหรียญ
ปลูกฝัง ให้เรา เห็นคุณค่า ของเหรียญ มากยิ่งขึ้นไปอีก

เหมือนกับ ได้รับชม รายการ ดี ๆ อย่าง " กบนอกกะลา " แบบนั้นเลย ^+
psw366

โพสต์โดย Reds » เสาร์ พ.ย. 07, 2009 4:52 pm

ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่เกี่ยวกับ เหรียญ ตลก ....

แต่พอมีความรู้เกี่ยวกับ การปั้ม นิดหน่อย ... ผมคิดว่า ถ้าเหรียญตลกที่เกิดขึ้นนั้น เป็นการปั้มที่ เป็นบล๊อคเดียวกัน มีโอกาสเกิดขึ้นได้สูง แต่ถ้า เป็นคนละแบบกัน ไม่น่าจะมีทางที่จะเป็นไปได้ นอกจาก จงใจ ( ทำกันเอง จากแหล่งผลิต และ จากแหล่งภายนอก ) ...

ผมเข้าใจว่า การปั้มเหรียญนั้น คงจะเป็นการปั้มแบบ Progressive ( แบบต่อเนื่อง ) ซึ่งในการปั้มลักษณะแบบนี้ มีโอกาสที่เหรียญจะถูกปั้มแบบผิดพลาด ก็ไม่น้อยครับ เพราะเวลาผลิตออกมาที ก็น่าจะหลายแสน หรือมากกว่านั้น

ผิดถูกยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ ... ^+
ชีวิตจะ เป็นอย่างไร
รุ่งโรจน์ หรือร่วงโรย
ขึ้นสูง หรือลงต่ำ
สำคัญที่เรา บรรจุอะไรลงไปใน ?ใจ? ของเราเอง ...
Reds

โพสต์โดย psw366 » เสาร์ พ.ย. 07, 2009 6:35 pm

คุณ Reds บอกข้อมูล จากประสบการณ์
ส่วนตัวผมว่า มีคุณค่ามาก ๆ ครับ
แบบนี้แหละครับ ที่ต้องการ

จากที่ดูกระทู้ รวมเหรียญตัวตลก สมัย รัชกาลที่ 9 จากเว็บโค้กไทยแห่งนี้
ผมชอบเหรียญนี้มากครับ ...สวยมากครับ

รูปภาพ

ได้ชื่นชม มาตั้งแต่ เว็บโค้กไทย ยังไม่เปลี่ยนเว็บบอร์ด ครับ
เจ้าของ เหรียญ คือคุณ Okay ( ขออนุญาต เอ่ยนาม )
บอกว่าได้เหรียญมา ด้วยความบังเอิญ

ตัวเหรียญ มีการเดินทาง
เคย ถูกหมุนเวียน อยู่ในระบบ มาก่อน
ก่อนจะ มาตกถึงมือ คุณ Okay ผู้โชคดี
แล้วนำเหรียญมาเก็บสะสม

ถือว่า มีคุณค่ามากครับ !)
psw366

โพสต์โดย lekpn » อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 2:12 pm

Reds เขียน:ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่เกี่ยวกับ เหรียญ ตลก ....

แต่พอมีความรู้เกี่ยวกับ การปั้ม นิดหน่อย ... ผมคิดว่า ถ้าเหรียญตลกที่เกิดขึ้นนั้น เป็นการปั้มที่ เป็นบล๊อคเดียวกัน มีโอกาสเกิดขึ้นได้สูง แต่ถ้า เป็นคนละแบบกัน ไม่น่าจะมีทางที่จะเป็นไปได้ นอกจาก จงใจ ( ทำกันเอง จากแหล่งผลิต และ จากแหล่งภายนอก ) ...

ผมเข้าใจว่า การปั้มเหรียญนั้น คงจะเป็นการปั้มแบบ Progressive ( แบบต่อเนื่อง ) ซึ่งในการปั้มลักษณะแบบนี้ มีโอกาสที่เหรียญจะถูกปั้มแบบผิดพลาด ก็ไม่น้อยครับ เพราะเวลาผลิตออกมาที ก็น่าจะหลายแสน หรือมากกว่านั้น

ผิดถูกยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ ... ^+

การปั๊มเหรียญไม่น่าจะเป็นแบบต่อเนื่องนะครับ เพราะเค้าต้องปั๊มเหรียญตัวเปล่าก่อน จึงจะมาปั๊มลวดลายของเหรียญอีกที ด้วยเครื่องจักรคนละตัวกันครับ น่าจะเป็นการปั๊มแบบความเร็วสูงที่ปั๊มได้ปริมาณมาก

ส่วนเรื่องเหรียญที่ปั๊มซ้ำคนละรุ่นนั้นเป็นไปไม่ได้แน่นอน หลายๆปีก่อนมีข่าวว่าแม่พิมพ์ปั๊มเหรียญหลุดออกมาข้างนอก สังเกตได้จากลายที่ปั๊มซ้ำนั้น ไม่มีความลึกพอ เพราะแรงกระแทกในการปั๊มของเครื่องจักรนั้นน้อยกว่าของโรงกษาปณ์

อีกแบบนึงคือที่เป็นโลหะทองแดงตัดเป็นสี่เหลี่ยมแล้วปั๊มทั้งหน้าหลัง ขายเป็นปรุ๊ฟทองแดง นั้นก็ปลอมเช่นกัน(แต่แม่พิมพ์แท้)

