รวม Coin Medal Decoration และอื่นๆ เฉลิมพระนคร100-150-200 ปี

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » เสาร์ ก.ค. 04, 2009 9:42 am

lekpn เขียน:เออ....ไม่ถ่ายหน้านักศึกษา ป.โทให้ดูหน่อยหลอครับ :grin:

เกรงว่าจะหนีไปดูกระทู้คุณ copy 18+ กันหมดละซิคะ คุณเล็ก :idea:

คราวนี้ขอนำ...ล๊อคเก็ตทองคำเฉลิมพระนคร ๑๕๐ ปี พระรูปรัชกาลที่ ๗...มาให้คุณเล็กและเพื่อนๆ ได้ชมค่ะ 8)

รูปภาพ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_BANGKOKmuseum

โพสต์โดย o_arale » เสาร์ ก.ค. 04, 2009 10:56 pm

:-) งดงาม เหนือคำบรรยายครับ...เป็นบุญตาจริงๆครับ...พี่นุช... :-o
เอก เชียงใหม่..081-4725350.. You'll Never Walk Alone..
o_arale

ที่อยู่: 226/30 หมู่1 หมู่บ้านสิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย o_PAO » อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 12:16 am

ยังมีของใหม่ๆมาให้ชมอยู่เรื่อยๆ สุดยอดครับ :smile:
รูปภาพ
o_PAO

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อังคาร ก.ค. 14, 2009 3:13 pm

PAO เขียน:ยังมีของใหม่ๆมาให้ชมอยู่เรื่อยๆ สุดยอดครับ :smile:

ขอบคุณมากค่ะ คุณ arale และ คุณเปา

ไว้เจอกันในงานโค้ก 50 ปีนะคะ นุชไปแน่นอนค่ะ

คราวนี้เป็นหีบพระราชทานในงานเฉลิมพระนคร ๑๕๐ ปีค่ะ

รูปภาพ
เข้าชมพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร...โปรดกรุณาติดต่อ: 081-6233223 (นุช) ขอบคุณค่ะ
รูปภาพ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อังคาร ก.ค. 14, 2009 8:30 pm

ทราบว่าวันอาทิตย์นี้คุณเล็กและคุณดวงจะมาพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร
ไว้เจอกันนะครับ :-)
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 8:22 pm

วันนี้เป็นวันสำคัญมากๆ สำหรับนักสะสมหรือคนรักเหรียญอีกวันหนึ่งค่ะ...

เพราะเพื่อนๆ นักสะสมเหรียญระดับเทพต่างมารวมตัวกันที่พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร และที่พลาดไม่ได้ก็จากเพื่อนๆ โค้กไทยนี่ละค่ะ ทั้งคุณเล็ก คุณดวง คุณอเล็ก ส่วนท่านเทพผู้มาเยือนซึ่งมากด้วยน้ำใจไมตรีจิตก็ได้แก่ คุณพฤฒิพงษ์ เชิดเกียรติกุล คุณนิรันดร วิศิษฎ์สิน คุณอุเทน เพิ่มพูนธนลาภ ซึ่งทั้งสามท่านนี้คือผู้ก่อตั้งพิพิธภัณฑ์เหรียญที่ระลึกไทย (http://www.thaimedals.com) จัดว่าเป็นเวปที่คนรักเหรียญพลาดไม่ได้จริงๆ ค่ะ

สำหรับบรรยากาศการพบปะในครั้งนี้ ต้องเรียกได้ว่าเป็นไปอย่างชื่นมื่นและเป็นกันเองเหมือนอย่างกับได้เจอกันมากว่า 10 ปี

ก็อย่างว่าล่ะค่ะ นิสัยคล้ายๆ กัน ชอบเหมือนๆ กัน ก็เลยคุยกันถูกคอ เรื่องก็เลยยาว ยาวแค่ไหน เชิญชมภาพกันดูน่ะค่ะ

นุชขอเริ่มจากบรรยากาศโดยรวมรอบๆ พิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครก่อนนะคะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 8:30 pm

คราวนี้ปิดห้อง...เปิดกรุของท่านเทพทั้งสามท่าน รวมบางส่วนจากพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนครให้ได้ส่องกันเป็นบุญตา... :-o

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ

โพสต์โดย o_BANGKOKmuseum » อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 8:36 pm

ส่วนภาพสวยๆ แบบเจาะแต่ละเหรียญชัดๆ ต้องรอจากกล้องคุณเล็กและคุณดวงแล้วล่ะค่ะ

กล้องของนุช....ม่ายหวายค่า... อิ อิ อิ :grin:
รูปภาพ

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » จันทร์ ก.ค. 20, 2009 12:38 am

วันนี้ ถือเป็นบุญตาค่ะที่ได้ชมเหรียญที่ล้ำค่าของไทย โอกาสที่จะได้ชมแบบนี้คงจะไม่บ่อยนัก

กลับมาบ้านรู้สึกโชคดีอย่างบอกไม่ถูก

ขอบคุณอาจารย์กับคุณนุชมากๆค่ะ

8) 8) 8)
คนที่ปราศจากความรักในการสะสมย่อมมีเพียงชีวิตเดียว
ต่างจากคนที่รักการสะสมซึ่งมีสองชีวิต เพราะเขาใช้ชีวิตพร้อมกันไปใน"โลกสองโลก"

ที่มา:หนังสือเครื่องเสียงโบราณตำนานแห่งศาสตร์และศิลป์
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ ก.ค. 20, 2009 1:12 am

ต้องขอขอบคุณอาจารย์พฤฒิพล และคุณนุชมากๆครับ ที่แจ้งข่าว เลยได้เปิดหูเปิดตาเรื่องเหรียญที่ระลึก :smile: :smile:

