เงินพดด้วง

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

เงินพดด้วง

โพสต์โดย Tonson » ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 11:23 am

อยากทราบว่าเงินพดด้วงในรูปดูน่าจะแท้ไหมครับ

และน่าจะสมัยไหนครับ ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ

ตราที่เหมือนจักรอยู่ตรงกลางระหว่าง

รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพรูปภาพ
"สุขใดไหนจะเท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์ วะฮะฮ้า"
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tonson

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 11:47 am

มันต้องส่องตรงร่องที่เป็นปีกหรือขาที่เขาตีงุ้มเข้าไปน่ะครับว่า....ทะลุหรือเปล่า? และรอยพับที่ตีมันคมเป็นร่องชัดเกินไปหรือไม่?
ถ้าไม่ทะลุมีโอกาสปลอมสูง หรือถ้าทะลุแต่มีรอบตะไบเป็นขนแมวให้ทะลุ นั่นก็ปลอม ฝากดูผิวตรงรอยตีงุ้มด้วย ถ้ารอยเนียนเกินกว่าจะเป็นฆ้อนตี ก็น่าจะหล่อมาจากแบบ ลองส่องดูนะครับ ผมเองก็ไม่ใช่จะเก่งดูพดด้วงซะด้วยสิ

เดี๋ยวรอคุณดวงกับคุณเล็ก มาเติมความรู้ดีกว่าครับ :grin:
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 1:24 pm

เท่าที่ดูจากภาพเป็นพดด้วงสมัยอยุธยา แต่แท้หรือไม่ไม่แน่ใจ ถ้าได้ดูของจริงน่าจะฟันธงได้ดีกว่า :( แต่ในความรู้สึกไม่ค่อยดี ตราจักรมันเพี้ยนๆชอบกล แถมยังหล่อไม่ค่อยเนียนอีกต่างหาก รอความคิดเห็นพี่ดวงแล้วกันครับ แต่ในความคิดผมไม่ค่อยดี :(

ลองหากระทู้เก่าๆที่เคยลงพดด้วงไว้มาศึกษาดูครับ
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย Tonson » ศุกร์ ก.พ. 13, 2009 2:43 pm

ขอบคุณมากครับ :(
"สุขใดไหนจะเท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์ วะฮะฮ้า"
รูปภาพ
Tonson

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card