จากเหตุการณ์ที่ผ่านมา เมื่อมีการย้ายโรงกษาปณ์ไปสร้างที่ใหม่ รอบๆบริเวณโรงปั๊มเหรียญจึงมีการขุดคูน้ำขนาดกว้างมากๆล้อมรอบโรงปั๊มเอาไว้ คงไม่ต้องบอกนะว่าเอาไว้กันอะไร #(
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย livercoke » จันทร์ พ.ย. 09, 2009 1:34 pm

ความรู้ขั้นเทพ ทั้งนั้น....ผมเป็นแค่ผู้ดู .... !)
livercoke

โพสต์โดย psw366 » จันทร์ พ.ย. 09, 2009 6:47 pm

โอ้วววววว...
ได้ความรู้ ๆ $! เจ๋งจริง ๆ

ใครมีความรู้เรื่องขั้นตอนการผลิตอีก
โปรดแบ่งปัน #&
psw366

โพสต์โดย ThaiJack » จันทร์ พ.ย. 09, 2009 7:59 pm

มีโรงงานเหรียญกษาปณ์ อยู่ที่ นิคมอุสหกรรมแหลมฉบัง ครับ

เวลาผมไปหาลูกค้าที่นั้น สิ่งของที่เป็นเหรียญ ผมจะเอาไปไว้ในรถก่อนเข้า

และลูกค้ายังบอกอีกว่าถ้ามีเหรียญ หน้าเดียวหลุดออกมาแล้วเจ้าหน้าที่จับได้จะโดนปรับ

โรงงานนี้ปั้มเหรียญหน้าเดียวอีกหน้าต้องไปปั้มที่ ..... (ลูกค้าบอกมาอีกที)
แจ๊ค 0-869-888-201
ชื่อบัญชี Dawrung M.
ธนาคารกรุงเทพสาขา เดอะมอลล์ บางกะปิ 234-0-58981-7
ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา หัวหมาก 044-276404-0

email : theerasak_ptc1@hotmail.com
ThaiJack

โพสต์โดย tee_gong » อังคาร พ.ย. 10, 2009 8:46 am

มีขั้นตอนแบบนี้ด้วยหรือ

ขั้นตอนแบบนี้หรือเปล่า ที่ทำให้เกิดเหรียญ 2 หน้า เหมือนกันออกมา

เพราะ ถ้าพบเหรียญหน้าเดียวโดนจับปรับ

ก็เลยปั๊ม 2 หน้า ออกมาเหมือนกันเลย ก็หิ้วออกมาได้ใช่อ่ะเปล่า #(
ธ.กรุงเทพ สาขาประตูน้ำ สะสมทรัพย์ 106-4-72254-7
ธ.กสิกรไทย สาขาถนนพระราม 9 ออมทรัพย์ 713-2-21858-1
สุธี ง้าวเงินทอง (ตี๋) 089-793-7451
tee_gong

ที่อยู่: 84/25 หมู่ 3 ซอยวัดเปรมประชา ถนนรังสิต-ปทุมธานี ตำบลบางพูน อำเภอเมือง ปทุมธานี 12000

โพสต์โดย psw366 » อังคาร พ.ย. 10, 2009 8:09 pm

#( #( #( #( #(
psw366

โพสต์โดย ThaiJack » อังคาร พ.ย. 10, 2009 9:35 pm

tee_gong เขียน:มีขั้นตอนแบบนี้ด้วยหรือ

ขั้นตอนแบบนี้หรือเปล่า ที่ทำให้เกิดเหรียญ 2 หน้า เหมือนกันออกมา

เพราะ ถ้าพบเหรียญหน้าเดียวโดนจับปรับ

ก็เลยปั๊ม 2 หน้า ออกมาเหมือนกันเลย ก็หิ้วออกมาได้ใช่อ่ะเปล่า #(

จริงๆแล้ว ไม่อยากเอาประเด็นอะไร มาเล่นครับ

สะสมอย่างมีความสุข ไม่จ้องที่เอาของของใครมาเป็นของเรา

เก็บไปศึกษาไป ไม่ระแวง นักสะสมด้วยกัน

ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด ผู้ที่อยากรู้ต้องศึกษา
แจ๊ค 0-869-888-201
ชื่อบัญชี Dawrung M.
ธนาคารกรุงเทพสาขา เดอะมอลล์ บางกะปิ 234-0-58981-7
ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา หัวหมาก 044-276404-0

email : theerasak_ptc1@hotmail.com
ThaiJack

โพสต์โดย woody » อังคาร พ.ย. 10, 2009 10:21 pm

เปิดประเด็นดีครับ จะได้ไม่เงียบเหงา พักนี้เว็บยิ่งเหงาๆอยู่
ผมว่าประเด็นนี้ ทำให้ได้ความรู้ และแง่คิดดีครับ ผมโชคดีที่ไม่ขวนขวายและสะสมไม่ลึกครับ

ไม่ต้องมีเหมือนคนอื่นๆ ไม่ต้องมีในสิ่งที่คนอื่นไม่มี
(เขียนเองยังงงงงเองครับ #( )
วู้ดดี้ - 085-339-xxxx (8 โมงเช้า ถึง 4 ทุ่ม) Line : wut2006
โอนที่ ธ.กรุงเทพ สาขา อาคารอับดุลราฮิม บช. 031-00-22-66-0
woody

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card