ฝรั่งต้มคนไทย(ขายของปลอม)

เหรียญ ธนบัตร หนังสือใหม่ และบัตรต่างๆ

ฝรั่งต้มคนไทย(ขายของปลอม)

โพสต์โดย collect_thai » อังคาร ต.ค. 12, 2010 10:08 am

ผมเปิดกระทู้กระทู้นี้เพื่อเป้นการเผยแพร่ความรู้ในการสะสมธนบัตร แก่นักสะสมทั้งหลาย เพื่อเป็นวิทยาทาน ไม่ให้ถูกผู้มีเจตนาไม่ดีหลอกขายของสะสมแก่ท่าน แน่นอนว่ากระทู้นี้อาจทำให้ผู้มีเจตนามิชอบ หมดทางทำมาหากินไปบางช่องทาง
ผมอยากให้วงการสะสมธนบัตรในประเทศไทยก้าวหน้าไปกว่านี้[/color] ผ่านมากว่า 100ปี การสะสมธนบัตรไทยยังเป้นรองการสะสมแสตมป์ หลาย 100 ก้าว เพราะขาดการให้ความรุ้การสะสมที่ถูกต้อง นักสะสมรุ่นเก่าส่วนใหญ่มักเอาความรุ้ติดตัวไปด้วยเสมอ หวงแหนวิชา ต่างกับแสตมป์ ที่ใครพบสิ่งใหม่ก็นำมาเปิดเผยกัน มีการประกวดและจัดกิจกรรมในวงกว้าง
เอาละลองมาเข้าเรื่องกัน ดูรายการนี้ (จริงมีหลายรายการนะขอยกมา เพียง 1รายการ)
http://cgi.ebay.com/Thailand-50-baht-ND-1945-Rama-VIII-p57-/260672514108?pt=Paper_Money&hash=item3cb14ae83c
ดูรุปก่อน
รูปภาพ

รูปภาพ
จุดสังเกต
1.พระพักตร์ ร.8 จะแตกต่างจากของจริง
2.มีรอยลบตรงกลางด้านหน้า ซึ่งเดิม คือ ตราประทับคำว่า "ธนบัตร์ ปลอมอยู่ในวงกลม " น่าเสียดายคนบิดไม่เอะใจสักนิดว่า ทำไมสีมันเลือนๆ
3.รูไหม้สีดำเกิดจากการเจาะด้วยเหล็กร้อนหรือธูปเพื่อร้อยเป็นพวงเก็บธนบัตรปลอมไว้
มาดูฉบับที่ยังไม่ลบด้วยเคมี
รูปภาพ
จะสังเกต เห็นวงกลมที่ผมบอกไว้
มาดูฉบับของแท้กันครับ
รูปภาพ
ท่านลองสังเกตตามจุดต่างจะพบความแตกต่างกันอย่างชัดเจน

ผมดูแล้วน่าเศร้าใจที่ธนบัตร ที่จัดเป้นมรดกทางวัฒนธรรมของไทยอย่างหนึ่ง นอกจากคนไทยต้มกันเองแล้ว ไม่น่าเจ็บใจเท่าที่ให้ไอ้ฝรั่งต่างชาติมันมาบิดปั่นราคาต้มคนไทยอีก (ถ้าใครว่างๆลองดูในปะวัติจะมี 2-3 ไอดี จะคอยปั่นราคา สลับไปมา)
[color=#FF4040] เกิดเป็นคนไทยขอให้อนุรักษ์มรดกไทย ศึกษาหาความรุ้เกี่ยวกับชาติตนเองให้มั่น ประกอบสติปัญญา อย่าให้ต่างชาติมันมาหลอกต้มหรือยำยีดินแดนและหัวใจคนไทย เหมือนเมื่อครั้งสยามประเทศที่ผ่านมาเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย collect_thai เมื่อ เสาร์ ต.ค. 16, 2010 10:50 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
collect_thai

