แนะนำตัว...สมาชิกใหม่ค่ะ ...ถามเรื่องวิธีการเก็บแสตมป์ค่ะ

ชมรมนักสะสมตราไปรษณียากร และตราประทับ

แนะนำตัว...สมาชิกใหม่ค่ะ ...ถามเรื่องวิธีการเก็บแสตมป์ค่ะ

โพสต์โดย NuPung » เสาร์ ก.ค. 29, 2006 3:55 pm

เวลาเก็บแสตมป์ไว้นานๆ ทำยังไง สีแสตมป์ ถึงไม่เปลี่ยน คะ
มันชอบเปลี่ยนเป็นสีคล้ำขึ้น ค่ะ

ต้องใส่พวกตัวดูความชื่นรึเปล่าคะ :?:
ภาพประจำตัวสมาชิก
NuPung

โพสต์โดย o_lekpn » เสาร์ ก.ค. 29, 2006 5:30 pm

ก่อนอื่นก็ต้องขอถามก่อนว่า เป็นแสตมป์ใช้แล้วหรือยังไม่ได้ใช้ครับ แล้วเก็บใส่อัลบั้มเก็บแสตมป์หรือเปล่าครับ เก็บไว้ห่างจากแสงแดดหรือเปล่า เพราะมีปัจจัยหลายอย่างที่จะทำให้แสตมป์เหลืองได้ครับ :D ทางที่ดีที่สุดคือเก็บให้ห่างจากแสงทุกชนิดและความชื้น เก็บในห้องแอร์ดีที่สุด และหมั่นเปิดดูด้วยครับจะได้เห็นความผิดปรกติโดยเร็ว :D
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย NuPung » พุธ ส.ค. 23, 2006 3:33 pm

ชอบเก็บสแตมป์ที่ติดซองมาค่ะ
เอามาแช่น้ำ ลอกสแตมป์ออกจากกระดาษ แล้ว ผึ่งแดด แล้ว เก็บใส่ อัลบัมไว้
เก็บไว้ตั้งแต่ตอนเด็ก ตอนนี้ อายุ... แล้ว มันเลยเปลี่ยนสีนะ 555

ตอนนี้เริ่มสะสมสแตมป์ที่ยังไม่ใช้บ้างเหมือนกัน
แต่ไม่มีห้องแอร์ให้มันอยู่ ค่ะ

......
กลับมาตอบช้าไปหน่อย เพิ่งหา password เจอค่ะ :oops:
คงไม่โกรธนะคะ :P
NuPung

โพสต์โดย o_MaKKaPaN » พุธ ส.ค. 23, 2006 3:57 pm

พูดถึง Password เราๆ มักจะลืม เนื่องจากทุกวันนี้ มีการใช้ Password เพื่อเข้าถึงข้อมูลต่างๆ
เป็นจำนวนมาก ยิ่งเล่น Net นานๆเข้า Account บานเลย ผมแนะนำว่าไม่ควรใช้ USERname
มากกว่า 2 ชื่อ และตั้ง Password ให้เหมือนกัน จะง่ายในการจดจำ เพราะในอนาคตยังมีอะไรอีกมากมายเพิ่มปริมาณขึ้น
มันคือ ข้อมูลอิเลคโทรนิค :o
o_MaKKaPaN

โพสต์โดย NuPung » พุธ ส.ค. 23, 2006 4:53 pm

เรื่องพาสเวิร์ดนี่ จริงๆ แล้วก็คิดว่าตั้งเหมือนทุกทีนะ
แต่ครั้งนี้ลืม ใส่ตัวเลขตัวแรกไปเลยเข้าไม่ได้ :oops: ดีแต่ว่าจดเอาไว้ถูก

ขอถามต่อนะคะ

พวกแสตมป์ชีท ที่ซื้อมาใหม่ เรา เก็บเอาไว้ในซองของไปรษณีย์
หรือ เอาใส่ถุงพลาสติก ดีคะ สงสัยว่าถุงพลาสติกจะทำให้ชื้น รึเปล่า
แบบเวลาเก็บเหรียญไว้ในถุงนานๆ แล้วมันกลายเป็นเหรียญเก่าน่ะ
NuPung

