แสตมป์ใหม่ แสตมป์ออกใหม่ ทั้งในและต่างประเทศ

ชมรมนักสะสมตราไปรษณียากร และตราประทับ

แสตมป์พระเครื่องเบญจภาคี และ พระยอดขุนพล

โพสต์โดย o_Anonymous » ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 1:39 pm

มีใครขายแสตมป์พระชุดนี้ไหมค่ะ พอดีอยากได้หรือว่าหาซื้อได้ที่ไหนบ้างค่ะ ราคาเท่าไร
o_Anonymous

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 6:07 pm

คงต้องไปหาซื้อที่ แถวไปรษณีย์กลางบางรักครับ ร้านเล้งแสตมป์ก็ได้ หรือตลาดนัดสวนจตุจักร ร้านเฮียเส็ง :D เบญจภาคีแพงแล้ว ส่วนยอดขุนพลไม่แน่ใจว่าไปรษณีย์ไทยยังมีอยู่หรือเปล่า คุณน้องบัวจะซื้อเยอะไหมครับ :D
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
o_lekpn

โพสต์โดย o_lekpn » ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 7:52 pm

แสตมป์ชุดพระราชวังเดิมครับ วันแรกจำหน่าย 2 เมษายน พ.ศ.2549

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_lekpn » จันทร์ เม.ย. 10, 2006 7:17 pm

วันนี้มีไปรษณียบัตรออกใหม่ ไฉไลกว่าเดิม :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_MaKKaPaN » อังคาร เม.ย. 11, 2006 9:06 am

ไม่ธรรมดาจริงๆ 009 แล้วไปรณีย์บัตรมี 2 แบบใช่ไหมครับ ต้องประทับตราประจำวันด้วยด้วยใช่ไหมครับ ตราประจำวันบอกอะไรได้บ้างครับ
และถ้าไม่ประทับตราแตกต่างกันอย่างไรครับ คุณเล็ก ขอความรู้ด้วยนะครับ กรุณาชี้แนะข้าน้อย :oops:
o_MaKKaPaN

โพสต์โดย o_LION KING » อังคาร เม.ย. 11, 2006 3:11 pm

makkapan เขียน:ไม่ธรรมดาจริงๆ 009 แล้วไปรณีย์บัตรมี 2 แบบใช่ไหมครับ ต้องประทับตราประจำวันด้วยด้วยใช่ไหมครับ ตราประจำวันบอกอะไรได้บ้างครับ
และถ้าไม่ประทับตราแตกต่างกันอย่างไรครับ คุณเล็ก ขอความรู้ด้วยนะครับ กรุณาชี้แนะข้าน้อย :oops:

มาช่วยตอบคับ ตราประทับวันแรกจำหน่าย ทำให้เรารู้ว่าแสตม์ปดวงนี้หรอว่าไปรณีย์บัตรใบนี้
ออกมาจำหน่ายตั้งแต่เมื่อไรคับ แต่ถ้าไม่ประทับเก็บไปนานๆเราจะจำไม่ได้ว่าออกเมื่อไร
o_LION KING

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » อังคาร เม.ย. 11, 2006 4:20 pm

ออกมา 2 แบบ รูปลูกบอลมีนัยยะะอะไรรึป่าว...เห็นแล้วนึกถึง

ไปรษณีฯ..ไทยรัฐกับฟุตบอลโลก... 8)

คุณเล็กถามหน่อย...เคยเจอเขาขายไปรษณียบัตรแบบเอาไว้ให้สมาชิกชมรมผู้สะสม

พิมพ์ตราสัญญลักษณ์ต่างๆพร้อมวันที่...สวยน่าสนใจดี

..อยากรู้ว่าคุณเล็กพอมีข้อมูลรึป่าวว่าเขาออกมากี่แบบ :D
o_น้ำมะเน็ด

โพสต์โดย o_lekpn » พุธ เม.ย. 12, 2006 11:37 pm

makkapan เขียน:ไม่ธรรมดาจริงๆ 009 แล้วไปรณีย์บัตรมี 2 แบบใช่ไหมครับ ต้องประทับตราประจำวันด้วยด้วยใช่ไหมครับ ตราประจำวันบอกอะไรได้บ้างครับ