Re: ฝรั่งต้มคนไทย(ขายของปลอม)

โพสต์โดย lekpn » อังคาร ต.ค. 12, 2010 2:58 pm

ขอชื่นชมครับ ที่เห็นความไม่ชอบมาพากลแล้วไม่ปล่อยผ่าน นำมาบอกเล่าให้นักสะสมรุ่นหลังได้เพิ่มพูนความรู้ !)
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
lekpn
THE REAL THING

โพสต์โดย mykeawja » พุธ ต.ค. 13, 2010 12:06 pm

!& !& !& !& !&

ขอขอบคุณมากสำหรับข้อมูลอันเป็นประโยชน์จากคุณ collect_thai ครับ

แน่นอน ถ้านักสะสมผู้รู้จริง

ไม่เสียสละ โดยการออกมาแถลงไขข้อเท็จจริงในด้านมืดของวงการ

วงการนักสะสมมันก็จะถูกบอนไซด้วยไอ้พวกโครตโกงและพวกจ้องทำลาย

คนพวกนี้เห็นแก่เงินอย่างเดียว มันไม่รู้สึกรู้สาถึงหายนะของวงการนักสะสมเลย

โดยมันจะโกงและหลอกลวงนักสะสมมือใหม่อยู่ร่ำไปแบบเอาให้หมดตัวจนได้

ถ้านักสะสมท่านใดไม่รู้จริง ดูไม่เป็น รีบร้อน กลัวไม่ได้ (หรือกลัวคนอื่นจะได้) เป็นเสร็จทุกราย

จนในที่สุด นักสะสมมือใหม่ผู้มีใจรักการสะสมอย่างบริสุทธิ์

ก็จะรามือด้วยความท้อและความเซ็ง!!!

เซ็งที่ไม่มีผู้รู้คอยชี้แนะ

เซ็งที่ต่างคนต่างเก็บ กลัวตัวเองจะไม่ได้เป็นใหญ่ในวงการ

เซ็งที่หลายคนหวงความรู้หรือทริคดีๆ โดยเฉพาะวิธีดูของจริง ของปลอม

สุดท้าย ผมถือว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ ซึ่งจะช่วยจรรโลงวงการนักสะสมธนบัตรให้มีมาตรฐานสูงขึ้นและจะนำไปสู่ความรู้สึกที่ดีของนักสะสมมือใหม่ต่อไปในภายภาคหน้าครับ

สู้ๆๆๆๆ ขอเป็นกำลังใจช่วยท่านเจ้าของกระทู้ครับ
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

http://www.siamflag.org
http://www.talkingmachine.org

รูปภาพ
mykeawja
RETRO SOCEITY

โพสต์โดย collect_thai » พุธ ต.ค. 13, 2010 1:16 pm

mykeawja เขียน:!& !& !& !& !&

ขอขอบคุณมากสำหรับข้อมูลอันเป็นประโยชน์จากคุณ collect_thai ครับ

แน่นอน ถ้านักสะสมผู้รู้จริง

ไม่เสียสละ โดยการออกมาแถลงไขข้อเท็จจริงในด้านมืดของวงการ

วงการนักสะสมมันก็จะถูกบอนไซด้วยไอ้พวกโครตโกงและพวกจ้องทำลาย

คนพวกนี้เห็นแก่เงินอย่างเดียว มันไม่รู้สึกรู้สาถึงหายนะของวงการนักสะสมเลย

โดยมันจะโกงและหลอกลวงนักสะสมมือใหม่อยู่ร่ำไปแบบเอาให้หมดตัวจนได้

ถ้านักสะสมท่านใดไม่รู้จริง ดูไม่เป็น รีบร้อน กลัวไม่ได้ (หรือกลัวคนอื่นจะได้) เป็นเสร็จทุกราย

จนในที่สุด นักสะสมมือใหม่ผู้มีใจรักการสะสมอย่างบริสุทธิ์

ก็จะรามือด้วยความท้อและความเซ็ง!!!