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พุธ ส.ค. 23, 2006 6:00 pm

NuPung เขียน:ขอถามต่อนะคะ

พวกแสตมป์ชีท ที่ซื้อมาใหม่ เรา เก็บเอาไว้ในซองของไปรษณีย์
หรือ เอาใส่ถุงพลาสติก ดีคะ สงสัยว่าถุงพลาสติกจะทำให้ชื้น รึเปล่า
แบบเวลาเก็บเหรียญไว้ในถุงนานๆ แล้วมันกลายเป็นเหรียญเก่าน่ะ

น่าจะเอาใส่ในสมุดแสตมป์หรือสมุดใส่ชีท..ดีกว่านานๆไปจะได้ไม่เหลือง

แต่สมุดพวกนี้หนักและก็ราคาไม่ถูก :x

เลยหันมาเอาชีทใส่สมุดใส(clear holder)ที่ใส่เอกสาร...ซื้อเล่มโตๆใส่ได้เยอะดี

ใส่มานานแล้วก็ไม่เหลืองนะ...รอคุณlekpn และคนอื่นๆมาอีกว่าเก็บไงดี :wink:
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_Okay » พุธ ส.ค. 23, 2006 6:37 pm

ใส่ซองแก้วสิครับ โลละร้อยกว่าบาทมีให้เลือกหลายขนาด
o_Okay

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ ส.ค. 23, 2006 9:24 pm

NuPung เขียน:เรื่องพาสเวิร์ดนี่ จริงๆ แล้วก็คิดว่าตั้งเหมือนทุกทีนะ
แต่ครั้งนี้ลืม ใส่ตัวเลขตัวแรกไปเลยเข้าไม่ได้ :oops: ดีแต่ว่าจดเอาไว้ถูก

ขอถามต่อนะคะ

ถุงพลาสติคไม่ทำให้ชื้นหรอกครับ แต่เค้าว่าเก็บนานๆมันจะคายน้ำมันออกมาอาจทำให้แสตมป์เสียหายได้ ถ้าจะเอาชัวร์ก็ซองแก้วแบบตาโอ๊คว่านั่นแหละครับถูกดี แต่จะให้ดีที่สุด ต้องเม้าท์นอกอ่ะครับ แต่มันแพงอ่ะ ถ้าเป็นแสตมป์ทองหรือแสตมป์เก่าราคาแพงก็คุ้มครับ :lol:

แต่ถ้าต้องการเอามาชื่นชมด้วย ก็ทำตามพี่น้ำมะเน็ดว่าอ่ะครับ คือหาเม้าท์แผ่นใส่ในอัลบั้มก็พอทนได้นะครับ ต้องหมั่นเอามาดูถ้าเม้าท์เปลี่ยนสี ก็ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ครับแผ่นละ 5 - 6 บาทเอง อย่าปล่อยไว้นานไม่ไปดูพอเม้าท์เปลี่ยนสี แสตมป์ก็เปลี่ยนสีตามไปด้วย อันนี้เจอมากะตัวเองครับ :cry:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย NuPung » พฤหัสฯ. ส.ค. 24, 2006 4:19 pm

แถวนี้ไม่เห็นมีซองแก้วขายเลยค่ะ
เคยเห็นมีขายแต่ที่สำเพ็ง แต่ คาดว่าปีหน้าถึงจะได้เข้ากรุงเทพ :lol:

คงต้องทำแบบ พี่น้ำมะเน็ด บอกแล้วล่ะคะ
แล้วด้านที่เป็นกาวเราต้องเอากระดาษแข็งใส่ด้วยรึเปล่าคะ
หรือ ว่าเอาใส่เข้าไปเฉยๆ :?:

เออ....แล้ว แฟ้มมันเป็นพลาสติก จะไม่คายน้ำมัน ออกมาแบบ คุณเล็กบอกเหรอคะ
NuPung

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » พฤหัสฯ. ส.ค. 24, 2006 4:55 pm

NuPung เขียน:แถวนี้ไม่เห็นมีซองแก้วขายเลยค่ะ
เคยเห็นมีขายแต่ที่สำเพ็ง แต่ คาดว่าปีหน้าถึงจะได้เข้ากรุงเทพ :lol:

