รบกวนถามเซียนแสตมป์ไทยเกี่ยวกับสิ่งนี้หน่อยครับ

ชมรมนักสะสมตราไปรษณียากร และตราประทับ

รบกวนถามเซียนแสตมป์ไทยเกี่ยวกับสิ่งนี้หน่อยครับ

โพสต์โดย ("\(*-*)/") » อาทิตย์ เม.ย. 06, 2008 3:02 pm

ข้าน้อยขอความช่วยเหลือจากเหล่าเซียนและแฟนพันธุ์แท้แสตมป์ไทยด้วยเถิดครับ

เนื่องจากผมได้ดวงตราผนึกแบบที่เห็นข้างล่าง 3 ดวงเป็นงานพิมพ์หิน Litrograph แต่ผมเชื่อว่ามันต้องเก่าแน่นอน เพราะดูจากฟันแบบหยาบๆ และธงช้างที่เป็นแบบช้างยืนพื้น (ผมมีหลักฐานเชื่อมโยงทั้ง 3 ชิ้นจะให้ดูข้างล่างครับ) แต่ผมไม่รู้ที่มาที่ไป ... จึงขอความกรุณาเหล่าเซียนและแฟนพันธุ์แท้แสตมป์ไทยช่วยให้ข้อมูล ประวัติความเป็นมา....ถ้าไม่ทราบ...ลองวิเคราะห์ความน่าจะเป็นตามความคิดของตนเองก็ได้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ชิ้นแรกซ้ายมือสุด เป็นอาร์มแผ่นดินหรือตราแผ่นดินสมัยรัชกาลที่ 5 โดยผมได้นำงานพิมพ์จริงขาวดำจากพระราชบัญญัติธงสยามมาให้เปรียบเทียบดูครับ

รูปภาพ

ชิ้นต่อมา ชิ้นนี้สำคัญสำหรับพิพิธภัณฑ์ธงสยามครับ...ลองเทียบแสตมป์ธงช้างยืนพื้นข้างบนกับธงโลกที่ร่วมฉลองครบ 100 ปี ประเทศอเมริกาในปีพ.ศ. 2419 นะครับ จะเห็นว่าเป็นธงช้างแบบเดียวกันเปี๊ยบเลย!!!

รูปภาพ

ชิ้นสุดท้าย เป็นภาพพิมพ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ซึ่งผมค้นภาพเก่าจากหนังสืออาจารย์เอนกทั้งหมดแล้ว ทำให้รู้ว่าน่าจะเป็นภาพจากหนังสือพิมพ์ฝรั่งเศสที่ชื่อ เลอ ปาติส จูนาว (ทางโน้นไม่ได้อ่านเจอร์นัล) แต่ได้นำเฉพาะพระรูปรัชกาลที่ 5 มาพิมพ์เท่านั้น ลองเทียบดูนะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
<B>"ถ้าแผ่นดินแรกที่ตั้งไข่ย่ำ เป็นผืนเดียวกับแผ่นดินสุดท้ายที่ดินกลบหน้า...จงกตัญญูต่อแผ่นดินเกิด"</B>
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
("\(*-*)/")

ที่อยู่: พิพิธภัณฑ์เครื่องเล่นกระบอกเสียงและหีบเสียงไทย (www.talkingmachine.org)

ย้อนกลับไปยัง Postmark & Philatelic Club