เซ็งที่ไม่มีผู้รู้คอยชี้แนะ

เซ็งที่ต่างคนต่างเก็บ กลัวตัวเองจะไม่ได้เป็นใหญ่ในวงการ

เซ็งที่หลายคนหวงความรู้หรือทริคดีๆ โดยเฉพาะวิธีดูของจริง ของปลอม

สุดท้าย ผมถือว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ ซึ่งจะช่วยจรรโลงวงการนักสะสมธนบัตรให้มีมาตรฐานสูงขึ้นและจะนำไปสู่ความรู้สึกที่ดีของนักสะสมมือใหม่ต่อไปในภายภาคหน้าครับ

สู้ๆๆๆๆ ขอเป็นกำลังใจช่วยท่านเจ้าของกระทู้ครับ

ขอบคุณ คุณ mykewja มากครับ
ปัญหาของวงการสะสมธนบัตร เท่าที่ผมพบนะครับ
1.ทางภาครัฐไม่ใส่ใจจะอนุรักษ์+ส่งเสริมการสะสม ธนบัตรเก่าอย่างจริงจัง โดยไม่ได้เก็บสะสมไว้ครบทุกแบบในพิพิธภัณฑ์ และไม่ได้เก็บธนบัตรสภาพดีเท่าไหร่นัก จากที่เคยเข้าชมในพิภัณฑ์สถานแห่งชาติ และของธปท. เอง พบว่า ธนบัตรที่นำมาแสดง นั้นมีสภาพด้อยกว่า ของที่นักสะสมเอกชนสะสม ไว้เยอะมาก แบบว่ามีก็เก็บไม่มีก็ปล่อยไป ซึ่งจริง ทางธปท.เองค่อยจะมีให้ครบทุกแบบทุกลายเซนต์
2.เมื่อเร็วๆนี้ได้ทราบข่าวว่ามีนักสะสมอาวุโสท่านหนึ่ง ท่านชราภาพแล้ว ก็ได้เสนอขายสิ่งสะสมธนบัตรสภาพดีมาก ไม่ผ่านการใช้งาน ตั้งแต่ยุคแรกของธนบัตรไทยให้กับทางพิพิธภัณฑ์ในราคาไม่สูง แต่กลับไม่ได้รับความสนใจ แสดงให้เห็นได้ว่าทางพิพิธภัณพ์เอง ไม่ใส่ใจในเรื่องสิ่งจัดแสดงว่า ของที่ตนมีอยู่สภาพไม่สมบูรณ์ ควรจะหาสิ่งที่สมบูรณ์กว่า มาจัดแสดงไว้ให้ประชาชนได้ชม
*แน่นอน สิ่งสะสมของนักสะสมท่านนี้ก็จำต้องแตกรังออกให้แก่พ่อค้า ตามระเบียบ และกระจัดกระจายไปในที่สุด ซึ่งน่าเศร้าใจ $&

