สมาชิกใหม่ครับ--โชว์เหรียญสวยๆสมัย ร.๕ สักเหรียญ

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ก.พ. 21, 2007 9:22 pm

งดงามครับ ผมชอบเหรียญทองแดงไม่ว่าของไทยหรือของต่างประเทศ สีมันสวยอ่ะ :D
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พฤหัสฯ. ก.พ. 22, 2007 1:15 pm

NuPung เขียน:มาดูเหรียญที่ผ่านการล้างมาบ้าง
เหรียญพวกนี้ จะสวยมากจริงๆ เมื่อถูกถ่ายรูป :o
แต่ ถ้าเห็นของจริง จะอึ้ง (ถ้าเห็นในเน็ต ก็ดูดีดี หน่อยนะคะ) :lol:

จะเห็นว่า เหรียญที่ของจริงดูสวย แต่ไม่ล้าง
กับเหรียญที่ผุเล็กน้อย เมื่อเอามาล้างแล้ว
เหรียญล้างสวยมากกว่าเห็นๆ
(ถ้าดูในรูปนะ :wink: )

รูปภาพ

รูปภาพ

สภาพดีจิงๆ เศียรตรงใช่ไหมคะ :D
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย NuPung » พฤหัสฯ. ก.พ. 22, 2007 4:13 pm

น้ำมะเน็ด เขียน:
สภาพดีจิงๆ เศียรตรงใช่ไหมคะ :D

ในรูป เซี่ยว รศ 109 ,อัฐ รศ 122 และ โสรฬ รศ 109 เป็นแบบ เศียรตรงค่ะ

แต่ อัฐ รศ 124 ไม่ใช่นะคะ

รูปเหรียญที่ล้างมันให้ความรู้สึกว่าสภาพดี จริงๆ ด้วย :shock:
มิน่าเค้าถึงนิยมล้างกัน นะ
"สุรินทร์ถิ่นช้างใหญ่ ผ้าไหมงาม ประคำสวย ร่ำรวยปราสาท ผักกาดหวาน ข้าวสารหอม งามพร้อมวัฒนธรรม"
"มาสุรินทร์ ต้องกินสุรา"
NuPung

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ก.พ. 22, 2007 4:17 pm

ถ้าล้างถูกวิธีก็ดูดีกว่าไม่ได้ล้างครับ เฉพาะเหรียญทองแดงนะ :D
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย NuPung » พฤหัสฯ. ก.พ. 22, 2007 4:29 pm

lekpn เขียน:ถ้าล้างถูกวิธีก็ดูดีกว่าไม่ได้ล้างครับ เฉพาะเหรียญทองแดงนะ :D

นั่นสิคะ

แต่ว่าล้างแบบถูกวิธีมันทำยังไงล่ะ :(

เพราะงั้นเลยไม่กล้าล้างเท่าไหร่

เสียดายด้วย กว่าเหรียญมันกลายเป็นสีคล้ำๆ ใช้เวลา เกือบร้อยปีเชียวนะ :wink:

ที่สำคัญ เหรียญทองแดงที่ไม่ล้างมันขายได้แพงกว่า ด้วยนะ
คนซื้อเขาเชื่อว่ามันของเก่า จริงๆ :lol: :lol: :lol:
"สุรินทร์ถิ่นช้างใหญ่ ผ้าไหมงาม ประคำสวย ร่ำรวยปราสาท ผักกาดหวาน ข้าวสารหอม งามพร้อมวัฒนธรรม"
NuPung

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ก.พ. 23, 2007 9:32 am

สมัยก่อนคนชอบเอาเหรียญทองแดงไปล้างกับน้ำกรด แถมเอาแปรงลวดทองเหลืองมาขัดซะอีก จะเหลือหลอครับ :lol: สมัยนี้ใช้น้ำยาเคมีจุ่มแป๊บเดียวเอาขึ้นล้างน้ำเลย เอี่ยมครับ
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย NuPung » เสาร์ ก.พ. 24, 2007 2:44 pm

lekpn เขียน:สมัยก่อนคนชอบเอาเหรียญทองแดงไปล้างกับน้ำกรด แถมเอาแปรงลวดทองเหลืองมาขัดซะอีก จะเหลือหลอครับ :lol: สมัยนี้ใช้น้ำยาเคมีจุ่มแป๊บเดียวเอาขึ้นล้างน้ำเลย เอี่ยมครับ

โอว คุณเล็ก รอบรู้เรื่องเหรียญทองแดงจริงๆ :D
น้ำยาเคมี ที่ว่า มันใช่น้ำยา แบบที่เอามาล้างเงินรึเปล่าค่ะ

อยากเห็นเหรียญทองแดงของคุณเล็กบ้างจัง
(ไม่เอาเหรียญอกิคอล่า นะ :lol: )

....เออ แล้ว เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้วล่ะคะ ไม่ออกมาอีกเลย
คงไม่ได้โกรธ ที่โดนยึดกระทู้หรอกนะคะ :(
NuPung

โพสต์โดย o_lekpn » เสาร์ ก.พ. 24, 2007 3:33 pm

ผมไม่ได้รอบรู้หรอกครับ ปล่อยไก่ไปหลายตัวแล้ว :lol: :lol:

