พี่ๆครับ แท้มั๊ยเอ่ย....จะสอยครัย...ขอคำแนะนำด้วยครับ....

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 7:55 am

อะจ๊าก!!!
ทำไมจะสอยพร้อมกันหลายเหรียญจังครับ

เรื่องแท้ไม่แท้ มันดูยากมากๆๆ ต้องอาศัยประสบการณ์เหรียญผ่านมือ ยิ่งมากยิ่งได้เปรียบความเก๋า บางคนหล่อเสร็จเอาน้ำยากัดเป็นอันเก่าข้าม 10 ปีภายในชั่ววัน

ผมขอแนะนำจากประสบการณ์ส่วนตัว ให้เชื่อซิกเซนต์หรือสัมผัสที่ 6 ถ้ารู้สึกว่าปลอม อย่าผลีผลาม

แต่วิธีที่ง่ายสุด เหรียญหายาก ราคาตลาดดีอย่างเหรียญหนวดหรือพดด้วงช่วงร.2 ถ้าไม่แน่จริงอย่าซื้อเลย ถ้าจะซื้อจริงๆ พาเซียนไปดูด้วยแล้วเลี้ยงข้าวเขาสักมื้อใหญ่ๆ ในฐานะมาเป็นเจ้าหน้าที่จากกองพิสูจน์หลักฐานดีกว่า... ฮ่า ฮ่า ฮ่า!!!
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

โพสต์โดย o_PanJam » ศุกร์ พ.ค. 25, 2007 7:13 pm

ขนาดไม่รู้ว่า "แท้หรือปลอม" สอยมาเยอะขนาดนี้เลยหรือเนี่ย (เสียวเหมือนกัน)

เหรียญที่ลงไว้ผมก็ไม่เคยเห็นของแท้ ถ้าเป็นของแท้ก็เป็นบุญตาของผมจริงๆ

แต่เท่าที่ผมเคยเห็นของปลอม ผิวของเหรียญก็คล้ายๆ กับที่เอารูปมาลง ผมไม่ได้บอกว่าปลอมนะ

แล้วก็อย่าเชื่อผม เพราะผมก็แค่เดาๆ น่ะ

ส่วนตัวผม ถ้าไม่รู้ว่าแท้หรือป่าว ผมจะมองว่า "ปลอม" ไว้ก่อน ไม่ใช่ว่ามองโลกในแง่ลบ

แต่จะทำให้ตาของเราเปิดกว้าง (ไม่มีความโลภเข้าครอบงำ) จะได้เห็นอะไรได้มากขึ้น กว้างขึ้น

ปล. ขอโทษถ้ามีคำไหนไม่ถูกใจ ด้วยความหวังดีเท่านั้นครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_PanJam

โพสต์โดย junior001 » เสาร์ พ.ค. 26, 2007 12:38 am

มาถึงแล้วครับ วันนี้นี่เอง..
ลุ้นสุดขีดครับ..
จะลงรูปให้ดูวันหลังครับ

ขอบคุณในความอบอุ่นครับ
น้องใหม่...ครับ
junior001

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card