3.การหวงแหนวิชา การดูจุดตายต่างๆ ไม่มีการเปิดเผย รวมถึงข้อมูลการพิมพ์ธนบัตรเก่าๆ กล้วว่าถ้าเผยแพร่ไป ตนจะเก็บของหายากไม่ได้
4.การสะสมแบบพ่อบุญทุ่ม ซื้อหมดทุกอย่างเพราะมีเงิน ไม่สนใจที่จะศึกษาประวัติของสิ่งสะสมให้ละเอียดลึกลงไป พอใจแค่ คำว่า มีของแพง มีตัวหายากไนมือ ก็พอแล้ว แบบนี้จะได้ประโชน์จากสิ่งสะสมน้อยลงมาก
5.ราคา ธนบัตร เก่า ถูก กลไลของกลุ่มทุน เข้าทุ่มตลาด ทำราคาขยับไปสูงมาก จนทำให้นักสะสมเบื่อ และไม่สามารถหามาสะสมได้ ทำให้บางท่านต้องหันไปสะสมของสภาพรอง ซึ่งตรงจุดนี้ ของปลอมจะทำสภาพรองออกมาได้เนียนพอควร สำหรับคนที่ไม่เคยเห้นของแท้ จะดูยาก ซึ่งผมเองเคยพบของปลอมขายผ่านมือกันในงานใหญ่ๆที่อ้างว่ามีผู้เชี่ยวตรวจสอบแล้ว ก็หลายรายการ
สรุป การจะดูแท้-ปลอม ธนับตรนั้นไม่ยาก ถ้าสนใจศึกษาประวัติศาสตร์เกี่ยวกับธนบัตรนั้นแล้วนำมาประมวลเข้าด้วยกัน ไม่จำเป้นต้องเชื่อตำราในปัจจุบันมากนัก เพราะเท่าที่ไล่เก็บมา ส่วนใหญ่จะลอกกันไปมาผิดบ้างถูกบ้าง โดยตัวกระผมเอง อาศัย ศึกษาจากเอกสารเก่าๆ ทุกฉบับ เท่าที่จะหาได้แล้วนำมาประมวล เข้าด้วยกัน ถึงจุดในการดู เช่น เอกสารเก่าของกรมตำรวจ เรื่องการจับธนบัตร แบบ 7 8 9 เอกสารของธปท พวกนี้บางทีจะไม่ได้รวมเป็นเล่ม แต่จะแค่เย็บเป้นรายงาน เท่านั้น เป็นต้น

โพสต์โดย apmon2511 » พุธ ต.ค. 13, 2010 9:25 pm

!) !) !)
เราก็ 1 ใน 500 เหมือนกัน พวกบ้า 500....555...ไอ้บ้าโค้ก รูปภาพรูปภาพ
apmon2511

โพสต์โดย jead » พุธ ต.ค. 13, 2010 9:39 pm

collect_thai เขียน: 5.ราคา ธนบัตร เก่า ถูก กลไลของกลุ่มทุน เข้าทุ่มตลาด ทำราคาขยับไปสูงมาก จนทำให้นักสะสมเบื่อ และไม่สามารถหามาสะสมได้

รู้สึกว่าแบบนี้จะเจอทุกวงการ ^@
กิตติศักดิ์ วงศ์พุทธรังสี (จืด) โทร. 084-148-1547
ธ.กรุงเทพ 235-069-5835 ธ.ไทยพาณิชย์ 237-204-7269
ธ.กสิกรไทย 662-202-3383
jead

โพสต์โดย lekpn » พฤหัสฯ. ต.ค. 14, 2010 9:55 pm

ทุกวงการเลยหรือจืด #(
รูปภาพ
lekpn

โพสต์โดย woody » จันทร์ พ.ย. 15, 2010 10:24 pm

ขอบคุณมากๆครับที่มาเผยแพร่ จะคอยติดตามครับ ความรู้ยิ่งเผยแพร่ยิ่งเป็นการต่อยอดความรู้ครับ !)
วู้ดดี้ - 085-339-xxxx (8 โมงเช้า ถึง 4 ทุ่ม) Line : wut2006
โอนที่ ธ.กรุงเทพ สาขา อาคารอับดุลราฮิม บช. 031-00-22-66-0
woody

โพสต์โดย dekoon » จันทร์ พ.ย. 15, 2010 10:55 pm

ผมเคยสะสมทั้งธนบัตรและเหรียญ แต่เลิกมาหลายปีแล้ว แต่ก่อนเวลาเก็บจะดูจากคู่มือรู้สึกว่าจะเป็นของคุณสมชาย นามสกุลรู้สึกว่าจะนามสกุล แสงเงิน เขาจะรวบรวมธนบัตรหลายๆแบบไว้ในเล่ม ผมว่านักสะสมหน้าใหม่น่าลองหามาศึกษาดูนะครับ เพราะอย่างน้อยน่าจะรู้รุ่น รายละเอียดอย่างอื่นนะครับ !)
ประพนธ์
ธนาคารกรุงเทพ สาขาถนนพัฒนาการคูขวาง
เลขที่ 578-0-30130-4
dekoon

