หมวดและลายเซนต์ของธนบัตรแบบ15 ทุกราคา

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

หมวดและลายเซนต์ของธนบัตรแบบ15 ทุกราคา

โพสต์โดย o_collect_thai » พุธ ม.ค. 28, 2009 5:26 pm

ผมขออนุญาติเปิดกระทู้ใหม่นะครับเพราะแม้มีกระทุ้แยกลายเซนต์แล้วก็จริงแต่เวลาตอบเรื่องหมวดและหมายเลขในแต่ละลายเซนต์นั้น อาจทำให้บางท่านสับสนมึนงงไป
ผมจึงสรุปหมวดทุกราคา ทุกลายเซนต์ ที่ท่านเปิดกระทู้ถามในที่นี้ เป้นตารางกราฟฟิคที่ดูเข้าใจได้ง่าย ครับ โดยลิงค์ไปยังบอร์ดส่วนตัวของ
http://www.pantown.com/board.php?id=35944&area=3&name=board1&topic=39&action=view ผมดังนี้
:-o
บอร์ดผมเปิดขึ้นเพื่อรวมรวบนักสะสมธนบัตรไทยทุกท่านที่กระจายอยู่ทุกภาคของไทยให้มรวมรวมตัวแลกเปลี่ยนความคิด ความรู้ในการสะสม มิได้มุ่งแสวงประโยชน์ด้านการค้าและกำไร แต่เน้นด้านการศึกษา ประวัติของธนบัตรไทยให้สมบูรณ์ ยิ่งขึ้นเพื่อเป้นมรดกทางปัญยาแก่อนุชนรุ่นหลัง 8-)
o_collect_thai

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 12:11 pm

ผมแก้ไขลิงค์ให้กดได้เลยครับ โดยการใส่ URL หน้าและหลังลิงค์ที่เราจะลงนะครับพี่ :-)

เรื่องธนบัตรแบบ 15 ผมยังสับสนนิดนึงว่า เค้าแยกแบบโดยดูที่จุดไหนเป็นหลัก สมัยก่อนเค้าแยกแบบโดยดูที่พระบรมฉายาสาทิสลักษณ์ด้านหน้าของธนบัตรเป็นหลัก ถ้าเป็นแบบนั้นก็น่าจะยังเป็นแบบ 14 อยู่นะครับ นักสะสมท่านอื่นๆมีความเห็นว่ายังไงครับ :(
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย o_collect_thai » พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 9:32 pm

lekpn เขียน:ผมแก้ไขลิงค์ให้กดได้เลยครับ โดยการใส่ URL หน้าและหลังลิงค์ที่เราจะลงนะครับพี่ :-)

เรื่องธนบัตรแบบ 15 ผมยังสับสนนิดนึงว่า เค้าแยกแบบโดยดูที่จุดไหนเป็นหลัก สมัยก่อนเค้าแยกแบบโดยดูที่พระบรมฉายาสาทิสลักษณ์ด้านหน้าของธนบัตรเป็นหลัก ถ้าเป็นแบบนั้นก็น่าจะยังเป็นแบบ 14 อยู่นะครับ นักสะสมท่านอื่นๆมีความเห็นว่ายังไงครับ :(

ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ไขให้
เรื่องการแยกแบบธนบัตรนี้ ยึดตามประกาศของธปท นะครับ เช่นเมื่อ มิย.2549 มีคู่มือแบ่งหมวดะนบัตรเล่มหนึ่ง แบ่ง 1000บ. แบบมีแถบฟอล์ยเป็นแบบ 16 โดยที่ทางธปท ยังไม่ได้ระบุแบบในเวปของเขา เพียงแต่บอกว่ามีนบัตรราคา1000บ รุ่นใหม่ออกใช้ มีแถบฟอลย์เท่านั้น หลังจากนั้น 1ปีต่อมาจึงประกาศออกมาว่าเป็น 1000บ แบบ15 รุ่น ที่ 2
สรุป ตอนนี้เราแบ่งตามประกาศของธปทนะครับลองเข้าดูสิครับ
แต่ถ้าเป้นธนบัตรแบบ9 ย้อนหลังขึ้นไปนั้นทางธปทยังไม่ได้มีการแบ่งแบบที่ชัดเจนเวลาออกธนบัตรใหม่สมัยก่อนก้ระบุเพียงเวลาและรายละเอียกเท่านั้น คนที่แบ่งโดยใช้คำว่า แบบ และเขียนตำรามาคนแรก คือ คุณ เฉลิม ยงบุญเกิด โดยขณะนั้นมีถึงแค่แบบ 11 ครับ :-) จากนั้นเป้นต้นมา นักสะสม และคนออกธนบัตร จึงนำคำว่าแบบ มาใช้ต่อมาจนถึงปัจจุบัน :eek:
o_collect_thai

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 12:31 pm

ขอบคุณครับ :grin:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card