คงต้องทำแบบ พี่น้ำมะเน็ด บอกแล้วล่ะคะ
แล้วด้านที่เป็นกาวเราต้องเอากระดาษแข็งใส่ด้วยรึเปล่าคะ
หรือ ว่าเอาใส่เข้าไปเฉยๆ :?:

เออ....แล้ว แฟ้มมันเป็นพลาสติก จะไม่คายน้ำมัน ออกมาแบบ คุณเล็กบอกเหรอคะ

คือข้างในแฟ้มจะมีกระดาษรองอยู่ 1 ใบเราก็ใส่เข้าไปด้านกาวก็จะไปเจอกระดาษรอง

ลองดูตัวอย่างของแฟ้มยี่ปุ่นดูพาสติคจะบางๆไม่มีน้ำมัน

พี่ซื้อของไทยแฟ้มที่ดูตัวพาสติคมันบางแล้วเป็นคลื่นๆ..ถ้าหนาๆดูแล้วติดๆมันๆไม่เอาเลย
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_lekpn » พฤหัสฯ. ส.ค. 24, 2006 8:16 pm

อยู่จังหวัดไรหลอครับ ถ้าไกลมากจะฝากซื้อก็ได้นะครับ แนะนำว่าใส่เม้าท์แผ่นละ 6 บาทจะดีกว่านะครับชัวร์ดี กระดาษติดกับกระดาษไม่ค่อยไว้ใจ :D
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย NuPung » ศุกร์ ส.ค. 25, 2006 11:46 am

lekpn เขียน:อยู่จังหวัดไรหลอครับ ถ้าไกลมากจะฝากซื้อก็ได้นะครับ แนะนำว่าใส่เม้าท์แผ่นละ 6 บาทจะดีกว่านะครับชัวร์ดี กระดาษติดกับกระดาษไม่ค่อยไว้ใจ :D

อยู่ สุรินทร์ ค่ะ

เม้าท์แบบที่ใส่แสตมป์ มันเหมือนกับที่เอาไว้ใส่เหรียญรึเปล่าคะ ( ที่มีกรอบเป็นกระดาษสีเหลือง)
ยังไม่เคยเห็นแบบใส่เสตมป์ มาก่อนค่ะ :?:
(สะสมเหรียญอยู่ค่ะ)
ถ้า ฝากซื้อ กล่องนึง มันกี่แผ่นค่ะ + ค่าส่ง + ค่ากล่อง + ค่ารถ ประมาณ เท่าไหร่ค่ะ :D

ตอนนี้ ซื้อแฟ้มโชว์เอกสาร มาเรียบร้อยแล้วค่ะ ...
เดี๋ยวเย็นนี้จะลองเอาใส่ดู :D
NuPung

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ส.ค. 25, 2006 5:35 pm

มันเป็นแผ่นขนาดพอดีกับอัลบั้มครับ ไม่ใช่เล็กๆแบบเหรียญ ไว้ผมถ่ายรูปให้ดูก่อนแล้วค่อยตัดสินใจครับ แผ่นนึงมีหลายๆช่อง ตั้งแต่ 1 ช่อง ถึง 7 ช่อง เด๋วดูรูปก่อนแล้วกันครับ :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » ศุกร์ ส.ค. 25, 2006 5:46 pm

คุณNuPung ลองแวะไปที่ไปรษณีย์แถวๆบ้าน..

..น่าจะมีสมุดใส่แสตปม์แบบเป็นเม้าท์ขาย...

หรือไม่งั้นก็รอดูของคุณเล็กก่อน :D
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย NuPung » อาทิตย์ ส.ค. 27, 2006 2:03 pm

คงไม่รบกวนฝากซื้อแล้วล่ะคะ เกรงใจ
(ตอนแรกนึกว่าคุณเล็ก เปิดร้านขาย อะค่ะ :lol: แต่อ่านๆไปน่าจะไม่ใช่....
ถ้ามีร้านจริง ก็บอกนะคะ จะอุดหนุน)

เมื่อวานลองโทรถามญาติที่อยู่กรุงเทพเขาจะซื้อให้ แต่เขาถามว่าต้องไปซื้อตรงไหน แล้วหน้าตามันเป็นแบบไหน

งั้นขอดูรูปจากคุณเล็กหน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D
NuPung

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Postmark & Philatelic Club