โพสต์โดย collect_thai » เสาร์ พ.ย. 20, 2010 11:03 am

dekoon เขียน:ผมเคยสะสมทั้งธนบัตรและเหรียญ แต่เลิกมาหลายปีแล้ว แต่ก่อนเวลาเก็บจะดูจากคู่มือรู้สึกว่าจะเป็นของคุณสมชาย นามสกุลรู้สึกว่าจะนามสกุล แสงเงิน เขาจะรวบรวมธนบัตรหลายๆแบบไว้ในเล่ม ผมว่านักสะสมหน้าใหม่น่าลองหามาศึกษาดูนะครับ เพราะอย่างน้อยน่าจะรู้รุ่น รายละเอียดอย่างอื่นนะครับ !)

ความจริงอย่าง หนึ่งคือ ในคู่มือ มีรูป ธนบัตร ประกอบก็จริง แต่ก็ไม่ได้มีประกอบทุกลายเซนต์ แต่นั้นก็ยังไม่ใช่ปัญหาหลัก ครับ
จากการค้นคว้าเอกสาร ของผมพบว่า ธนบัตรที่พิมพ์ในประเทศไทย ช่วงสงคราม โลกครั้งที่2 คือ แบบ4 กรมแผนที่ แบบ 6 7 แบบ พิเศษ นั้นมีการปลอมมาก ด้วยเทคนิคและคุณภาพกระดาษที่ต่า ธนบัตรของจริงสภาพดีที่ตกทอดเหลือมาถึงปัจจุบัน มีน้อยมาก ประกอบกับ เทคนิคกันปลอมของคนสมัยนั้น เขาก็ไม่เปิดเผยกันครับ เพราะถ้าเปิดออกมา คนปลอมก็ใส่ตำหนิลงไปเหมือนเลย
ดังตัวอย่าง รายการที่ผมลงตามกระทู้ ใบนี้ถือ ว่าปลอมแต่ยังไม่ใช่ฉบับ โค่นเซียน ทำให้ดูออกได้คร่าวตามที่ผมบอกไว้ แต่แบบโค่น เซียน คือ แบบ 6ราคา 20 100 บ แบบ 7 ราคา 10 บ เคยเห็นในงานประมูลทั้งในและนอกประเทศ ก็แห่กันบิดออกไปในราคาสูงลิบ (ไม่รุ้บิดเพื่อสร้างกระแสให้ของปลอมกลายเป้นของจริงหรือไม่ โดยอาศัยเครติดชื่อคนบิด+ชื่อเสียงผู้จัด) ธนบัตรแบบที่กล่าวถึง จะดูแท้ปลอมตรงดูกันที่ 1. สีหมึกพิมพ์หมวด +ลายเซนต์ (คือควรมีฉบับอ้างอิงของจริงก่อน ความเงามันจะจต่างกัน) 2. จุดย่อยในลายเฟื้อง เทียบกัน จุดต่อจุด ไม่เหมือนกันแน่นอน 3.ลักษณะฟ้อนต์ตัวพิมพ์ เรียงพิมพ์ต่างกัน
เมื่อมาถึงตรงนี้ หลายคนจะติตตรงที่ว่าแล้วจะหาของจริงมาเป็นตัวอ้างอิงได้อย่างไร เพราะสภาพดีหายากมากๆ แถมราคาสูงมาก ผมก็แนะนำให้ไปดูตามงานประมุล หรือพิพิภัณธ์ ธปท. ลอง ถ่ายรูปความละเอียดสูง มานั่งดูเปรียบเทียบ ดูครับ ก่อนจะลงมือซื้อหามาสะสม (ก็คิดคล้ายๆการสะสมพระเครื่องนะครับ) ส่วนบางคนอาจเถียงผมว่าก็ซื้อร้านที่น่าเชื่อถือสิ แต่ผมถามกลับหน่อยว่า อะไรเป็นประกันครับ มีออกใบรับรองให้ไหมครับ คำตอบคือไม่มี เคยมีคนลองมาแล้วครับ ซื้อมา พอเบื่ออยากขายอุตส่าห์ ส่งเข้างานประมุล หวังได้ราคา ปรากฎ ว่า เซียนมานั่งถกกัน จน เจ้าของงานตัดปัญหา ว่าประมูลตามของที่เห็น ไม่รับผิดชอบเรื่องแท้ปลอม
มาถึงตรงนี้ ผมถึงเน้นเสมอเรื่องการศึกษาจากเอกสารเก่าในยุคนั้นๆประกอบไปด้วย จะเข้าใจอย่างถ่องแท้ ไม่ใช่เน้นเก็บตามแคทตาล็อคอย่างเดียว เพราะอย่างไรก็ไม่เคยมีใครมีได้ทุกแบบทุกรุ่นแน่นอน สู้เราศึกษาประวัติควบคู่ไปด้วยจะสนุกและไม่เบื่อหน่ายต่อการสะสม ^+