โดยปรกติแล้ว นักสะสมเค้ามักจะประทับตราวันแรกจำหน่ายครับ ถ้ามือโปรขึ้นอีกหน่อยก็จะประทับตราให้เข้ากับแสตมป์ เช่น ใบแรก ไปรษณียบัตรรูปเรือหงส์ ก็ไปประทับที่ ป.ท.ยานนาวา (หมายถึงเรือ) เป็นต้น เผอิญบ้านผมอยู่ใกล้ ยานนาวาเลยประทับง่ายหน่อย ถ้าต้องเดินทางไกลก็ขอบาย ในบอร์ดเรามีคุณโอ๊คที่เป็นมืออาชีพเรื่องนี้ครับ อิ อิ อิ :lol: นักสะสมบางคนอาจจะสะสมแบบตราบนไปรษณียบัตร เช่น ชื่อจังหวัดต่างๆ หรือวันที่สวยๆ เช่น วันที่ 1 เดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ.2534 ( 1.2.34 ) เป็นต้นครับ ผมเคยสะสมสมัยวันที่ 3.3.33 มาแล้วครับ เกือบครบทุกจังหวัด

อีกอย่างนึง คือ ไปรษณียบัตรสะสมแบบไม่ใช้สู้สะสมแบบใช้แล้วไม่ได้ครับ เพราะจะมีคุณค่าทางการสะสมมากกว่า มันแสดงถึงเส้นทางการเดินทางของไปรษณียบัตรในระบบไปรษณีย์ครับ

ออกมา 2 แบบ รูปลูกบอลมีนัยยะะอะไรรึป่าว...เห็นแล้วนึกถึง

ไปรษณีฯ..ไทยรัฐกับฟุตบอลโลก...

ก็ออกมาโดยเฉพาะ สำหรับส่งทายผลบอลโลกครับ จัดมาครั้งที่ 3 หรือ 4 แล้วไม่แน่ใจครับ

คุณเล็กถามหน่อย...เคยเจอเขาขายไปรษณียบัตรแบบเอาไว้ให้สมาชิกชมรมผู้สะสม

พิมพ์ตราสัญญลักษณ์ต่างๆพร้อมวันที่...สวยน่าสนใจดี

..อยากรู้ว่าคุณเล็กพอมีข้อมูลรึป่าวว่าเขาออกมากี่แบบ

ไม่มีครับ เพราะถ้าเป็นชมรมก็ต้องดูว่าชมรมอะไร ผมเคยเห็นแต่ของสมาคมสมัยก่อนครับ เด๋วนี้ไม่ได้ทำแล้ว อีกอันเคยเห็นชีทสงกรานต์พิมพ์ทับชมรมนักสะสมแสตมป์เชียงใหม่ครับ ถ้าครบทุกใบก็น่าสนใจครับ ถ้าไม่แพง :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
o_lekpn

โพสต์โดย o_น้ำมะเน็ด » ศุกร์ เม.ย. 14, 2006 11:01 am

นักสะสมบางคนอาจจะสะสมแบบตราบนไปรษณียบัตร เช่น ชื่อจังหวัดต่างๆ หรือวันที่สวยๆ เช่น วันที่ 1 เดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ.2534 ( 1.2.34 ) เป็นต้นครับ ผมเคยสะสมสมัยวันที่ 3.3.33 มาแล้วครับ เกือบครบทุกจังหวัด

โห... 3333 สวยเชียว...ยังงี้รอ 5555 คงอีกหลายปีน่าสนใจ... :shock:

ไว้ปี 55 คุณเล็กอย่าลืมมาชวนด้วยนะน่าสนใจ :wink:

.....ไม่รู้ทั่วประเทศมีกี่ปณ. :?:
o_น้ำมะเน็ด

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Postmark & Philatelic Club