น้ำยาที่ล้างเหรียญเงินนั่นแหล่ะครับ :D

เหรียญทองแดงที่ผมมีสภาพแย่กว่าของคุณ NuPung ซะอีก :(
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 12, 2007 1:11 pm

รูปภาพ

ผมมีเหรียญเสี้ยว (อันขวา) หน้าหลังจะเยื้องกันประมาณ 90 องศา
สัมผัสเหรียญมาสี่สิบกว่าปี ยังไม่เคยเห็นอันที่สองเลยครับ
ไม่รู้จะถ่ายรูปอีท่าไหน ไว้ว่างจะถ่ายวิดิโอคลิปมาแปะให้ดู
8)
แก้ไขล่าสุดโดย sermsoon เมื่อ อังคาร มี.ค. 27, 2007 2:36 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ รูปภาพ
ถึงไม่มั่งไม่มี ก็ควรจะมีมั่ง
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 12, 2007 1:38 pm

รูปภาพ

PAO เขียน:ขอถามเป็นความรู้มั่งครับว่า ส พ ป จ ม 5 ย่อมาจากพระนามบุคคล หรือกษัตริย์พระองค์ใดบ้าง
ส่วนภาพคุณ mataya สวยงามคมชัดมากๆครับ :D

พระองค์เดียวเองครับ
สมเด็จ
พระ
ปรมินทร
มหา
จุฬาลงกรณ์
(รัชกาลที่) ๕

ทั้งเหรียญ เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ และเหรียญ สพปมจ ๕
หากตกทอดกันมาน่าจะเป็นของแท้ สภาพนี้นับได้ว่าสวยมากทีเดียวครับ
และฝีมือถ่ายภาพและคุณภาพกล้องก็สุดยอดด้วยเช่นกัน
ยินดีด้วย ที่มีโอกาสเป็นเจ้าของทั้งเหรียญและกล้องที่เป็นเอกเช่นนี้
8)
มีมั่งไม่มีมั่ง ยังดีกว่าไม่มีเอาเสียเลย
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 12, 2007 1:57 pm

ส่วนเหรียญนี้ไม่เคยเห็น หากจะให้สันณิษฐาน ข้อมูลออกจะสับสน
เอาเป็นว่าขอตั้งข้อสังเกตกว้างๆ ดังนี้เพื่อพิจารณากันนะครับ

1. รูปแบบเหรียญทั้งหน้าและหลัง ฝีมือไม่ประณีต เรียกได้ว่าหยาบทีเดียว
2. ดูจะเป็นเหรียญหล่อมากกว่าเหรียญปั๊ม
3. หากเป็นเหรียญกษาปณ์ ราคา ๑ เสี้ยว (หรืออาจเขียน เซี่ยว) น่าจะทำด้วยทองแดง
4. หากเป็น ๑ เฟื้อง (อ่านไม่ถนัด) น่าจะทำด้วยเงิน
5. ถ้าเป็นกษาปณ์ ไม่น่ามีห่วง ถ้าเป็นเหรียญที่ระลึก ต้องไม่มีข้อความบอกราคา
8)

รูปภาพรูปภาพ
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย sermsoon » จันทร์ มี.ค. 12, 2007 2:05 pm

การล้างเหรียญ เท่าที่เห็น บางคนใช้โปตัสเซี่ยมไซยาไนด์ (KCN) ละลายน้ำล้าง
ซึ่งผมดูว่าน่าจะอันตรายมาก เพราะเจ้านี่ก็คือสารหนูนั่นเอง
ต่อมาเห็นบางคนแนะนำให้ใช้น้ำยาโฮเตอร์ ผสมน้ำ ใช้แปรงสีฟันขนนุ่มขัด
ก็เห็นออกมาสวยดีทีเดียวครับ แต่ผมขี้เกียจก็เลยไม่ได้ลอง
ยังไงหากจะลองก็เอาเหรียญธรรมดาๆ ไปลองดูก่อน อย่าเพิ่งเอาเหรียญดีนักล่ะ
8)
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย sermsoon » อังคาร มี.ค. 27, 2007 2:36 pm

sermsoon เขียน:รูปภาพ

ผมมีเหรียญเสี้ยว (อันขวา) หน้าหลังจะเยื้องกันประมาณ 90 องศา
สัมผัสเหรียญมาสี่สิบกว่าปี ยังไม่เคยเห็นอันที่สองเลยครับ
ไม่รู้จะถ่ายรูปอีท่าไหน ไว้ว่างจะถ่ายวิดิโอคลิปมาแปะให้ดู
8)

มาแล้วครับ วิดิโอ คลิป เหรียญพระสยามเทวาธิราช ตลก
หน้าหลังเยื้องกัน 90 องศา คลิกที่รูปฟิล์มภาพยนต์เพื่อชมได้เลยครับ

8)

รูปภาพ
อายุบวร
sermsoon

โพสต์โดย o_lekpn » อังคาร มี.ค. 27, 2007 4:12 pm

น่าสนใจมากๆเลยครับอาเสริม แปลกดี :D
o_lekpn

โพสต์โดย gecco » จันทร์ มิ.ย. 04, 2007 1:12 am

เหรียญที่หน้าตาเหมือนของฝรั่งแต่มีชื่อไทยข้างหลังเป็นของ Chao Phraya Surawongse Wattanasak หรือเปล่า? ตัวสะกดภาษาไทยสะกดไม่ถูก
gecco

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card