โพสต์โดย mykeawja » อังคาร พ.ย. 23, 2010 8:02 am

อ่านแล้วหนาวเข้าขั้วเลย
สงสัยงานประมูลที่ดังๆ (ขออนุญาตไม่เอ่ยชื่อนะครับ) คงมีของปลอมหลุดเข้าประมูลไปแล้วแน่เลย
บรรลัยแล้วงานนี้
เพราะที่น่ากลัวที่สุดคือการมีผู้ใหญ่ที่น่าเชื่อถือได้มารับรองการประมูลว่านี่คือของแท้เนี่ยละครับ
ผมถึงบอกว่า บรรลัยของจริง
"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย arale » อังคาร พ.ย. 23, 2010 8:14 am

!@ ถ้าหยั่งงั้นก็น่าเศร้า แทนคนที่ประมูลได้ไปนะครับ..อาจารย์... !@
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย mykeawja » อังคาร พ.ย. 23, 2010 8:19 am

arale เขียน:!@ ถ้าหยั่งงั้นก็น่าเศร้า แทนคนที่ประมูลได้ไปนะครับ..อาจารย์... !@

ผมว่าต้องถึงขั้นยืนไว้อาลัยให้กับวงการเลยครับ
เพราะอะไร?
เพราะไอ้คนที่ได้ของปลอม ไม่มีใครยอมรับหรอกว่า ไอ้ที่จ่ายไปหูดับตับไหม้นั้นเป้นของปลอม
ทำใจบ่ได้!
แล้วที่นี้ก็จะมีการตะแบงว่านี่คือของจริง
งานเข้าล่ะทีนี้
เพราะบริษัทที่ดำเนินการประมูลก็บ้าใบ้ หูหนวก ตาบอด
ก็ในเมื่อหลุดมาจากวงจรของตนเอง
แล้วใครจะไปกล้ารับเผือกร้อนไว้ในอุ้งมิอ!
เงินก็เข้ากระเป๋าไปแล้วด้วย เหอะ เหอะ เหอะ

รูปภาพ
mykeawja

โพสต์โดย arale » อังคาร พ.ย. 23, 2010 8:22 am

^( สงบนิ่ง1นาที แด่ผู้ที่ได้ของชิ้นนั้นไป...%+
เอก-AIA เชียงใหม่...081-4725350...You'll Never Walk Alone...