ขอบคุณพี่ๆทั้งสามคนที่อนุญาติให้ถ่ายรูปเหรียญนะครับ :-o

ส่วนเรื่องรูปเหรียญต้องขอเวลาอีกนิดนะครับ ไม่รู้เน็ทเป็นไรโหลดภาพไม่ค่อยได้อ่ะ :sad:

ได้แค่นิดหน่อยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย o_lekpn เมื่อ พุธ ก.ค. 22, 2009 4:15 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ ก.ค. 20, 2009 1:14 am

ใครสนใจเรื่องเหรียญที่ระลึกต่างๆของไทยเชิญแวะชมได้ที่

http://www.thaimedals.com/
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_PAO » จันทร์ ก.ค. 20, 2009 1:21 am

แค่ได้ชมบรรยากาศก็รู้สึกดีแล้วครับ :smile:
o_PAO

โพสต์โดย o_cokeyuth » จันทร์ ก.ค. 20, 2009 8:13 am

เสียดายจริงๆที่ไม่ได้ไป...ต้องรับรอง แฟนพันธุ์แท้น้ำอัดลม ไปเที่ยวจตุจักร และ กลับมาเฝ้าบูธ
แค่มาชมภาพในกระทู้ ก็รู้สึกว่า "มีวาสนา"แล้ว
โอกาสหน้า....คงมีบุญไปชมด้วยตาครับ
ขอบคุณ และแสดงความนับถือ บรรดาเซียนขั้นเทพ ทุกท่านนะครับ

:D :D :D
o_cokeyuth

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » จันทร์ ก.ค. 20, 2009 9:27 am

เมื่อวาน เป็นวันที่มีความสุขมากๆ อีกวันหนึ่ง

สุขที่ได้ชมเหรียญหายากนั้น ไม่เท่าไหร่ เพราะผมถือว่าเหรียญไม่ได้หายไปไหน วันใดวันหนึ่ง ย่อมอาจมีโอกาส

แต่สุขที่ได้เจอกัลยาณมิตร คนดีๆ เพื่อนดีๆ นี่ซิ เป็นเรื่องที่ไม่ง่ายนักสำหรับสังคมเห็นแก่ได้เฉกเช่นทุกวันนี้

อย่าหาว่าผมเวอร์เกินเลยนะครับ ถ้าผมจะขอพูดว่า "เป็นเพราะบุญนำพาที่ทำให้เราได้ประสบพบเจอกัน"

เราทั้งหมดต่างมีจุดมุ่งหมายเดียวกัน...คือ...นำประวัติศาสตร์ชาติในแขนงที่ตนถนัด ซึ่งจมปรักอยู่กับอดีตกาล ไร้คนเหลียวมองหรือแม้แต่ถามไถ่ ให้หวนกลับคืนมาแบบมีชีวิต รู้สึกได้ สัมผัสได้ และให้อารมณ์รักที่อยากจะสานต่อ มิให้ประวัติศาสตร์ชาติต้องสูญหายไปตามยถากรรมอย่างที่เป็นอยู่!!!

และผมขอทิ้งท้ายไว้ในกระทู้นี้ว่า...การพบปะกันเมื่อวานนี้ ถือเป็นการเริ่มต้นของคำว่า"ร่วมกันอนุรักษ์เพื่อลูกหลานไทยโดยแท้จริง" และสิ่งดีๆ สำหรับสังคมไทย แม้จะเป็นเพียงเสี้ยวธุลีดิน แต่ก็เป็นการเริ่มต้นด้วยพลังของคนรักประวัติศาสตร์ตัวจริงเสียงจริงแล้วครับ

กรุณาคลิกชมคลิปข้างล่าง ชมบรรยากาศเสวนาพาทีในสไตล์คนรักและคนร่วมอนุรักษ์เหรียญแห่งแผ่นดินกับผู้ก่อตั้งพิพิธภัณฑ์เหรียญที่ระลึกไทย www.thaimedals.com และผู้ก่อตั้งพิพิธภัณฑ์เฉลิมพระนคร www.bangkokmuseum.org

รูปภาพ

รูปภาพ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย medal » จันทร์ ก.ค. 20, 2009 8:10 pm

เรียนอาจารย์พฤฒิพลและคุณนุช
ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งที่ได้ให้พวกเราไปเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์ฯ ในวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ขอเรียนว่าประทับใจมากกับคุณภาพของข้อมูลและสิ่งของที่นำมาจัดแสดง รวมถึงวิธีการนำเสนอที่ทำได้น่าสนใจมากๆ
ที่สำคัญที่สุดก็เช่นเดียวกับที่อาจารย์ได้กล่าวไว้ ก็คือได้มาพบปะรู้จักกับผู้ที่มีอุดมการณ์เดียวกันมีความตั้งใจคล้ายๆกัน เชื่อว่าพวกเราจะมีโอกาสได้เจอกัน และทำงานร่วมกันอีกมากในวันข้างหน้า
ขอเสริมอีกนิด ผมมั่นใจว่าอย่างน้อยที่สุด องค์ความรู้ในเรื่องของเครื่องเสียงโบราณ ธงสยาม และงานเฉลิมพระนครจะไม่สูญหายไปจากเมืองไทย เพราะมีผู้ที่ตั้งใจจริง และทำได้จริงได้รวบรวมไว้ในพิพิธภัณฑ์แห่งนี้แล้ว
สุดท้ายขอขอบคุณคุณเล็ก คุณดวง และพี่ๆจากCOKETHAIด้วยครับ สำหรับภาพถ่ายและการได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น
medal

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card