ชื่อบัญชี ธรรมยุท เชยชมศรี เลขที่ 664-235-1910 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา สี่แยกสันกำแพง
arale

ที่อยู่: ธีรยุทธ์ เชยชมศรี..226/30 ม.1 มบ.สิรารมย์ ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210

โพสต์โดย collect_thai » พุธ พ.ย. 24, 2010 12:29 pm

mykeawja เขียน:
arale เขียน:!@ ถ้าหยั่งงั้นก็น่าเศร้า แทนคนที่ประมูลได้ไปนะครับ..อาจารย์... !@

ผมว่าต้องถึงขั้นยืนไว้อาลัยให้กับวงการเลยครับ
เพราะอะไร?
เพราะไอ้คนที่ได้ของปลอม ไม่มีใครยอมรับหรอกว่า ไอ้ที่จ่ายไปหูดับตับไหม้นั้นเป้นของปลอม
ทำใจบ่ได้!
แล้วที่นี้ก็จะมีการตะแบงว่านี่คือของจริง
งานเข้าล่ะทีนี้
เพราะบริษัทที่ดำเนินการประมูลก็บ้าใบ้ หูหนวก ตาบอด
ก็ในเมื่อหลุดมาจากวงจรของตนเอง
แล้วใครจะไปกล้ารับเผือกร้อนไว้ในอุ้งมิอ!
เงินก็เข้ากระเป๋าไปแล้วด้วย เหอะ เหอะ เหอะ

จากประสบการณ์ที่ผมเข้าสู่วงการมานับสิบปี ผมสันนิษฐานและมองว่า
1.ผู้ที่ได้ของปลอมไปนั้น แบ่งได้เป้น 2 กรณีครับ
1.1 มือใหม่เงินเป็นบ่อๆ พวกนี้จะมีกุนซืนค่อยแนะนำในการประมูลหรือเข้าซื้อ กุนซื้อพวกนี้คือพ่อค้าระดับเก๋าเกมส์ เรียกว่า เขี้ยว จมดิน เมื่เขาแนะนำนี้ยังแบ่งได้เป้น 2 ประเด็นย่อยคือ
ก. มือใหม่ไม่รุ้ว่าปลอม แต่กุนซื้อรู้กับคนขาย จะได้ร่วมกระบวนการต้มตุ๋น แถมยังมีผลพลอยได้คือ ใช้คนซื้อที่ว่านี้แหละเป็น ตัวReference ต่อ ว่า ว่าขนาดคุณ.... รวยขนาดนี้ยังซื้อเลย เขามีคนแนะนำประกอบพร้อม เพื่อเป้นบันได ต้ม หมูตัวต่อไป
ข. มือใหม่ที่บิดนะรู้อยู่แล้ว แค่ อาศัย ชื่อเสียง ตัวเองที่ เป้นคนรวย +เครดิต บ.ผุ้จัด สร้างของปลอมเป้นของจริง คราวนี้ละราคาตัวนี้จะไปโลด แต่การทำแบบนี้ จะทำของปลอมไว้เยอะแล้ว รอจังหวะ หมูมาชนบังตอ แต่จะทะยอยปล่อยของ
1.2 ของพ่อค้าผุ้ส่ง บิดไปเอง แค่เอาชื่อเสียง บ. มาเป็น Reference
โดย สรุป คือ เป้นการปั่นของปลอมให้เป้นของจริงในระยะยาว ราคาก้จะอัพตามไปเรื่อย ๆ จนนักสะสมที่อยู่ในยุคเท่าทัน แก่ชราตายไปพร้อมกับ สิ่งที่ตัวเองรู้แต่ด้วยความหวงวิชา ก็ไม่เปิดเผย ปล่อยใปหห้กระบวนการดังกล่าวดำเนินมาจนถึงปัจจุบัน และผมคิดว่าวงจรนี้พบทุกวงการของสะสม เพียงแต่ใครจะกล้า แฉ มากกว่า กัน เซียนพระ เซียนเหรียญ เก็บของปลอมก็มีออกบ่อย ^+

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Coin Bank-Note Books & Card